ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่ากระบะตอนเดียวรุ่นไหนที่มี ABS บ้างครับ  (อ่าน 9941 ครั้ง)

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
ทางบ้านกำลังมองๆหารถกระบะตอนเดียวไว้ส่งของ  แต่ไม่รู้จะเลือกตัวไหนดี
โจทย์คร่าวๆก็มีประมาณนี้ครับ
- เป็นเครื่องดีเซลเท่านั้น
- ถ้าเป็นไปได้ขอมี ABS (แต่เท่าที่ดูๆไม่น่าจะมีรุ่นไหนมี)  :( 
- กระบะกว้าง

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆครับ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ขับเองเหรอครับ ถึงจะต้องเอา เอบีเอส  ถ้าไม่ได้ขับเองไม่จำเป็นหรอกครับ

ถ้าจะเอาเอบีเอสจริง คงจะเป็นไทรตันตอนเดียวขับสี่ แต่ราคาเจ็ดแสนกว่านะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
สวัสดีครับ

Nissan Navara XE Single Cab  มี ABS with EBD

เครื่อง 2500 VN Turbo 144 Hp แรงบิด 294 Nm

ยี่ห้ออื่นไม่ทราบครับ วันนี้บริษัท เพิ่งออกมา 1 คัน พอดี

ราคาประมาณ ห้าแสน

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
Triton single cab 4x4 2.5 vg turbo MT   599,000.-
น่าเสียดายตัว 3.2 AT ไม่มี
http://www.mitsubishi-motors.co.th/th/Triton-Single-Cab/4x4/Standard-Equipment
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
เท่าที่เห็นก็มีแต่ Mitsubishi Triton Single Cab 4X4 ตัว 2.5 GLX ตามข้างบนครับ แต่ตัวเตี้ย 4X2 ไม่มีซักยี่ห้อเลย

สวัสดีครับ

Nissan Navara XE Single Cab  มี ABS with EBD

เครื่อง 2500 VN Turbo 144 Hp แรงบิด 294 Nm

ยี่ห้ออื่นไม่ทราบครับ วันนี้บริษัท เพิ่งออกมา 1 คัน พอดี

มีด้วยเหรอครับ ??? เท่าที่ผมดูทั้งจากโบชัวร์และเว็บ Nissan ก็บอกว่าตัวนี้ไม่มี ABS กับ EBD นะครับ
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆนะครับ รถคันนี้กะว่าจะขับเองครับ แต่ถ้าไม่นับABS ตอนนี้ผมมีตัวเลือกอยู่ในใจ2ตัวเลือก
1. TOYOTA VIGO VNT  ตอนเดียวตัว 539k ตัวนี้น่าจะได้ของแุถมเยอะหน่อย เพราะปลายโมเดลเต็มทีแล้ว
2. ISUZU Spark S  VGS  ส่วนตัวนี้ไม่รู้ว่ามีโปรโมชั่นอะไรบ้าง เห็นบางท่านบอกว่าได้ค่ามาร์จิ้น 5000 บาทเท่านั้น

Triton ก็น่าสน ..........แต่ ทางที่ผมวิ่งมันเป็นถนนลาดยางตลอด แทบไม่ได้เหยีบบทางลูกรังเลย + กับ 4x4 ผมเกรงว่าจะต้องแบกรับค่าซ่อมบำรุงรักษากับอัตราการบริโภคน้ำมันเพิ่มขึ้นอีก แถมยกสูงอีกอาจจะไม่สะดวกในการขนส่งของขึ้น-ลง
Nissan อันนี้ขอตัดออก เนื่องจากไม่ชอบเป็นการส่วนตัว

แล้วถ้าถามว่า Ford กับ Mazda หล่ะทำไมไม่เอามาเทียบด้วย ขอตอบแบบง่ายๆเพราะว่าที่บ้านมีพี่บิ๊กใหญ่ 3.2 ของทั้งสองรุ่นแล้วครับ ผมอาจจะโีรคจิตไม่ชอบซื่อยี่ห้อซ้ำๆกัน (หมายถึงรถกระบะนะ)  ;D

