ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการรับรถ-ส่งมอบรถของศูนย์ Ford และเรื่องดอกเบี้ยครับ  (อ่าน 6455 ครั้ง)

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
- เรื่องแรก คือว่า New Focus ของผม เนื่องจากจองไว้ที่ศูนย์ฟอร์ด พหลโยธิน (อารีย์) ทีนี้เวลาทางศูนย์รับรถ เขาจะไปขับรถมาให้ลูกค้า ผมจำไม่ได้ว่าขับมาจากไหน แต่ไปดูรถมาเห็นเลขกิโลเมตร อยู่ที่ 88 กิโลเมตร... มันไกลขนาดนั้นเลยเหรอครับ แล้วเขาทำแบบนี้กันเหรอ ตอนแรกก็เข้าใจว่า Ford ทำแบบนี้...

ปรากฎว่าผมไปดูอีกศูนย์นึงว่าอยู่เส้นพหลโยธินเหมือนกัน แต่ไม่ได้อยู่ในเมือง เขารับรถจากเทรลเลอร์เลย ไม่ได้ไปขับรถมาส่ง เลขกิโลเมตร ไม่ถึง 2 หรือ 3 กิโลเมตรเอง

- อีกเรื่องคือ ดอกเบี้ยครับ ศูนย์ที่จองแจ้ง 2.5% แต่ศูนย์อีกที่บอก 2.3% และสองศูนย์นี้ต่างกันทุกๆ 0.2% ทุกระยะการผ่อน ไม่ทราบว่า Ford Leasing คุมราคาเองไหม แล้วต้องเท่ากันทั่วประเทศไหมครับ เช็คเจ้าที่ถูกกว่าแล้ว เขาก็ยืนยันว่าราคานี้

- ถ้าทั้งสองเรื่องคือเรื่องขับรถไปรับมาที่ศูนย์ ไม่ใช่เทรลเลอร์มาส่ง กับเรื่องดอกเบี้ย ทำให้ผมคิดว่าจะเปลี่ยนศูนย์ที่ออกรถ จะได้รับเงินจองคืนไหมครับ เพราะจองจากในงานเลย

-จบ-

ออฟไลน์ Sappe!

• Hero Member
Ford ของผมทั้ง 2 คัน

คันแรก Ranger เค้าขับมาจาก ตวจ ให้ผมเลย ทีแรกผมกะจะไปขับเองกลัวเค้าเหยียบไม่ยั้งแต่ไม่ว่าง เลยต้องทำใจครับ 130 กว่าโล

คันที่ 2 Focus คันนี้ผมบอกว่าไม่ให้ขับ ถ้าเลขไมค์เยอะผมไม่เอา เค้าเลยขึ้นเทรลเลอร์ เลขไมค์ 13 โล

อาจจะเป็นเพราะคันแรกผมรีบใช้รถเลยต้องขับมา ถ้าจะเอาขึ้นเทรลเลอร์มาก็จะเสียเที่ยว เพราะถ้าจะส่งมาเฉพาะรถเราคงไม่คุ้ม

ส่วนคันที่ 2 เค้าคงส่งมาพร้อมกับคันอื่นๆ

ทำใจเถอะครับลองดูส่วนอื่นๆ ดีกว่าว่าเป็นยังไงบ้าง ส่วนรถผมนั้นได้เป็นรถที่เค้าโชว์มา ติดทั้งสติกเกอร์ เป็นคราบกาวเต็มรถเลยแหละครับ แต่ต้องทำไง  :( :( :(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
1 เรื่องเลขไมล์ผมว่าเยอะไปนิดครับ แต่พอทน
2 ดอกเบี้ยจะต่างกันตามระยะผ่อนครับ 72เดือน 2.55เปอ  60 เดือน 2.35   48เดือน 2.30 เคยได้ยินว่ามี 2.25แต่ไม่แน่ใจเงือนไขยังไงถ้าจำไม่ผิดคงต้องจ่ายค่างวดแรกในวันรับรถเลยจะได้ 2.25 ครับ
3 ไม่ได้รับเงินจองคืนครับ ถ้าจะได้เงินจองคืนน่าจะมีแค่ไฟแน้นไม่ผ่านนะครับ

ผมจองโฟกัสให้แฟนไปตัว 2.0 sport    ชื่อแฟนมีปัญหาเรื่องไฟแน้นเลยต้องเพิ่มดาวน์เป็น35เปอร์+คนค้ำ ดอก 2.25 เพราะตกลงจะจ่ายงวดแรกวันรับรถครับ
เซลโทรมาเมื่อเช้าบอกรถผมเข้าพรุ่งนี้แล้วครับ (แฟนยังขับรถไม่เป็นเลย 555)

