ผู้เขียน หัวข้อ: ควรหรือไม่ถ้าผมจะเปลี่ยนจาก civic fd 2.0 ไปเป็น focus 2.0 tdci  (อ่าน 7719 ครั้ง)

ออฟไลน์ golfgill

• Newbie
  • *
ถ้าควรเพราะอะไร? ถ้าไม่ควรเพราะอะไร? รบกวนทุกท่านช่วยกันแชร์ความคิดเห็นหน่อยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ควรหรือไม่ถ้าผมจะเปลี่ยนจาก civic fd 2.0 ไปเป็น focus 2.0 tdci
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 21:51:43 »
ถามก่อนทำไมถึงเปลี่ยน Civic ใช้คุ้มรึยังหรือมีปัญหาอะไรมั้ยที่จะเปลียน  ถ้าไม่มีปัญหาลองดูตามนี้ครับ

ศูนย์อาจดูไม่ดีถ้าเทียบกับ ฮอนด้า  แต่ไม่ได้แย่จริง
อะไหร่บางตัวแพงจริงเช่นเกียร์ แต่มันไม่เสียง่ายๆหรอก  แต่อย่างอื่นจะเป็นของแท้หมดเลยดูแพง
ความเร็วปลายอาจน้อยกว่าซีวิค แต่ช่วงล่างโฟกัสแน่นกว่า
ดีเซลเสียงดังกว่าแต่ดีเซลประหยัดกว่าเยอะ

ลองดูแค่นี้ครับว่าควรหรือไม่ควร   หรือไม่ลองเข้าบอร์ดของโฟกัสดูครับพี่หลายๆท่านที่ใช้ FD มาก่อนใช้ TDCi
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2010, 21:54:27 โดย OHM.KRABI »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ควรหรือไม่ถ้าผมจะเปลี่ยนจาก civic fd 2.0 ไปเป็น focus 2.0 tdci
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 21:54:07 »
ควรเพราะความเร็วต้นมากกว่า และอัตราสิ้นเปลืองที่ความเร็วคงที่ดีกว่าครับ เท่าที่อ่านรีวิวพี่จิมมา โฟกัสช่วงล่างก็แน่นกว่าด้วย
ไม่ควรหากมีผู้โดยสารนั่งหลังไปด้วยซึ่งซีวิคกว้างกว่านิดนึง หรือมีปัญหาสายตาเวลาค่ำคืนเล็กน้อยแต่ปล่อยให้ไฟฮาโลเจนเสียเปรียบซีน่อนครับ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 22:32:57 »
ทำไมถึงมีความคิดว่าจะเปลี่ยนละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 22:37:30 »
คืออย่างนี้ครับ น้องสาวของผมจะขาย jazz'06 แล้วจะซื้อรถใหม่ แต่ทีนี้เค้าอยากได้ civic ผม ผมก็เลยมีความคิดว่าอาจนะให้ civic น้อง แล้วผมออกใหม่ ก็เลยเกิดความคิดลังเลว่า ระหว่าง civic กับ focus tdci อันไหนจะขับดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 22:49:48 »
มีตังก็เปลี่ยนเลยครับ อิอิอิ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 22:51:29 »
ถ้าเป็นแบบนี้ถามน้องว่าเอา ซีวิค มั้ยครับถ้าเอาก็ ซื้อโลด หุหุ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 22:59:59 »
ถ้าคุณจะเปลี่ยน ขอให้เปลี่ยนเพราะ
- คุณชอบช่วงล่างที่ชัวร์ในแบบเดิมๆ ไม่ต้องไปเปลี่ยนโช้คแต่งใส่
- ความสนุก กับความมั่นคง..คุณเลือกความมั่นคง
- คุณชอบแรงบิดถีบตัวมหาศาลที่ทำให้การไต่เขาแถบภาคเหนือเป็นเรื่องขี้เล็บ
- คุณชอบฟีลลิ่งของเกียร์ และการหน่วงเครื่องเวลาถอนคันเร่งแบบรถเกียร์ธรรมดา

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 23:42:26 »
จัดไปโลด

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:52:19 »
คงตอบได้แค่ว่า  อยู่ที่สถานะการเงินครับ    เพราะถ้าเรื่องของกำลังรถ  ถือว่าไม่แตกต่างได้นะครับ Civic 2.0 มันก็ไม่เชิงแพ้ Focus TDCI หรอกครับ แค่ Focus มันกว่านิดๆแค่นั้นเอง       

ห่างกันซักพัก------>  เห้ย ------>    ต่างกันไม่เยอะะะะ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 09:09:28 »
ความเห็นผม...ถ้าไหว Focus tdci ก็จัดไปครับ
เบื่อๆก็มาสลับขับกับ Civic ที่ยกให้น้องไปก็ได้  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 09:18:49 »
จัดไปครับ....

