ผู้เขียน หัวข้อ: B SUV กับ กระบะตัวเตี้ย อะไรลุยได้ดีกว่ากันครับ  (อ่าน 5466 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
รถ B SUV เช่น Juke, Ecosport, HRV เห็นว่ามีความสูงจากพื้นพอๆ กับรถกระบะ ที่ไม่ใช่ตัวยกสูง แต่ช่วงสั้นกว่า ขับเคลื่อนล้อหน้า และช่วงล่างเหมือนจะออกแบบมาให้ลุยได้ในระดับหนึ่ง แต่กระบะตัวเตี้ยช่วงยาวกว่า ช่วงล่างออกแบบมาสำหรับบรรทุกมากกว่าที่จะลุย ขับเคลื่อนล้อหลัง

แล้ว ถ้าเอาไปลุยทางขรุขระ soft offroad อะไรลุยได้ดีกว่ากันครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Volta

Re: B SUV กับ กระบะตัวเตี้ย อะไรลุยได้ดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 09:50:31 »
กระบะช่วงล่างจะทนทานกว่าครับ พวกนี้จะถูกออกแบบมารองรับการบรรทุกหนักเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
Re: B SUV กับ กระบะตัวเตี้ย อะไรลุยได้ดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 10:01:24 »
กระบะ เตี้ย ตอนเดียว 4*4  อย่างหล่อ

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 10:09:20 »
ผมว่ายังไงก็กระบะ B-SUV อย่างดีก็แค่ฝาท่อกับน้ำขังเล็กๆน้อยๆเท่านั้นเอง

ยกเว้น XV ที่เซลล์อ้างว่า "น้ำท่วมถึงฝากระโปงรถก็ไม่ดับ" (ถ้ามันจริงละก็นะ)

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 12:45:00 »
ผมว่ายังไงก็กระบะ B-SUV อย่างดีก็แค่ฝาท่อกับน้ำขังเล็กๆน้อยๆเท่านั้นเอง

ยกเว้น XV ที่เซลล์อ้างว่า "น้ำท่วมถึงฝากระโปงรถก็ไม่ดับ" (ถ้ามันจริงละก็นะ)

ให้เซลล์พารถทดลองขับไปมุดน้ำให้ดูเลยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 13:05:57 »
กระบะกินขาด พื้นฐานมันก็คือ offroad แค่เตี้ย และยางไม่ให้ และไม่ได้เป็น 4x4 แค่นั้น

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 13:15:50 »
กระบะแน่ๆ ครับ

อย่าว่าแต่ B-Suv เลยครับ C-Suv กระบะก็กิน

ช่วงล่างทนถึก ไม่ใด้เน้นนั่งแบบ Suv

ความจริงถ้าเอามาผสมข้อดีกัน มันก็คือ PPV อะนะ

จขกท. จะเลือกรถหรือครับ?

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 13:37:08 »
ปิคอัพนั้น ช่วงล่างแต่ละชิ้น ชิ้นใหญ่ๆทั้นั้นนะครับ ล้อก็ให้ตัวได้มากกว่า เพลาหลังจุดยึดมีหน้อยกว่า

การบำรุงรักษาชิ้นส่วนช่วงล่างน้อยกว่าเยอะครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 13:47:14 »
กระบะกินขาดทุกอย่างในเรื่องการลุยครับ
ช่วงล่างแน่นหนากว่ามากๆครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 14:47:32 »
ถ้าถามว่า อะไรลุยดีกว่ากัน ตัดเรื่องความทนทานออกไปซื่งรู้ๆกันอยู่

อะไรลุยดีกว่ากัน สำหรับผมอยู่ที่
- ระยะ ground clearance อันไหนสูงกว่ากัน ย่อมดีกว่า
- ประเภทของยาง คันไหนใส่ยาง Terrain ย่อมลุยได้ดีกว่า
- อัตราส่วนน้ำหนัก และน้ำหนักรวม
  B SUV ขับหน้า
  กะบะ ขับหลัง
คันไหนน้ำหนักถ่ายเทมายังระบบขับเคลื่อนได้มากกว่า ย่อมมีการฟรีของล้อน้อยกว่า ก็ลุยได้ดีกว่า
ซึ่งไม่เกี่ยวกับพื้นฐานว่าต้องเป็นเก๋ง หรือ กะบะ

