ผู้เขียน หัวข้อ: เจออู่ทำรถเป็นสาเหตุให้เกิดอุบัติเหตุควรทำอย่างไรดีคับ  (อ่าน 3719 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
มีรุ่นน้องที่ผมเคยช่วยดูรถมือสองให้ เอารถไปทำเบรด อาการผ้าเบรดน้อยจานบาง
โดยซื้ออะไหล่ใหม่ไปให้อู่แถวบ้านทำ เป็นอู่ไม่มีชื่อเป็นเผลงสังกะสีตามซอย
ให้เปลี่ยนจานเบรดหน้า สายอ่อนเบรด ผ้าเบรดหน้าหลัง ซีลชุดซ่อมคาลิเปอเบรดหน้าหลัง

วันแรกน้องเขาไปอยู่ดูอู่ทำทั้งวัน อู่ถอดลูกสูบคาลิบเปอกับสายอ่อนเบรดไม่ออกก็ทุบ
อยู่หลายชั่วโมงแล้วบอกกะน้องจะเอาไฟเป่า น้องห้ามแล้วบอกค่อยๆถอดไม่น่ายาก
สุดท้ายสายอ่อนขันออก แล้วทุบคาลิเปอต่อจนเอาลูกสูบเบรดออกมาได้ก็หมดวัน

วันที่2ทำเบรดหลังประกอบเสร็จ ให้น้องไปเอารถไม่บอกอะไร
รับเงินอย่างเดียว น้องขับออกมาไม่ถึง3กิโล ล้อหลังสบัดและเบรดจม
จอดลงมาดูล้อพลิกน๊อตล้อจาก4ตัวหลุดหาย1ตัว อีก2ตัวคลายออกมาจะหลุด
เอาประแจขันออกมา เกลียวหวานทั้ง2ตัว เหลือน๊อตใช้ได้ตัวเดียวและไม่แน่นแล้ว
น้ำมันเบรดแตกเต็มไปหมด ดูกระปุกน้ำมันเบรดแห้ง
เอารถกลับอู่ ถามเรื่องน๊อตล้อ อู่บอกลืมบอกว่าน๊อตหวานเกลียวรูด

ทิ้งรถไว้ทำอีกวัน ช่างลื้อออกมาดูที่เบรดแตกแล้วโทษอะไหล่ที่ซื้อมาไม่ดี
เอาอะไหล่ที่ถอดมาไปซื้อใหม่ ร้านอะไหล่แกะซีลยางให้ดูบอกว่าเกิดจาก
ช่างประกอบไม่ดี ซีลยางปลิ้นจนขาดทำให้เบรดแตก
น้องมันเลยซื้อชุดเบรดหลังใหม่
พร้อมน๊อตล้อใหม่ทั้งชุดไปเลยเพื่อตัดปัญหา เอากลับไปอู่ใส่วันรุ่งขึ้นไปเอารถ
อู่บอกเรียบร้อยแต่แค่สตาร์ทเครื่องเหยียบเบรดๆยุบสุดไม่มีเบรดเลย
อู่ประกอบแบบส่งๆไม่ไล่ลมเบรดให้ ต้องเรียกมาไล่ลมอีกก็ทำแบบขอไปที
น้องมันก็สุดจะทนแล้ว ต้องการเอารถออกมาไปแก้งานที่อื่น
และต้องใช้รถไปธุระด่วนด้วย

ปรากฎว่าขับไปไม่ถึงที่ เกิดอุบัตเหตุก่อน
คือ เบรดแตกแต่ครั้งนี้เบรดหน้าคาลิเปอแตกลูกสูบเบรดหลุดออกมา
ส่วนนี้น่าจะแตกจากที่อู่ทุบ น้องบอกว่าวันแรกที่ไปเฝ้าอู่ทุบทำจนเสร็จ
แล้วมาบอกว่าจะพ่นสีคาลิเปอให้นะ

สรุป ความเสียหาย ชนท้ายคันหน้า2คันเป็น กระบะกับเบนช์ป้ายแดง
รถน้องคันที่เบรดแตกแล้วชน มีประกัน3+
ประกันถามเรื่องคาลิเปอเบรดทำไมถึงแตกแบบผิดปกติ แต่น้องยังไม่กล้าบอก
ประกันเรื่องอู่ทำเบรด กลัวประกันจะไม่รับผิดชอบ

ส่วนอู่ทำเบรดพอบอกว่ารถออกมาแล้วชน มันไม่สนใจไม่รับรู้อะไรวางสายไปเฉยๆ
โทรไปไม่รับสาย โทรตามทั้งวันพอรับบอกรถชนก็ให้ประกันรับผิดชอบไปแค่นั้น
เขาไม่เกี่ยว  ตอนทำเบรดไม่มีใบรับรถไม่มีใบเสร็จรับเงินใดๆ

ขอความเห็นหน่อยคับว่าควรทำอย่างไรกับอู่แบบนี้ ผมฟังเรื่องแล้ว
รับไม่ได้มันทุเรศมากๆ รถคันนี้เป็นรถเก่าแต่สภาพดีหายากน่าเสียดายมากๆ

ออฟไลน์ ps000000

ผมไม่มีความรู้นะครับ แต่ อู่แบบนี้มันดำเนินการอยู่ได้อย่างไร มั่วชะมัด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมสงสัยกว่าว่ายังให้เค้าทำอีกรึเนี่ย แล้วก็รู้ว่าเค้าทำไม่ดียังฝืนขับไปอีก ที่จริงเป็นแบบเพิงสังกะสีก็ไม่น่าเข้าไปแต่แรกอยู่แล้วก็น่าวางแผนตั้งแต่ซื้อแล้วว่าจะเอาไปทำอะไรที่ไหน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
ไม่น่าจะใช่ช่าง พวกหากินไปวันๆครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
คงจะทำอะไรยากครับ ถึงได้ผมว่าเหนื่อย ถ้ามีประกัน ก็ให้ประกันรับผิดชอบไปตามเรื่องราว
เสมือนอุบัติเหตุทั่วๆ ไป เพราะจริงๆ แล้วมันก็คืออุบัติเหตุจริงๆ นั่นแหล่ะ
ส่วนเรื่องอู่ ก็จำเป็นบทเรียน เข้าใจว่าเจ็บใจ เสียอารมณ์ แต่ก็แค่นั้นแหล่ะ

