ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาคนอ่านเพชรพระอุมา  (อ่าน 5523 ครั้ง)

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
ตามหาคนอ่านเพชรพระอุมา
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 09:35:50 »
มีสมาชิกท่านใดอ่านเพชรพระอุมาจบบ้างครับ และอ่านกี่รอบ ชอบตัวละครและปืนกระบอกไหนที่สุดครับ สำหรับผมอ่านจบแค่รอบครึ่งเพราะชอบภาคแรกมากที่สุด จำได้ตอนนั้นเรียนมหาลัยปี 1 ต้องซัมเมอร์ 2 วิชาเพราะติดเพชรพระอุมางอมแงม ตัวละครผมชอบรพินทร์ที่สุดเพราะชอบท่องคาถาชินบัญชรเหมือนกัน ส่วนปืนผมชอบ ไรเฟิล วินเชสเตอร์ .458 โมเดล 70 แอฟริกัน แม็กนั่ม ที่สุด เพราะชื่อจำง่ายเป็นเอกลักษณ์
สำหรับผมถ้ามีคนบอกว่าใครอ่านสามก๊กจบคบไม่ได้ แต่สำหรับเพชรพระอุมาถ้าอ่านจบน่าคบจัง เปรียบเปรยเฉยๆนะครับอย่าคิดมากเดี๋ยวคนอ่านสามก๊กโวย ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2013, 09:55:35 โดย Public P »

ออฟไลน์ G!zM() 17

• Newbie
  • *
  • Dolce far niente
    • My Gallery
Re: ตามหาคนอ่านเพชรพระอุมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 19:39:00 »
ตามมายกมือครับ จัดไปสองรอบครึ่งในระยะเวลา ... 10 กว่า ปี

เริ่มอ่านตอน ม.ต้น ใช้วิธียืมห้องสมุดเอา เรียกได้ว่าอ่านวันละเล่ม หลังๆโดนคนยืมตัดหน้าบ่อยจนรำคาญ เลยกัดฟันซื้อมันมาอ่านเองทั้งชุด (มาเป็นหิ้งเลย  สีน้ำตาลๆ)

ตัวละคร ผมชอบตาคำครับ   ขาดแก เรื่องนี้คงขาดสีสันไปเยอะ

ส่วนปืนชอบทั้ง .458 กับ .600 แต่ ถ้าจะให้ใช้คงไม่เอา .600 เพราะยิงไม่ค่อยจะเข้าเป้าเท่าไร 555  ;D
天下無敵

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 19:55:53 »
ได้ไปสองรอบครับ ชอบภาคแรกมากกว่าภาคสองครับ ภาคสองเป็นแบบอภินิหารเกินไปครับ  ตัวละครชอบ แงซาย จอมจักรตราครับ ปืนขอแค่.375พอครับแรงเหลือๆครับ ;D
ผมได้อ่านเพราะเพื่อนร่วมห้องซื้อเก็บเดือนละ1กล่องครับ แต่ละกล่องมี3เล่มบ้าง สี่เล่มบ้าง อ่านกันเป็นปีกว่าจะจบครับ :D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 19:59:09 »
ตามมายกมือครับ จัดไปสองรอบครึ่งในระยะเวลา ... 10 กว่า ปี

เริ่มอ่านตอน ม.ต้น ใช้วิธียืมห้องสมุดเอา เรียกได้ว่าอ่านวันละเล่ม หลังๆโดนคนยืมตัดหน้าบ่อยจนรำคาญ เลยกัดฟันซื้อมันมาอ่านเองทั้งชุด (มาเป็นหิ้งเลย  สีน้ำตาลๆ)

ตัวละคร ผมชอบตาคำครับ   ขาดแก เรื่องนี้คงขาดสีสันไปเยอะ

ส่วนปืนชอบทั้ง .458 กับ .600 แต่ ถ้าจะให้ใช้คงไม่เอา .600 เพราะยิงไม่ค่อยจะเข้าเป้าเท่าไร 555  ;D
จริงครับขาดบุญคำก็หมดสนุกไปกว่าครึ่ง ทุกวันนี้ลุ้นทุกวันให้ทำเป็นภาพยนตร์แต่ไม่ค่อยมีวี่แวว ป๋าเทพคงเหมาะสุดสำหรับบทบุญคำ :D สมัยเรียนผมต้องนั่งรถเมล์ไปตามเช่าตามร้านหนังสือหลายๆร้านเพราะไม่มีเงินพอซื้อทุกเล่ม ตอนนี้ผมซื้อยกชุดเลยเก็บไว้เผื่อมีเวลาว่างจะได้อ่านอีก

