ผู้เขียน หัวข้อ: พวก 48v Mild Hybrid นี้ได้ประโยชน์ทางภาษีจาก BOI หรือเปล่าครับ?  (อ่าน 5293 ครั้ง)

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
ถ้าได้ก็แปลว่าเราจะมีโอกาศเห็น MB รหัส 53 หรือ 35 มาผลิตในประเทศ แล้วขายได้ในราคาที่พอเอื้อมไหวให้ครับ?

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

สงสัยเหมือนกันครับ

ถ้าเจ้านี้ได้ จะทำให้ค่ายรถราคาถูก เช่น Suzuki เอา Mild Hybrid ของตัวเองมาลงได้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ล่าสุดยังไม่เข้าเกณฑ์ครับ Mazda กำลังคุยกับรัฐบาลอยู่ เห็นเสนอว่าจะขนการลงทุนก้อนใหญ่เข้ามา

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ไม่ได้ครับ ไม่เข้าหลักเกณฑ์ มาตรฐานขนาดแบตเตอรี่ และ มอเตอร์ไฟฟ้าที่ค่อนข้างเล็ก

ออฟไลน์ TonSL65

• Jr. Member
  • **
ถ้า Motor มันใช้ขับเคลื่อนตัวรถได้ คิดว่าน่าจะได้นะคับ ว่าแต่สมัย Jazz Hybrid/Civic Hybrid ยุคนั้นเป็นยังไง ได้เรทภาษีประเภทไหนนะคับ เพราะมันก็คือ Mild Hybrid เหมือนกัน
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ scotch_fillet

ถ้า CKD คงไม่ได้อะไร
แล้วพวก CBU ล่ะครับ? โดนภาษีสรรพสามิตเรทไหน?