ที่บ้านใช้อยู่ทั้ง 2 คัน ส่วนตัวผมชอบ feeling ของ Focus มากกว่าครับ
TDCi ประหยัดค่าน้ำมันกว่าเยอะด้วย...

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 09:51:20 »
ผมสงสัยว่าจะขายแจ๊สทำไมล่ะครับ? ใช้มา4ปีเองหรือว่าต้องซ่อมหนักเสียแล้ว? ถ้าเป็นเพราะว่าใช้มา 4 ปีอยากเปลี่ยนรถใหม่เฉยๆผมว่าไม่คุ้มเลยครับ เงินที่เสียตอนราคาขายต่อตกและเงินที่เพิ่มไปตอนซ์อคันใหม่เนี่ยเอามาเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ให้เหมือนใหม่ยังถูกว่าซื้อใหม่เลย  ถ้าจะซื้อโฟกัสตอนนี้ผมว่าไม่คุ้มครับเทคโนโลยีที่จะมาในรุ่นใหม่มันแตกต่างจากที่มีในตอนนี้มากพลาดไปเสียดายแย่เลย   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 10:48:15 »
ถ้าไม่รีบ ผมจะรอตัวใหม่ครับ เห็นหน้าตาและภายในแล้ว ผมว่าคุ้มค่ากับการรอคอย

ถ้ารีบ และถ้าชอบ (แนะนำให้ไปลองขับก่อน) ก็ซื้อ ก็ได้ครับ
ของแต่งก็เห็นมีเยอะนะครับ แต่แพงมากๆ (เห็นเค้าบอกว่านำเข้าจากอังกฤษ)

แต่ถ้าจะซื้อ ซีวิคอีกคัน ผมว่า ลองดู Lancer EX ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 11:01:18 »
คุ้มถ้ายังไงน้องสาวก็จะเอา Civic

แต่อารมย์การขับคงไม่เปลี่ยนไปมากเพราะรถมันคล้าย ๆ กัน

เป็นผมคงหารถแบบอื่นมาขับ ไหน ๆ ก็จะเปลี่ยนทั้งที ไม่ลองดู CR-V หรือ Captiva หรือครับ

ไม่ก็ง่าย ๆ ไม่ต้องเสียตังแถมได้เปลี่ยนรถขับ แลก Civic กับ Jazz น้องสาวขับซะเลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 12:37:18 »
ส่วนตัวผมชอบ Civic มากกว่าครับ

ถ้าให้เลือก ผมบอกตรงๆว่ายังไม่มั่นใจในแบรนด์ฟอร์ดอยู่ดี
และยังไม่รู้ว่าปัญหาระยะยาวเป็นยังไงมั่ง

โฟกัสดึงหนักกว่า แต่ซีวิคก็ไหลเหมือนกัน
ยกเว้นช่วงต้นๆ คงต้องยกให้โฟกัสไป

ช่วงล่างโฟกัสดีกว่า แต่ซีวิคก็ไม่ได้แย่
พวงมาลัยผมว่าพอๆกัน
ห้องโดยสารผมชอบซีวิคมากกว่า