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:01:12 »
รอบเดียวครับ ชอบบุญคำเช่นกัน เช่ามาอ่านตอนเรียนสนุกมาก อ่านทั้งสามก๊ก (หลายรอบหลายเวอร์ชั่นมากอันนี้ชอบลิโป้กับจูล่ง) มังกรหยกทุกภาค (ชอบภาคเอี้ยก้วยที่สุด) แปดเทพอสูรมังกรฟ้า เจาะเวลาหาจิ๋นซี มังกรคู่สู้สิบทิศ จอมคนแผ่นดินเดือด ฤทธิ์มีดสั้น เดชคัมภีร์เทวดา เลียดก๊ก โอ้ย...เยอะแยะจาระไนไม่หมดการ์ตูนอีกเพียบ จนคิดว่าคนที่บอกว่าคนไทยอ่านหนังสือไม่เกินปีละ 7 บรรทัดนี่เอามาจากไหนแค่ผมคนเดียวก็ปีนึงหลายอยู่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ All Spark

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:06:41 »
ผมอ่านจบไป 5 รอบแล้วครับ อยากจะอ่านอีกสักรอบ ไม่ได้อ่านมาหลายปีแล้ว ... ซื้อเองเล่มละ200 ทั้งหมด 48 เล่ม แต่เป็นปกอ่อนนะครับ ซื้อเก็บไว้ที่บ้าน แต่นานๆกลับบ้านที พอไปเช็คหนังสือที่เก็บไว้ หายไปหลายเล่ม แบบว่าเค้ายืมไปอ่านแล้วไม่คืน เศร้าเลย  :(

ชอบทั้งพระเอก นางเอก ผมว่าทั้งคู่โรแมนติกดี ... ส่วนเรื่องปืนนี่ ไม่ค่อยรู้จัก ไม่รู้จะชอบกระบอกไหนดี อิอิ

ชอบอ่านคำนิยม จากผู้ทรงเกียรติและทรงคุณวุฒิหลายท่าน แล้วก็ตรงปกหลังมันจะมีเนื้อเรื่องบางส่วนบางตอนให้อ่านด้วย ...
ผมว่าเรื่องเพชรพระอุมานี้ดีนะ อย่างน้อยๆก็ให้แง่คิดผมหลายอย่าง ได้เลิกเอานิสัยเสียตอนเป็นเด็กมาใช้ซะที อ่านแล้วรู้สึกว่าเข้าใจโลกมากขึ้น ความคิดอ่านก็เป็นผู้ใหญ่มากขึ้น
อ่านแล้วจะอยู่ติดบ้าน เสียการเสียงาน เพราะอยากอ่านให้จบลูกเดียว  ;D

สามก๊กผมก็ซื้อมาเก็บไว้นานแล้วนะ ของผู้แต่ง2ท่าน ... แต่ อ่านได้ไม่กี่สิบหน้า แล้วไม่ได้อ่านอีกเลย  :D

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 23:51:21 »
ยกมือด้วยคนครับ
อ่านไปรอบครึ่ง เพราะชอบภาคแรกมากกว่าภาคสอง
แต่ภาคสอง แอบประทับใจตอนพระเอกนางเอกได้เจอกัน
รู้สึกได้ถึงความโหยหาซึ่งกันและกัน น้ำตาจะไหลตาม อินจัด 55++
ตั้งใจว่ามีเงินเมื่อไหร่จะซื้อยกชุดพร้อมบ้านมาเก็บไว้เลยครับ

ตัวละคร
แน่นอน
คุณหญิงหมอครับ  :) :)
คนอะไรจะเพอร์เฟคได้ขนาดนั้น

ออฟไลน์ The plant

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 06:42:54 »
อ่าน 2 รอบ ฟังหนังสือเสียง 3 รอบครับ ชอบ แงซาย (กวนดี) ปืน .375 ครับ ยิงง่าย recoil น้อย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 14:47:31 »
เพชรพระอุมาถ้าสร้างเป็นภาพยนตร์ผมว่าอินเดียน่า โจนส์ ชิดซ้าย แต่ต้องได้ทีมสร้างดีๆ แบบหนังฝรั่ง ว่าแต่ไม่มีใครชอบสางเขียว มันตรัย บ้างหรอครับ ;D

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 14:57:43 »
อ่านไปรอบเดียวครับ ช่วงปิดเทอมมหาลัยจะไปยืมนิยายอมตะจากหอสมุดมาอ่าน
ส่วนตัวชอบแงซายครับ ให้อารมณ์ลึกลับจะมาดีหรือมาร้ายก็ไม่รู้
แล้วก็ชอบแค่ครึ่งแรกมีโครงเรื่องชั้นเชิงที่ดีกว่ามาก เพราะผู้อ่านใช้โครงเรื่องและแรงบรรดาลใจมาจาก King's Solomon mine
ส่วนครึ่งหลังอารมณ์มั่วๆแถๆรพินทร์นี่แทบเปลี่ยนเป็นคนละคนเลยครับจากครึ่งแรกใช้ศาสตร์แซมศิลป์
ส่วนครึ่งหลังมาศาสตร์เดินป่าแกหายไปไหนหมดไม่รู้ มนต์คาถามาเต็ม แถมโดนของซะเองจนหมดสภาพอีก