สินค้าที่บรรทุกน้ำหนักประมาณ 1-1.2 ตัน  ถ้าพูดถึงอัตราเร่งตัวไหนได้เปรียบครับ เรื่องราคาขายต่อผมไม่ซีเรียสเท่าไหร่ แต่ก็ขอให้ขายคล่องๆหน่อยก็ดี

ขอบคุณอีกครั้งครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
เท่าที่เห็นก็มีแต่ Mitsubishi Triton Single Cab 4X4 ตัว 2.5 GLX ตามข้างบนครับ แต่ตัวเตี้ย 4X2 ไม่มีซักยี่ห้อเลย

สวัสดีครับ

มีด้วยเหรอครับ ??? เท่าที่ผมดูทั้งจากโบชัวร์และเว็บ Nissan ก็บอกว่าตัวนี้ไม่มี ABS กับ EBD นะครับ

สวัสดีครับ
ขอบคุณที่ทักท้วง ต้องขอโทษด้วยครับ ตัว single ไม่มี ผมดูผิดครับ
ที่บริษัทฯ ออกมาจริง ตอนตอบผม หาจากเวป ดูผิดรุ่น ถ้าเป็น king & double cab มีแน่

ออฟไลน์ rut191

Vigoสวยกว่าคับแต่ถ้าdmaxได้กระจังหน้าตัวท็อปจะหล่อมากครับ โดยส่วนตัวผมว่าvigoอัตราเร่งดีกว่านะครับdmaxจะไหลปลายมากกว่า ถ้าเอามาบรรทุกvigoน่าจะไปดีกว่านะคับ

ออฟไลน์ MoLee

ว่าจะตั้งคำถามนี้เหมือนกันเลยครับ สรุปไม่มีซักยี่ห้อ เยี่ยม(ประชด) :(

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ไม่มีครับ
เสียดายนะ น่าจะใส่ๆมาทุกรุ่นได้แล้ว
เคยขับบรรทุกของหนักแล้วเบรคฉุกเฉินมันล้อล็อคอะ (เอาไม่อยู่เลยละ)
เซ็งเป็ด เซ็งไก่ เซ็งห่านมาก น่าจะใส่ๆมาทุกรุ่นได้แล้ว

เลยจำใจใช้แค็ปเอา อาศัยของชิ้นพอยัดใส่แค็ปได้ก็ใส่มันในแค็ปนั่นแหละครับ
ผมว่ามันจำเป็นนะเวลาขนของหนักแล้วเราเบรครถที่ไม่มี ABS มันจะย้ำไม่ได่
มันไม่ถนัดเหมือนรถเปล่าที่ไม่มีเอบีเอส รถเปล่าเรากดเบรค ย้ำจังหวะได้
ถ้าบรรทุกหนักแรงส่งจากด้านหลังมันเยอะ กดย้ำถี่ๆไม่ได้ เวลาฉุกเฉินกดแรงครั้งเดียว ล้อก็ล็อคละไม่ทันปล่อยก็....ละ

ลองเลือกรถที่มีแค็ปดูครับ ถ้าพอยัดใส่แค็ปได้ก็ใส่ มีแล้วอุ่นใจยามขนของหนัก ไม่งั้นมีอีกวิธี
ขับช้าลงเวลาบรรทุกหนักถ้ารถไม่มี ABS แต่บางอย่างมันต้องทำเวลาอะนะ เข้าใจจุดนี้เหมือนกัน
ขอให้ได้รถโดนใจครับ  :)