ออฟไลน์ delete

ศูนย์นี้เท่าที่ทราบคือ เอก พหล
ที่เป็นสาขามาจาก เอก สีลม และเอก ชลบุรี (เจ้าของเดียวกัน มั้งครับ)
รถที่จขกท.ได้ น่าจะมาจาก 1 ใน 3 ศูนย์นี้แหละ อาจจะมีตัดรถกันไปมา อาจจะลงที่สีลมแล้ววิ่งมาส่งที่พหล

ส่วนไมล์รถ ผมไปจองที่สุขุมวิท 62 ล็อกตัวรถเลยคันนี้แหละ เลขไมล์เห็นกับตาว่า 9 หรือ 19 นี่แหละ
แต่ตอนรับรถ(ปาไปเกือบสองเดือน) ยังได้คันเดิมนะ สงสัยมันรอผมจริงๆคันนี้ เลขไมล์ได้ 52
ดูแล้วเกิดจากศูนย์เอารถไปขัดเคลือบสีร้านข้างนอก ไมล์ก็เลยวิ่งนิดหน่อย

ถ้าเป็นผมนะ ไม่เกิน 100 ผมรับได้ครับ

ออฟไลน์ Equcha

ผมไปดูที่ศูนย์นารารังสิตมา คันที่จอดโชว์ใน Showroom เลขอยู่ที่ 56 ครับ
เหมือนว่าเค้ามี Sticker บอกที่หน้ากระจกรถด้วยนะครับ ว่ารถคันนี้ผ่านการ test Run มาแล้ว
เลขไมล์อยู่ที่เท่าไหร่

เรื่องเบี้ยอยู่ราวๆนี้ครับ ผมเคยถามของ Tisco ผ่อน 36-48 เดือนอยู่ 2.55 ครับ แต่ถ้าจ่ายก้อยแรกวันรับรถก็ 2.35 ครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

New Focus ส่งมอบแล้วหรอครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ของผมตอนออก Focus ปี 2011 ได้ดอกเบี้ย 0% สี่ปี จาก Ford Leasing อ่าครับ

ออฟไลน์ off_033

ศูนย์นี้เช่าที่จอดรถอยู่แถวพระรามสี่ครับ ไปกลับ+เอารถไปติดโน่น ติดนี่(ของแถม) ก็ประมาณนี้แหละ

ออฟไลน์ [J]e[w]

New Focus ส่งมอบแล้วหรอครับ

เห็นในคลับมีรับรถกันไปขับแล้วครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ applebees

ผมไปดูที่ศูนย์นารารังสิตมา คันที่จอดโชว์ใน Showroom เลขอยู่ที่ 56 ครับ
เหมือนว่าเค้ามี Sticker บอกที่หน้ากระจกรถด้วยนะครับ ว่ารถคันนี้ผ่านการ test Run มาแล้ว
เลขไมล์อยู่ที่เท่าไหร่

เรื่องเบี้ยอยู่ราวๆนี้ครับ ผมเคยถามของ Tisco ผ่อน 36-48 เดือนอยู่ 2.55 ครับ แต่ถ้าจ่ายก้อยแรกวันรับรถก็ 2.35 ครับ

ผมงงมากๆเลยครับ

ก็คือว่า Tisco ถ้าผ่อน 1-4 ปี ของที่รังสิต / ที่อารีย์      2.30 / 2.50

5 ปี  2.35 / 2.55

6 ปี 2.55 / 2.75

7 ปี  2.75 / 3.25

ออฟไลน์ john

เท่าที่ทราบรถจากโรงงานเขาจะมาส่งที่ศูนย์กระจายรถใน กทม. อีกทีครับแล้วรอคิวส่งมอบให้ตัวแทนจำหน่าย รถผมมาถึงแล้วเหมือนกันตอนนี้รอคิวส่งมายังศูนย์ที่ผมจองไว้ เซลเขาก็ถามว่าจะให้เขาขับมาให้เลยไหมหรือถ้าไม่รีบรอต่อไปจนกว่าจะถึงคิวส่ง คาดว่าถ้ารอคงได้รถประมานสิงหาคม ถ้าให้เซลไปขับมาเลยจะได้รับรถเลย ผมใจเย็นก็รอต่อไปไม่รีบครับ
ส่วนกรณีคุณไมล์ขึ้นเยอะแสดงว่าเซลนั้นละเขาขับรถมาให้คุณเลยถึงโชว์รูมเพราะเห็นหลายที่ก็ทำกันแบบนี้ วันแรกที่รถเข้ามาผมเห็นเซลขับเรียงกันมาเป็นแถวเลย

ส่วนเรื่องดอกเบี่้ยตอบไม่ได้ครับ ทราบแต่ศูนย์ผมเขาให้ของทิสโก้ 2.5% พอดีสมไม่ค่อยสนใจเรื่องนี้เลยฟังผ่าน ๆ ไป

ออฟไลน์ apiwattu67

งั้นผมโทรบอกเซล์ให้เอารถมาเลยได้ใช่มั๊ยครับ รอนานมากๆๆๆแล้ว