ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาล้างหัวฉีดนี่ใช้ยังไงครับ และใช้ตอนไหน  (อ่าน 29916 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เมื่อวานไปเดินบิ๊กซี เจอน้ำยาล้างหัวฉีดยี่ห้อ G-MAC ขวดละ 199 เลยสงสัยว่า

1. มันใช้ได้ผลจริงเหรอครับ เห็นของนิสสันขวดละเกือบพัน

2. มันใช้ยังไงครับ เติมเข้าไปในช่องน้ำมันเลยรึเปล่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sammy_

Re: น้ำยาล้างหัวฉีดนี่ใช้ยังไงครับ และใช้ตอนไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 09:57:17 »
มารอฟังคำตอบด้วยคนครับ ช่างก็บอกผมเหมือนกันว่าต้องล่างหัวฉีด

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Re: น้ำยาล้างหัวฉีดนี่ใช้ยังไงครับ และใช้ตอนไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 10:07:23 »
เติมผสมน้ำมันเชื้อเพลิงคับ

แต่ผมเห็นน้ำมันเชื้อเพลิงส่วนใหญ่ก็โฆษณาว่ามีสารทำความสะอาดหัวฉีด/ห้องเผาไหม้ อยู่แล้วนี่ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 10:10:19 »
เติมเข้าไปในถังน้ำมันเลยครับ

ผมซื้อของโตโยต้า 300 กว่าบาท

เอาจริงๆผมไม่เห็นความต่างเท่าไหร่ครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 12:39:21 »
แอลกอฮอล (ในโซฮอล) เป็นสารชำระล้างอยู่แล้ว
ไม่จำเป็นเลยครับ

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 13:08:54 »
ล้างหัวฉีดจริงๆ คือรื้อเครื่องถอดหัวฉีดออกมาล้างและเช็คด้วยเครื่องมือโดยเฉพาะเลยครับ ระวังเวลาเอารถเข้าศูนย์ หรือทำอะไรที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ จะโดนช่างว่านล้อมให้ล้างหัวฉีด แต่ไม่ได้ล้างจริงๆ ใช้วิธีการเติมน้ำยาลงถังเชื้อเพลิง ซึ่งเป็นวิธีที่เจ้าของรถเองก็ทำได้
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 14:58:35 »
ลองไปอ่านน้ำยาล้างหัวฉีดของ Caltex
เขาบอกว่า ถ้าเติมน้ำมันของ Caltex อยู่แล้วก็ไม่ต้องใช้ครับ

http://www.caltex.com/th/products-and-services/techron-concentrate-plus/

เขาบอกว่าเติมน้ำมันชนิดใดก็ได้ 2 ถังขึ้นไป ถึงจะเห็นผลครับ โดยไม่จำเป็นต้องเติมตัวนี้เลย ตามลิ้งค์ด้านล่าง ข้อที่ 5
http://www.caltex.com/th/techron-tech/faq/
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 22:58:17 »
อย่าไปใช้เลยครับ เสียดายเงินเปล่าๆ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 08:21:35 »
ได้ผลนิดหน่อย อย่าไปใช้เลย น้ำยาล้างหัวฉีด เปลืองตัง เอาตังไปเติมน้ำมันดีกว่าครับ

ผมเติมน้ำมัน คาลเท็กซ์ เทครอน เป็นประจำ และเติม วีเพาเวอร์ ของ Shell เดือนละครั้ง แค่ก็ช่วยล้างและทำความสะอาดหัวฉีดไปในตัวแล้วครับ
อยากล้างหัวฉีดและเช็คสภาพหัวฉีดจริงๆ ถอดหัวฉีดออกมาล้างและตรวจสภาพ ทุกๆ 100,000 กิโล ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 09:01:55 »
เติมผสมน้ำมันเชื้อเพลิงคับ

แต่ผมเห็นน้ำมันเชื้อเพลิงส่วนใหญ่ก็โฆษณาว่ามีสารทำความสะอาดหัวฉีด/ห้องเผาไหม้ อยู่แล้วนี่ครับ

นั่นสิครับ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 20:24:09 »
ถ้าเครื่องเบนซิน เติมเบนซิน 95 เพียวๆสัก 1 ถังครับ นานๆที เห็นเค้าว่ากันว่านะครับ ก็เหมือนกับชำระล้างหัวฉีดแล้วครับ