ออฟไลน์ keiingo

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆนะครับ รถคันนี้กะว่าจะขับเองครับ แต่ถ้าไม่นับABS ตอนนี้ผมมีตัวเลือกอยู่ในใจ2ตัวเลือก
1. TOYOTA VIGO VNT  ตอนเดียวตัว 539k ตัวนี้น่าจะได้ของแุถมเยอะหน่อย เพราะปลายโมเดลเต็มทีแล้ว
2. ISUZU Spark S  VGS  ส่วนตัวนี้ไม่รู้ว่ามีโปรโมชั่นอะไรบ้าง เห็นบางท่านบอกว่าได้ค่ามาร์จิ้น 5000 บาทเท่านั้น

Triton ก็น่าสน ..........แต่ ทางที่ผมวิ่งมันเป็นถนนลาดยางตลอด แทบไม่ได้เหยีบบทางลูกรังเลย + กับ 4x4 ผมเกรงว่าจะต้องแบกรับค่าซ่อมบำรุงรักษากับอัตราการบริโภคน้ำมันเพิ่มขึ้นอีก แถมยกสูงอีกอาจจะไม่สะดวกในการขนส่งของขึ้น-ลง
Nissan อันนี้ขอตัดออก เนื่องจากไม่ชอบเป็นการส่วนตัว

แล้วถ้าถามว่า Ford กับ Mazda หล่ะทำไมไม่เอามาเทียบด้วย ขอตอบแบบง่ายๆเพราะว่าที่บ้านมีพี่บิ๊กใหญ่ 3.2 ของทั้งสองรุ่นแล้วครับ ผมอาจจะโีรคจิตไม่ชอบซื่อยี่ห้อซ้ำๆกัน (หมายถึงรถกระบะนะ)  ;D

สินค้าที่บรรทุกน้ำหนักประมาณ 1-1.2 ตัน  ถ้าพูดถึงอัตราเร่งตัวไหนได้เปรียบครับ เรื่องราคาขายต่อผมไม่ซีเรียสเท่าไหร่ แต่ก็ขอให้ขายคล่องๆหน่อยก็ดี

ขอบคุณอีกครั้งครับ  ;D ;D

ผมเลือกAll new dmax vgs ครับ ใช้ระยะยาว ประหยัดน้ำมันที่สุดครับ บรรทุกไม่เยอะด้วย ศูนย์ได้มาตรฐานเยอะ ค่าบำรุงรักษาไม่แพง อีกอย่างต้องไปลองขับด้วยตัวเองดีกว่าครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไม่มีครับ
เสียดายนะ น่าจะใส่ๆมาทุกรุ่นได้แล้ว
เคยขับบรรทุกของหนักแล้วเบรคฉุกเฉินมันล้อล็อคอะ (เอาไม่อยู่เลยละ)
เซ็งเป็ด เซ็งไก่ เซ็งห่านมาก น่าจะใส่ๆมาทุกรุ่นได้แล้ว

เลยจำใจใช้แค็ปเอา อาศัยของชิ้นพอยัดใส่แค็ปได้ก็ใส่มันในแค็ปนั่นแหละครับ
ผมว่ามันจำเป็นนะเวลาขนของหนักแล้วเราเบรครถที่ไม่มี ABS มันจะย้ำไม่ได่
มันไม่ถนัดเหมือนรถเปล่าที่ไม่มีเอบีเอส รถเปล่าเรากดเบรค ย้ำจังหวะได้
ถ้าบรรทุกหนักแรงส่งจากด้านหลังมันเยอะ กดย้ำถี่ๆไม่ได้ เวลาฉุกเฉินกดแรงครั้งเดียว ล้อก็ล็อคละไม่ทันปล่อยก็....ละ

ลองเลือกรถที่มีแค็ปดูครับ ถ้าพอยัดใส่แค็ปได้ก็ใส่ มีแล้วอุ่นใจยามขนของหนัก ไม่งั้นมีอีกวิธี
ขับช้าลงเวลาบรรทุกหนักถ้ารถไม่มี ABS แต่บางอย่างมันต้องทำเวลาอะนะ เข้าใจจุดนี้เหมือนกัน
ขอให้ได้รถโดนใจครับ  :)