ออฟไลน์ rotaryman

ผมสงสัยกว่าว่ายังให้เค้าทำอีกรึเนี่ย แล้วก็รู้ว่าเค้าทำไม่ดียังฝืนขับไปอีก ที่จริงเป็นแบบเพิงสังกะสีก็ไม่น่าเข้าไปแต่แรกอยู่แล้วก็น่าวางแผนตั้งแต่ซื้อแล้วว่าจะเอาไปทำอะไรที่ไหน
เห็นด้วยครับเจอสภาพแบบนี้ผมไม่ให้ทำต่อเด็ดขาดเก็บขอองแล้วหาอู่ใหม่ เจอช่างห่วยๆแบบนี้ถ้าเราประเมินแล้วว่าความสามารถไม่มีผมยอมจ่ายเงินเท่าที่ทำแล้วจบและไม่ฝากอนาคตให้ช่างห่วยๆแบบนี้แก้ปัญหาต่อเด็ดขาด ช่างเฮ็งซ่วยแบบนี้ยิ่งซ่อมยิ่งบรรลัยยิ่งบานปลายไปเรื่อยทุกอย่างไม่ใช่แค่เรื่องรถอย่างเดียวควรห่างให้ใกลครับ

ออฟไลน์ Turin

1. เราต้องพิสูจให้ได้ว่าเกิดจากส่วนที่ช่างทำ ซึ่งยาก แล้วถ้าความเสียหายไม่มากก็ไม่คุ้มค่าใช้จ่ายในคดี แต่ถ้าความเสียหายเยอะ คาดว่าคงหายตัวอยู่ดี >>> จะเอาเรื่องยังไง ลองชั่งใจดูครับ
2. ใครจะว่าโง่ยังไงก็ตาม ผมเลยไม่เคยซื้ออะไหล่ไปให้อู่ และไม่เคยให้อู่ที่ไม่เป็นหลักแหล่งทำงานสำคัญๆ

ออฟไลน์ Highway Star

น่าเห็นใจนะครับ ดูแล้วอู่แบบนี้งานน่าจะทำแบบข่มขืนยัดมั่วๆห่วยๆ

ออฟไลน์ wa330

เรื่องอู่ได้ถามน้อง มันบอกว่าอู่นี้ที่บ้านเคยทำมาหลายปีแล้วแต่ส่วนใหญ่ทำสีตัวถัง
น่าเสียดายคับหารถสภาพดีๆจะเอามาปั้นมาเจออู่แบบนี้

ออฟไลน์ sukhontha

ทำอู่ได้อย่างไร  แค่เปลี่ยนผ้าเบรคยังทำไม่ได้  ผม เปลี่ยนผ้าเบรค ไล่ลม เปลี่ยนหม้อลม  ยังทำเองได้เลย...

ออฟไลน์ min217

• Full Member
จริงๆอู่แผลงสังกะสีก็ไม่น่าทำ ยิงเจอวันแรกทำแบบนี้ก็ต้องบอกให้หยุดทำ แล้วย้ายรถไปทำที่อื่น เห็นใจครับ

ออฟไลน์ Newhang

ปวดหัวครับ ผมล่ะเข้าใจถึงหัวอกน้องเค้าเลยนะ
ตอนนี้ผมก็เจอกับศูนย์มิตซูและ มิตซูใหญ่อยู่ ปวดหัวมากครับถ้าคนเรามันไร้หัวจิตหัวใจผิดชอบชั่วดีมากๆ

พูดไม่ออกเลย

ออฟไลน์ Tien.W

ถอดลูกสูบ นี่งานพื้นๆมากๆ ถ้าเห็นท่าไม่ดี ผมให้ประกอบกลับ แล้วไปอู่อื่นแล้วล่ะ

อีกอย่างนะ อยากจะบอกว่า หลายๆอย่างเนี่ย ถ้าไม่ได้มีอู่ที่ไว้ใจได้ การเข้าศูนย์ไม่ได้แพงเลยนะครับ โดยเฉพาะพวกรถตลาดทั้งหลายเนี่ย หลายครั้งอู่ไปซื้ออะไหล่ แล้วเอามาบวก แพงกว่าซื้อศูนย์อีก

อย่างน้อยเข้าศูนย์ เค้าก็มีรับประกัน เกิดอุบัติเหตุแบบนี้ ถ้าทำมาจากศูนย์ ศูนย์โดนยาวแน่นอน จริงไหม ?

ศูนย์เนี่ย ระวังอย่างเดียว คือ ระวังพวก ล้างตู้แอร์ / ล้างหัวฉีด / ล้างห้องเครื่อง ที่มานั่งกินเงินเรา เท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ seeker

กล้าทำอู่นี้ไปได้ไง

ผมว่าเอาผิดคงยาก ไม่มีความรับผิดชอบ
ฟ้องแต่ไม่มีเงินจ่ายซะอย่าง จะทำไม

ออฟไลน์ SM.

กล้าทำอู่นี้ไปได้ไง

ผมว่าเอาผิดคงยาก ไม่มีความรับผิดชอบ
ฟ้องแต่ไม่มีเงินจ่ายซะอย่าง จะทำไม