ที่ได้มีโอกาสอ่านแล้วชอบมากๆอีกคือซีรีย์ Foundation ของไอแซค อาสิมอฟครับ ของนิยายของเขามากชั้นเซียนเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 17:32:36 »
เคยจะอ่านครับ แต่ตอนนั้นเผลอไปอ่านล่องไพรเล่ม 4 เข้า เลยติด อ่านได้ 12 เล่ม ซื้อเก็บทุกเล่ม
แต่ตอนไปเรียนเอก เขามีรับบริจาคหนังสือที่คณะ เลยสละสุดเลิฟออกไปหมด
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ DeSatan

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 08:56:31 »
ผมจบไป 2 รอบ ตอนนี้กำลังอ่านภาค 2 รอบที่ 3
ตัวละครที่ชอบ ผมชอบแงซายนะ คมในฝักของจริง
ปืนชอบ .44 แมกนั่ม เป็นปืนกระบอกแรกที่พ่อผมสอนยิงตั้งแต่เด็กเลย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 09:07:16 »
ผมจบไป 2 รอบ ตอนนี้กำลังอ่านภาค 2 รอบที่ 3
ตัวละครที่ชอบ ผมชอบแงซายนะ คมในฝักของจริง
ปืนชอบ .44 แมกนั่ม เป็นปืนกระบอกแรกที่พ่อผมสอนยิงตั้งแต่เด็กเลย
ใครยิง .44 ได้ ก็ยิงปืนอื่นได้สบายเพราะแรงถีบเยอะมาก ที่แรงกว่าก็จะมีแต่ .500 ที่พวกไอ้กันเอาไว้ยิงหมีเวลาเจอหน้ากันแบบไม่ตั้งใจ ตอนอายุ 17 ผมเคยยิง .44 ของเพื่อนพ่อ ขยาดไม่ยิงปืนไปหลายเดือน พูดถึงแงซายคมในฝักจริงๆครับเป็นคนเดียวที่ชิงไหวชิงพริบได้เท่าทันรพินทร์แต่ถ้าเป็นคนจริงๆผมว่ากวนประสาทนะ ;D

ออฟไลน์ DeSatan

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 10:48:03 »
ใครยิง .44 ได้ ก็ยิงปืนอื่นได้สบายเพราะแรงถีบเยอะมาก ที่แรงกว่าก็จะมีแต่ .500 ที่พวกไอ้กันเอาไว้ยิงหมีเวลาเจอหน้ากันแบบไม่ตั้งใจ ตอนอายุ 17 ผมเคยยิง .44 ของเพื่อนพ่อ ขยาดไม่ยิงปืนไปหลายเดือน พูดถึงแงซายคมในฝักจริงๆครับเป็นคนเดียวที่ชิงไหวชิงพริบได้เท่าทันรพินทร์แต่ถ้าเป็นคนจริงๆผมว่ากวนประสาทนะ ;D

.44 เนี่ยพ่อเล่าให้ฟังว่าซื้อเพราะอ่านทดสอบปืนในจักรวาลปืนครับ และ คนทดสอบก็พนมเทียนนี่แหละครับ แต่มันถีบจริงครับ อำนาจทะลุทะลวงนี่หายห่วงสมัยก่อนกฎหมายยังไม่เข้มข้นขนาดนี้คำว่านักเลงยังเป็นนักเลง ไม่ใช่กุ้ยแบบสมัยนี้  เอา .44 ไปลองในสนามปืนกับพ่อ กดไป 2 นัด คนมาดูทั้งสนามเลยว่ายิงปืนอะไร :)

ออฟไลน์ ottojud

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 05:29:26 »
หม่อมราชวงค์ดาริน วราฤทธิ์ คือตัวละครที่ผมชอบเลยล่ะ จินตนาการตามเนื้อเรื่องแล้วเคลิ้มทุกที  555  อ่านรอบเดียวครับ สมัยเรียนราม เช่าเอาตามร้านหนังสือหน้าราม  ติดงอมเลย  เทอมนั้นเกือบล้างบอร์ดเหมือนกัน  ตอนนี้อยากอ่านอีกสักรอบแต่กลัวติดงอมเสียการเสียงานอีกเหมือนกัน...