ตลาดของกระบะตอนเดียวมันหดลงไปมากเลยนะท่าน ตอนนี้กลายเป็นว่าลดสเป็คสุดๆไว้ขายเป็นรถส่งของเสียมากกว่า แต่ยังดีนะที่วีโก้ตอนเดียวมีอินเตอร์ฯมาแล้ว(ก่อนหน้านี้มีรุ่นไม่มีอินเตอร์ฯขายด้วย)

ออฟไลน์ fameta

• Jr. Member
  • **
ผมเองก็สงสัยว่าทำไมโตโยต้าจึงไม่ใส่ ABS ให้กับรถตอนเดียวทั้งๆที่เป็นรถยอดนิยมขายดีมาตลอด น่าจะใส่เพื่อเพิ่มความปลอดภัยให้เลือกเพราะสมัยนี้กระบะโตต้าไม่ใช่เอามาบรรทุกอย่างเดียวเท่านั้น แต่มันเอนกประสงค์ไปแล้ว

ออฟไลน์ RUNDOG

• **
รถกระบะตอนเดียวมันเป็นรถใช้งานจริงครับ ออฟชั่นไม่ค่อยให้กันมาเยอะเท่าไหร่ เมื่อก่อนอาจจะใช่ เดี๋ยวนี้มาเน้น 4 ประตูซะมากกว่า  ยังไงจะใช้ก็เลือกรถตลาดไว้ก่อน โตโยต้า หรือว่าอีซูซุ ขายก็ราคาดี กำไรใช้ก็คุ้มแล้วครับ

กราบขอบพระคุณทุกๆความคิดเห็นมากๆครับ ดูๆแล้วน่าจะจบที่ VIGO  ;D ;D เดี๋ยวได้รถยังไงจะมารายงานความคืบหน้าอีกครั้งครับ
ส่วน ABS ก็คงต้องทำใจจริงๆ พยายามจะขับให้ช้าลง แต่ก็นะนึกถึงเวลาฉุกเฉินแล้วต้องเบรคกระทันหัน  :'( :'( ลูกเมียน้อยจริงๆ ตอนเดียวเนี่ย ฮือๆ

ออฟไลน์ archian

ถ้าขับเอง เชียร์ D-max  เครื่อง VGS   

ผมขับทุกเครื่อง ทุกรุ่นแล้ว

ตอนเดียว vgs  พุ่งสุด  มัน ว๊าคคคค!!!!

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ถ้าขับเอง เชียร์ D-max  เครื่อง VGS   

ผมขับทุกเครื่อง ทุกรุ่นแล้ว

ตอนเดียว vgs  พุ่งสุด  มัน ว๊าคคคค!!!!

เห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ ดีแม็กดีกว่า หล่อล่ำด้วย  ;)

ขอบคุณครับ
รบกวนถามต่ออีกนึงครับ ในกรณีที่เราใช้ไปประมาณ 5 ปี แล้วอยากขายต่อ 2 แบรนด์ในตัวเลือกของผมเนี่ย คันไหนจะได้ราคามากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ bojung

เมื่อก่อนวีโก้จะมี ABS กับระบบ VCS อยู่ครับ ปัจจุบันถูกตัดออกในบางรุ่น ถ้าในตัว 4 ประตูน่าจะมี ABS อยู่ ส่วนใหญ่จะเป็นดรัมเบรก เพราะมันเบรกแล้วอยู่มากกว่า ยิ่งรถบรรทุกยิ่งจะใช้ดรัมเบรก
ถ้าปัจจุบัน ผมว่ารถของโตโยต้าขายต่อราคาดีที่สุดครับ รองลงมาก็อีซูซุ

ออฟไลน์ NoomTG

• **
ส่วนตัว ที่บ้าน ใช้ส่งของ เป็น d-max 2.5 vgs หมดทุกคันครับ