การบริโภคน้ำมันโฟกัสกินขาด

วัดกันที่ของแต่ง Civic มีให้เล่นเยอะกว่า

Weight กันแล้ว ผมเอนไปทาง Civic ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 17:56:27 »
ถามว่าทำไมถึงจะขาย Jazz เพราะว่ารถน้องเอาไปติด LPG มาครับ แล้วตอนนี้มันเริ่มมีปัญหา คือเวลาเหยียบเกิน 120 แล้วแอร์จะไม่เย็น แต่ถ้าลดลงมาเหลือ 120 ก็จะกลับมาเย็นเหมือนเดิมครับ เอาไปเข้าศูนย์ ศูนย์ได้ทำการเช็คระบบต่าง ๆ และเปลี่ยนคลัตช์คอมแอร์ แต่พอมาลองขับก็เป็นเหมือนเดิม ก็กลับไปให้ศูนย์ดูใหม่ ศูนย์บอกว่ามันเป็นเพราะรถติดก๊าซ มันเลยทำให้อุณภูมิในห้องเครื่องสูง มันสามารถทำอะไรได้นอกจากถอดก๊าซออก แต่ผมลองวิ่งแบบใช้น้ำมันก็เป็นอยู่ดี สรุปเสียเงินค่าโง่ให้ศูนย์ไปหมื่นกว่าบาท แต่อาการไม่หาย เลยไปหาร้านนอกทำ แต่ทุกร้านก็เช็คระบบแอร์ให้ก็บอกไม่เห็นเป็นไร สรุปคือทำอะไรไม่ได้เลย และมาระยะหลังเริ่มกินน้ำ ต้องคอยตรวจเช็คน้ำหม้อน้ำตลอด ไม่งั้นความร้อนจะขึ้นครับ สุดท้ายเลยลงความเห็นกันว่าขายดีกว่า เพราะน้องเป็นผู้หญิงด้วย เดี๋ยวเกิดเสียระหว่างทางจะลำบากและอันตรายด้วยครับ นี่คือเหตุผลว่าทำไมถึงขาย แต่ผมเพิ่งรู้ว่า Focus จะออกตัวใหม่ แล้วออกเมื่อไหร่ครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 18:33:12 »
ถามว่าทำไมถึงจะขาย Jazz เพราะว่ารถน้องเอาไปติด LPG มาครับ แล้วตอนนี้มันเริ่มมีปัญหา คือเวลาเหยียบเกิน 120 แล้วแอร์จะไม่เย็น แต่ถ้าลดลงมาเหลือ 120 ก็จะกลับมาเย็นเหมือนเดิมครับ เอาไปเข้าศูนย์ ศูนย์ได้ทำการเช็คระบบต่าง ๆ และเปลี่ยนคลัตช์คอมแอร์ แต่พอมาลองขับก็เป็นเหมือนเดิม ก็กลับไปให้ศูนย์ดูใหม่ ศูนย์บอกว่ามันเป็นเพราะรถติดก๊าซ มันเลยทำให้อุณภูมิในห้องเครื่องสูง มันสามารถทำอะไรได้นอกจากถอดก๊าซออก แต่ผมลองวิ่งแบบใช้น้ำมันก็เป็นอยู่ดี สรุปเสียเงินค่าโง่ให้ศูนย์ไปหมื่นกว่าบาท แต่อาการไม่หาย เลยไปหาร้านนอกทำ แต่ทุกร้านก็เช็คระบบแอร์ให้ก็บอกไม่เห็นเป็นไร สรุปคือทำอะไรไม่ได้เลย และมาระยะหลังเริ่มกินน้ำ ต้องคอยตรวจเช็คน้ำหม้อน้ำตลอด ไม่งั้นความร้อนจะขึ้นครับ สุดท้ายเลยลงความเห็นกันว่าขายดีกว่า เพราะน้องเป็นผู้หญิงด้วย เดี๋ยวเกิดเสียระหว่างทางจะลำบากและอันตรายด้วยครับ นี่คือเหตุผลว่าทำไมถึงขาย แต่ผมเพิ่งรู้ว่า Focus จะออกตัวใหม่ แล้วออกเมื่อไหร่ครับ

นับจาก ณ เวลานี้ คงจะ 2 ปีพอดีครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 19:00:46 »
ผมก็เคยเจอข้ออ้างทำนองนี้เลยครับ ไมตี้ผมแอร์ไม่เย็น ร้านมันอ้างเพราะรถติดเทอร์โบมา  แถมคอมแอร์ก็พังทุกปี ตัวนึง8พัน กว่าจะเจอร้านที่แก้จบ หมดค่าคอมแอร์ไป4ตัว ปัจจุบันเย็นดีแล้วครับ เปลี่ยนแผงแอร์(ไม่รู้เรียกถูกป่าว)
 เอาของรถตู้มาใส่ แล้วก็ทำอะไรไม่รู้ ปัจจุบันเย็นกว่าแท๊กซี่ใหม่ๆอีกครับ คอมก็ใช้มา4ปีกว่าละ ยังไม่เสียด้วย *-* ยังอัดได้สูงสุดมิดไมล์อยู่เลย

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 19:53:07 »
TDCI ก็ดีนะครับ คงจะได้อารมณ์ที่ต่างจาก FD ที่ใช้อยู่

แต่ผมอยากจะเชียร์รถที่สดใหม่กว่า อย่าง EX 2.0 พอดีเมื่อวานได้มีโอกาสยลโฉมจริงๆ และเอาไปขับ

มันขับสนุกดีนะครับ และภายในนี่ผมว่าใช้ได้เลยนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 23:23:07 »
ซื้อเลยครับ แรง ประหยัด หายากนะเนี่ย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 22:33:23 »

เปลี่ยนนิสัยในการขับ ไม่ยากหรอกครับ