ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนท่อ CAT แล้วแอร์เหม็น แก้ยังไงดีครับ  (อ่าน 3040 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
วันก่อนไฟ Check Engine ขึ้นเลยเอาเข้าศูนย์ ปรากฏว่าท่อแคทแตก ทางศูนย์เลยบอกให้เปลี่ยน พอเปลี่ยนออกมารถแรงขึ้นมาก แต่เปิดแอร์แล้วเหม็นๆ เหมือนกลิ่นไหม้ๆ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับชุดท่อใหม่มั้ย

อาการแบบนี้แก้ยังไงดีครับ หรือขับไปเรื่อยๆ หายเอง

ออฟไลน์ Jewpc

• Newbie
  • *
Re: เปลี่ยนท่อ CAT แล้วแอร์เหม็น แก้ยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 20:52:17 »
รบกวนถามเพิ่มเติม รถยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร  วิ่งมากี่กิโล และค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนแคทเท่าไหร่ครับ

Re: เปลี่ยนท่อ CAT แล้วแอร์เหม็น แก้ยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 20:58:46 »
รบกวนถามเพิ่มเติม รถยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร  วิ่งมากี่กิโล และค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนแคทเท่าไหร่ครับ

Nissan Slyphy 2014 วิ่งไปราวๆ 30000 กิโลครับ ท่อแตกเพราะโดนกระแทก เปลี่ยนชุดท่อไป 16744 บาทครับ รวมอุปกรณ์จุกจิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2015, 21:01:46 โดย ซิ่งเข้าส้วม »

ออฟไลน์ Jewpc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 21:14:45 »
ลองใช้ดูซักพักก่อน ถ้าไม่หายก็อาจจะมาจากการติดตั้งก็ได้ครับ
รุ่นนี้ผมไม่ทราบว่าท่อนแคทเป็นหน้าแปลนแล้วยึดน๊อตหัวท้ายเข้ากับราวท่อไอเสียรึเปล่า
บางทีจุดยึดที่หน้าแปลนมันอาจจะประกบไม่สนิท ไอเสียก็รั่วได้อาจมีกลิ่นเล็ดรอดเข้าห้องโดยสารได้ครับ

ปล. ศูนย์คืนแคทเก่าที่แตกมั้ยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 21:19:54 »
ลองใช้ดูซักพักก่อน ถ้าไม่หายก็อาจจะมาจากการติดตั้งก็ได้ครับ
รุ่นนี้ผมไม่ทราบว่าท่อนแคทเป็นหน้าแปลนแล้วยึดน๊อตหัวท้ายเข้ากับราวท่อไอเสียรึเปล่า
บางทีจุดยึดที่หน้าแปลนมันอาจจะประกบไม่สนิท ไอเสียก็รั่วได้อาจมีกลิ่นเล็ดรอดเข้าห้องโดยสารได้ครับ

ปล. ศูนย์คืนแคทเก่าที่แตกมั้ยครับ

คืนครับ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 22:36:46 »

ถ้าเปลี่ยน 0 ก็ยังมีประกัน  เข้า 0

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 12:03:40 »
ควักตังเปลี่ยนแคทหมื่นหกนับถือเลยคับ
รถใหม่ๆบางรุ่นเวลาคลิกดาวหรืออัดหนักๆก็มีกลิ่นเข้ามา
เป็นผมหมื่นหกเดินเลส2นิ้วทั้งเส้นพักย้อนเลสสวยๆใบเงียบวิ่งไร้กลิ่นนัยรถตังยังเหลือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2015, 12:10:39 โดย wa330 »

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 17:14:40 »
ควักตังเปลี่ยนแคทหมื่นหกนับถือเลยคับ
รถใหม่ๆบางรุ่นเวลาคลิกดาวหรืออัดหนักๆก็มีกลิ่นเข้ามา
เป็นผมหมื่นหกเดินเลส2นิ้วทั้งเส้นพักย้อนเลสสวยๆใบเงียบวิ่งไร้กลิ่นนัยรถตังยังเหลือ

แต่มันไปเหม็น คนอื่น ด้านหลัง นิ่สิคับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 09:49:07 »
ลองรอให้ผ่านไปสักเดือนแล้วดมกลิ่นอีกทีครับ รถใหม่ๆหลายรุ่นก็เจอกลิ่นยามเร่งแต่ใช้ไปสักพักก็หายไป ราคาท่อเดิมๆนี่หลักหมื่นเลยเชียวหรือ? ไม่รู้ว่าถ้าเอาท่อแต่งมียี่ห้อแบบเน้นประสิทธิภาพมาใส่จะราคาแตกต่างมากน้อยเท่าไหร่นะ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com