ทั้งหมดพูดถึงมีแต่ระบบขับเคลื่อน 2 ล้อนะ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 16:19:40 »
ผมไม่ทราบนะ แต่มองว่ากระบะมันแต่งต่อได้ยาวกว่า เช่น เปลี่ยนยางใหญ่ให้ดูสูงขึ้น หรือจะยกสูงขึ้นอีกก็ยังได้ สวยด้วย

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 20:32:43 »

ถ้าเป็นทางลูกรังแบบเบาๆ คิดว่าได้ดีเท่ากันครับ แต่ถ้าสมมติลุยบ่อยๆ กระบะช่วงล่างน่าจะพังช้ากว่า B-SUV เพราะออกแบบมาทนกว่า
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ northu

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 22:19:29 »
ยกเว้นเจ้าคันนี้นะครับ

Toyota avanza (แต่ไม่มานม่ายช่าย B SUV อะจิ)

แต่ที่แน่ๆ ลุยได้ดีไม่แพ้กระบะขับสอง ตัวเตี้ยแน่นอนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2016, 22:21:17 โดย northu »

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 04:30:06 »
ยกกรณีตัวอย่าง ขับทางดอยชันๆ ถนนดำ โค้งเยอะ เช่น สายแม่แจ่ม-อินทนน์ กรณีฝนตกมากๆ ถนนลื่นๆ กระบะขับหลังตัวเตี้ย ซึ่งไม่มีระบบควบคุมช่วย น่ากลัวมาก โค้งขึ้นดอย วิ่งๆไปนี่ท้ายออกเอง ทั้งที่คันเร่งแตะเท่าเดิม  ในขณะที่รถขับหน้ามั่นใจกว่า เข้าออกโค้งได้เร็วกว่า...
แต่ถ้าขับเข้ามาขรุขระกระบะ ผมกล้ารูดหลุมมากกว่า ยกตัวอย่างสายที่วื่ง จาก กม.31 ดอยอินทนนท์ เลาะไปออกบ่อแก้วสะเมิง ไปถึง อ.กัลยาณิวัฒนา(วัดจันทร์) นี่หินขรุขระล้วนๆๆ ใช้กระบะค่องข้างทำเวลาได้ดีกว่า ยกเว้นหน้าฝน ที่ควรจะใช้ 4*4 เท่านั้น...

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 10:14:33 »
กระบะดูดีกว่าทุกด้านครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Adamas

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 19:43:42 »
ใส่กระบะเลยไม่ต้องคิดมาก
พื้นฐานกระบะดีกว่าเก๋งเยอะในเรื่องลุยๆ
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 02:50:29 »
ยังไงก็ต้องกระบะครับ

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 09:07:34 »
ถ้าลุยก็ต้องกระบะซิตรับ

ออฟไลน์ Matlab

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 11:34:46 »
กระบะครับ ถึงจะตัวเตี้ยก็เถอะครับ ตอนหนุ่มๆเคยเอากระบะตัวเตี้ยนี่แหละครับเอาน้ำมันถัง 200 ลิตร วิ่งตามทางรถแทร็คเตอร์ไปส่งหน้างานให้พ่อในป่า(ตัดทางเข้าป่า) เชื่อว่าพวก b suv ทำแบบนั้นไม่รอดครับ อย่างแรกเลย วัตถุใต้ท้องรถ ถ้ากระบะไต้ท้องมันโปร่ง ถ้ามันจะชนก็แค่ไปโดนเพลาท้าย ยางของกระบะใส่ได้หลากหลาย ช่วงล่างที่เป็นแหนบมันทนกว่า บรรทุกได้อีก เอาจนแหนบหักก็เปลี่ยนแค่แหนบไม่กี่บาท คือที่บ้านเคยสอนว่าถ้าเหยีบได้เหยียบไปเถอะ อย่ากลัวรถพัง แต่งานต้องได้ เป้าหมายมีให้พุ่งชน (ไม่ได้โฆษณาฟอร์ดเรนเจอร์)