ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์แบบ OEM  (อ่าน 17552 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
รถยนต์แบบ OEM
« เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 16:25:55 »
คืออยากทราบว่า OEM ความหมายในวงการยานยนต์ มันคืออะไร มีที่มาอย่างไร สำคัญอย่างไร ส่วนใหญ่มีที่ไหนครับ

อีกอย่าง ขอรายชื่อรถยนต์ที่เป็นรถ OEM หน่อยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2012, 16:27:49 โดย Bangkok Infinity X12 »
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
Re: รถยนต์แบบ OEM
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 17:00:01 »
สวัสดีครับ
OEM = Original Equipment Manufacturer
ตามความคิดของผม บริษัท ที่ขายรถ ที่ ประกอบรถเอง ไม่สามารถมีบริษัทในเคลือที่จะผลิตอะไหล่
ทุกชิ้นที่อยู่ในรถได้เอง OEM จึงเข้ามามีส่วนร่วม
ลองใส่ Key words  ว่า Thai summit แล้วจะเห็นว่า เขาผลิตอะไหล่ส่งให้รถกี่ยี่ห้อ
ถ้าไม่มี ผมว่ารถคงแพงขึ้นน๊ะเพราะ บริษัทรถต้องผลิตเองทั้งหมด

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 17:32:24 »
ตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ

เวลาซื้อรถยี่ห้อโตโยต้าป้ายแดง ถ้าก้มไปดูยาง จะไม่ใช่ยางยี่ห้อโตโยต้า แต่จะเป็นดันลอป มิชลิน บริดจสโตน ก็ว่ากันไป

เพราะผู้ผลิตรถไม่ได้ผลิตทุกอย่างในรถ ต้องมีเอาอะไหล่บางชิ้นมาจากยี่ห้ออื่นด้วย

ในตัวอย่างนะครับ รถโตโยต้า อะไรในรถที่ไม่ได้ผลิตโดยโตโยต้า แต่โตโยต้าเลือกจะใช้ประกอบมันกับรถออกมาจากโรงงาน นั่นคือ OEM

เพราะนั้น รถทุกยี่ห้อ มี OEM หมดนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 18:47:19 »
OEM คือ ยี่ห้อของรถนั้นๆ ครับ
ถ้าบริษัทอื่น สร้างของแล้วส่งให้บริษัทรถ นั่นคือ OES = Original Equipment Supplier

ออฟไลน์ thelen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 21:10:44 »
OEM ย่อมาจาก Original Equipment Manufacturer
มีความหมายว่า บ.รับจ้างผลิตสินค้าให้กับ แบร์นดังต่างๆ โดยเมื่อผลิตเสร็จ จะตีตราของแบร์นนั้นๆ
แล้วส่งมอบสินค้าให้ลูกค้าครับ เช่น เบนซ์สั่งให้ บ.นึงผลิตยางแท่นเครื่องให้ โดยใช้สูตรยางตามที่
เบนซ์กำหนดแล้วตีตราเบนซ์ก่อนส่งมอบให้เบนซ์นำไปติดตั้งหรือนำไปจำหน่ายต่อเองครับ

*อันนี้หมายรวมถึง บ.ในเคลือของแบร์นนั้นๆด้วยครับ (แต่รับจ้างทำอย่างอื่นหรือของ บ.อื่นด้วยครับ)

**การผลิตนั้นหากคุณภาพไม่ตรงกับมาตราฐานของ บ.ผู้ว่าจ้าง หรือที่เราเรียกว่า ไม่ผ่าน คิวซี
จะถูกส่งคืนให้ผู้ผลิตนำไปทำลาย แต่ส่วนใหญ่จะนำมาลบตรา......ที่เหลือคิดเองครับ สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2012, 21:19:53 โดย thelen »

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 21:32:09 »
ยกตัวอย่าง ง่ายๆของ OEM นะครับ
แบตเตอรี่
แบตเตอรี่ในโตโยต้า เป็นยี่ห้อ GS
ถ้าเป็นของ OEM ที่ผลิตส่งให้ โตโยต้า จะเป็นลักษณะ ฝาสีดำ-เปลือกสีขาว
ถ้าทำขายเอง (ขนาด-แผ่นธาตุเท่ากัน) จะเป็นลักษณะ ฝาสีฟ้า-เปลือกสีขาว

ลูกหมากปีกนก TRW ทำส่ง Ford, Mazda, Mitsubishi
ถ้าPart Number ที่ขาย จะขึ้นต้นด้วย JBJ
แต่ถ้าเป็น Part Number ที่ส่งให้บริษัทรถ จะใช้อีกสัญลักษณ์ ครับ แต่ร้านค้าสามารถสั่งมาขายได้ (กล่อง TRW)

