ผู้เขียน หัวข้อ: อีก10ปีรถไฟฟ้า(ไฟฟ้าล้วนๆ)จะมียอดขายส่วนแบ่งการตลาดถึง20%ไหมครับ  (อ่าน 2728 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
มีเพื่อนคนหนึ่งบอกว่าตอนนี้รถไฟฟ้ามาแรงมาก ต่อไป(อีกไม่นาน)รถเครื่องยนต์สันดาปภายในจะกลายเป็นเต่าตกยุคไปเลย

ออฟไลน์ lay

เน้นที่ภายในประเทศไทยนะครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

ไทยคงหมดหวัง

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมยังไม่เคยเห็นรถไฟฟ้าล้วนวิ่งเลยครับ ถ้า Hybrid ยังเป็นไปได้ ในไทยน่าจะอีก 20-30 ปีได้ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมยังไม่เคยเห็นรถไฟฟ้าล้วนวิ่งเลยครับ ถ้า Hybrid ยังเป็นไปได้ ในไทยน่าจะอีก 20-30 ปีได้ครับ

รถยี่ห้อ Tesla ไงครับ เกรย์นำเข้ามากันบ้างแล้ว

แต่ถ้าเป็น เบนซิน/ดีเซลไฟฟ้า ก็มี BMW พวก i ทั้งหลาย ที่เอามาวิ่งโชว์กันในบ้านเรา

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
ตัด 4 ปีนี้ไปก่อน อีก 6 ปีที่เหลือหากเป็นรัฐบาลที่กล้าเปลี่ยนอะไรใหม่หมด ผมว่าเป็นไปได้.. แต่ไม่น่าถึง 20%

คือเยอะ แต่ปริมาณการขายอาจจะประมาณพวกซุบารุ/มิตซูฯ อะไรประมาณนั้น

รถไฟฟ้าล้วนผมมองว่าคนจะใช้มีแค่เด็กขับไปมหาลัย/ทำงานในกทม เพราะวิทยาการของรถไฟฟ้าตอนนี้ที่มันยังไม่ก้าวต่อเพราะเทคโนโลยีแบตเตอร์รี่ก้าวตามไม่ทัน (ยังติดกับ
Li-Po/Li-ion)

แต่ถ้าจะให้ถึง 20%... ถ้าพวกยักษ์ใหญ่อย่างโต/ฮอน ขายรถไฟฟ้า>รถน้ำมันเมื่อไหร่ ก็คงเป็นไปได้ แต่ผมไม่คิดว่าภายใน 20 ปีนี้หรอก

ออฟไลน์ TheZero

มีเพื่อนคนหนึ่งบอกว่าตอนนี้รถไฟฟ้ามาแรงมาก ต่อไป(อีกไม่นาน)รถเครื่องยนต์สันดาปภายในจะกลายเป็นเต่าตกยุคไปเลย

แค่ไฟฟ้าที่มีอยู่ทุกวันนี้  ยังไม่พอใช้เลยครับ ถ้าจะใช้จริงจัง ต้องเริ่มคิดว่าจะเอาปริมาณไฟฟ้าทาจากที่ไหนเพิ่ม ( 1-2 เท่า จากปัจจุบัน)
ตอนนี้ รถไฟฟ้าส่วนใหญ่ใช้เฉพาะแค่ ใน รง.อุตสาหกรรม และ มหาวิทยาลัย เท่านั้น เนื่องจากระยะทางสั้นๆๆ
รถขับเคลื่อนไฟฟ้านะผลิตไม่ยากครับแต่ ปัญหามันอยู่ที่ technology battery และเวลาในการ บรรจุไฟ ที่ยังต้องพัฒนาอีก หลาย 10 ปี

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member
 ;D ;D
ต้องถามใหม่ว่า อีก10ปี รถไฟฟ้าจะจดทะเบียนได้ไหมครับ ;D ;D

ล้อเล่น อย่าโกรธนะครับ ;D ;D

ออฟไลน์ H.

ในไทยคงยากครับ เอาแค่จะสร้างโรงไฟฟ้าไหม่ แค่ถ่านหินยุคไหม่ที่สะอาดสุดๆแล้วยังตีกันจะเป็นจะตาย นิวเคลียร์คงเป็นอีก 100 ปีกว่าจะรู้และเข้าใจ
คงให้เพิ่มปริมาณการใช้ไฟฟ้าเข้าไปมากๆแบบใช้กันยานพาหนะใน 10-20 ปีนี้คงไม่ได้
H.

ออฟไลน์ Xyclop

ออฟไลน์ Buffy

ต้องถามว่าอีก 10 ปี Hybrid จะมีส่วนแบ่งการตลาดถึง 20% ไหม

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมให้อีก 30 ปีเป็นอย่างเร็วครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Sacrifice

prius รุ่นแรกที่ผลิตที่ญี่ปุ่น ปี 1997  พึ่งจะเข้าผลิตขายในไทย 2011 ใช้เวลา 14 ปี

ตอนนี้ 2015 ผ่านไป 18 ปี  prius ขายได้ แค่เดือนละไม่ถึง 50 คัน

อย่าว่า 10% เลยครับ  10 ปีนี่ จะได้มีข่าวชัดเจนว่าเปิด line ผลิต ขายในไทยหรือเปล่าวยังไม่รู้เลย

ถ้าเอามาขายแล้วแพง กว่ารถติดแก๊ส คนไทยไม่นิยม ยอดขายไม่เกิน 100 คันต่อเดือนเขาไม่มาผลิตในไทยหรอก

ออฟไลน์ HHHsung

เดาว่าน่าจะ 100% หรือไม่ก็ 0% ไปเลยครับ เพราะข้อดีมันเยอะ ประสิทธิภาพสูง พลังงานสะอาด ค่าพลังงานถูก

ติดที่ข้อเสียข้อเดียวที่ยังแก้ไม่ตกคือเรื่องแบตเตอรรี่ ที่ราคาแพงมากๆ แถมความจุต่ำ และใช้เวลาชาร์จนาน

ถ้าแก้ทั้ง 3 ข้อนี้ได้ รับรอง ส่วนแบ่งการตลาด เครื่องสันดาปสู้ไม่ได้แน่ๆ  และอาจล้มหายไปเลย

ปล. มโนกันไป เพราะปัจจุบันก็ยังไม่เห็นแนวดโน้มเรื่องแบตเตอรี่ในฝันซักที