ไส้กรองเครื่อง
โรงงานจะผลิตทั้งไลน์ แต่การScreenที่ตัวไส้กรองเครื่อง จะทำคนละแบบกันครับ
โรงงานที่ทำส่งบริษัทรถ จะScreen เป็น เบอร์แท้ ตามที่บริษัทรถกำหนดมาให้
แต่ที่ทำขายเอง ก็จะScreen เป็นยี่ห้อตัวเองครับ

(ลักษณะงานพวกนี้เป็นการประมูลยกล็อตครับ - ตามความเข้าใจของผมเองที่เซลล์เล่าให้ฟัง)

**การผลิตนั้นหากคุณภาพไม่ตรงกับมาตราฐานของ บ.ผู้ว่าจ้าง หรือที่เราเรียกว่า ไม่ผ่าน คิวซี
จะถูกส่งคืนให้ผู้ผลิตนำไปทำลาย แต่ส่วนใหญ่จะนำมาลบตรา......ที่เหลือคิดเองครับ สาธุ
อันนี้มันเป็นแค่บางบริษัทครับ บริษัท ดีๆ จะไม่ตีตราเป็นBrand ตัวเองครับ แต่จะไปขายให้บริษัทอื่นๆ แล้วเขาก็ไปทำBrand อีกทีครับ  ;D ;D ;D
แต่บางบริษัท ก็จะนำไปทำลาย ตามสัญญาที่ทำไว้นะครับ (บริษัท ดีๆก็มีนะครับ)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 02:59:15 »
คุณ thelen และคุณ decptt ตอบถูกแล้วครับ

ตัวอย่างรถยนต์ OEM ในบ้านเรา ที่พอจะนึกกันออกก็คือ

Isuzu Vertex กับ Honda TourMaster
ซึ่งก็คือการแลกเปลี่ยนรถกันขาย
Honda ส่ง Civic เวอร์ชันเปลี่ยนชิ้นส่วนด้านหน้า ยกมาจาก รุ่น Integra SJ มาแปะตรา Isuzu ส่งให้ไปขายในชื่อ Vertex
ส่วน Isuzu ก็นำกระบะมังกรทองของตน มาเปลี่ยนตราเป็น Honda ส่งขายให้เป็นรุ่น TourMaster

และทั้งสองรุ่น ก็เจ๊งบ๊งไม่เป็นท่า อย่างน่าเสียดายยิ่งนัก

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 12:54:46 »
ถ้าในรถยนต์ มันเป็นเสี้ยวหรือกึ่ง ๆ OEM ครับ
อธิบายได้ชัดเจนมากกว่าคือ มือถือ..

เคยเห็น มือถือหน้าตาแบบหนึ่ง ๆ (เช่น Iphone4 copy มั้ยครับ? ขายพันกว่าบาท)
แต่เป็นเครื่องจีนนะครับ

หน้าตาเดียวกัน แบตแบบเดียวกัน สายชาร์จเดียวกัน แทบทุกอย่างเหมือนกันหมด
ต่างกันแค่กล่อง และ ซอฟท์แวร์ตอนเปิดเครื่อง มันจะเป็นของยี่ห้อนั้น ๆ เช่น
Mxnec , NEX , SKG , Inovo , Star ฯลฯ

คือมันมาจากโรงงานเดียวกันหรือเกือยเดียวกันทั้งหมด แต่มาตีตรายี่ห้อต่างกันเท่านั้น
นี่น่าจะอธิบายได้ชัดสุด....

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 13:20:35 »
ยืนยันคำตอบของคุณ คุณ thelen และคุณ decptt ครับ

ขอเสริมว่า OEM มีหลายแบบ ขึ้นอยู่กับมุมมอง

- OEM ทั้งคัน เช่น Isuzu Vertex & Honda civic (การแลกเปลี่ยนรถ)
- OEM บางส่วน เช่น Citroen DS3 & Mini Cooper (แลกเปลี่ยนเครื่องยนต์)
- OEM  เฉพาะชิ้น เช่น Saab 9000 & Lancia Thema (แลกเปลี่ยนช่วงล่างบางตัว)

บริษัทผลิตอะไหล่นั้นก็สบายไปเลย ใช้แม่พิมพ์เดียวได้รถ 2 รุ่น(หรือมากกว่านั้น)

คนซื้อก็โชคดี ที่มีแหล่งอะไหล่เทียบ ไม่ต้องเบิกศูนย์ตลอด

ถ้าอะไหล่ชิ้นไหนไม่ผ่าน QC เขาจะส่งไปยังบริษัทลูก ตีตราอีกแบรนด์หนึ่ง
สมมุติ Denso ผลิตแอร์มาตัวนึงแล้วไม่ผ่าน QC ของโตโยต้า บริษัท Denso ก็จะส่งไปบริษัทอื่นเพื่อตีตรายี่ห้ออื่นๆ หรือส่งร้านขายอะไหล่ต่อไป