ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนผ้าเบรคหน้ามา มีชิ้นส่วนเหลือ (Civic FB 1.8ES 2014)  (อ่าน 4057 ครั้ง)

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
สวัสดีครับ
ผมไปเปลี่ยนผ้าเบรคคู่หน้าของ Civic FB 1.8ES มา ของเดิมเป็นของศูนย์ติดรถมา ผมซื้อของ EBC ไปจ้างร้านเปลี่ยนให้ เปลี่ยนเสร็จแล้วปรากฏว่ามีชิ้นส่วนเหลือเป็นลวดรูปตัว U 4 เส้น เพราะผ้าเบรคใหม่ไม่มีรูให้ใส่เหมือนของศูนย์ ดูจากภาพนะครับ
คำถามคือผ้าเบรคนอกศูนย์ของรถรุ่นนี้มันไม่มีรูที่ว่ากันทั้งนั้นรึเปล่าครับ แล้วลวดนั่นมีหน้าที่อะไรครับ ถ้าไม่ใส่จะมีผลอะไรบ้าง
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: เปลี่ยนผ้าเบรคหน้ามา มีชิ้นส่วนเหลือ (Civic FB 1.8ES 2014)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 15:46:21 »

จากรูป น่าจะทำหน้าที ดันแผ่นผ้าเบรคหรือควบคุมระยะผ้าเบรคให้ห่างจาก ตัว ดิสไว้ครับ

เดาล้วนๆ
กรณีเบรคไม่ทำงาน หรือน้ำมันเบรครั่ว สปริงตัวนี้จะทำหน้าที่ ดันผ้าเบรคออกมา ที่ระยะเริ่มต้น อาจจะช่วยเรื่องเสียงรบกวน เพราะมีแรงสปริงดันผ้าเบรคไว้

ออฟไลน์ Tien.W

Re: เปลี่ยนผ้าเบรคหน้ามา มีชิ้นส่วนเหลือ (Civic FB 1.8ES 2014)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 15:48:13 »
สปริงถ่างผ้าเบรค ให้ผ้าเบรคคืนกลับ เวลายกเท้าจากเบรค

ข้อดีคือ ผ้าเบรคไม่ร้อน ไม่สีกับจานตลอด ไม่เปลืองผ้าเบรค
ข้อเสียคือ เบรคตอบสนองช้ากว่า

EBC ที่เค้าไม่ใส่ เพราะไม่มีรูให้ใส่ ครับ (Dixcel ก็เป็น)

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 15:50:44 »
สปริงถ่างผ้าเบรคครับ ปกติจะมีมาให้นะ ถ่างผ้าเบรคไม่ให้ชิดกับจานเบรคตลอดเวลา

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 15:52:52 »
งั้นก็ไม่ใส่ก็ไม่เป็นไรสินะครับ แต่อาจจะเปลืองผ้าเบรคหน่อย ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 16:04:08 »
มันคือ สปริงถ่างผ้าเบรค ครับ

ตัวสปริง จะวางในตำแหน่ง ดังกล่าว คร่อมคาลิปเปอร์
ทำหน้าที่ ถ่างผ้าเบรคออก  เพื่อลดแรงฝืดหน้าผ้ากับจาน ตลอดเวลาที่ยังไม่มีแรงดันในคารลิปเปอร์
พูดง่ายๆ  ช่วยไม่ให้ผ้าเสียดสีจาน ในเวลาปกติ และช่วยลดเสียงได้นิดหน่อย

ผ้า EBC ไม่มีรูใส่ ถูกแล้วครับ
ผ้าเบรค บางยี่ห้อ ก็มีรู

ที่ถามว่า จะใส่หรือไม่ใส่ ก็ได้
ถ้ามีรู ก็ใส่ดีกว่า ครับ
แต่บางครั้ง ช่างตามอู่ มันชอบโยนทิ้ง

แต่จากประสพการณ์ รื้อดุมเบรคจากรถยุ่น (เซียงกง)
ถ้าเป็นดุมรถที่เครื่องแรงๆ มักจะมีสปริงถ่างผ้าติดอยู่ในดุมเบรค
เช่น ถ้ารถโตต้า เครื่อง 4A ธรรมดาไม่มีสปริงถ่างผ้า ใช้แผ่นเหล็กธรรมดารองผ้าเบรค และมีผ้าเบรคเกรดธรรมดา ติดดุมมา
แต่ถ้าเครื่อง 4A20V  จะมีสปริงถ่างผ้าเบรคติดดุมรถมา ใช้แผ่นสแตนเลสรองผ้าเบรค และผ้าเบรค อาเคโบโน่แดง ติดดุมมา
ซึ่ง ทั้งสองคัน คารลิปเปอร์ จานเบรค ขนาดเดียวกัน เหมือนกันเป๊ะ

ส่วนในภาพ ที่เห็นเป็น หลุมสองหลุม หลังผ้าเบรค มีไว้เพื่อ
ใส่จาระบีเบรคโดยเฉพาะ   อย่าให้ช่างเอาจาระบีธรรมดาใส่นะครับ
เพราะจาระบีเบรค ทนความร้อนได้สูงมั่กๆๆ  และไม่ไหลละลายออกมา
กระปุกนึงแพงครับ  เลยไม่ค่อยมีคนใส่ให้
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 16:56:38 »
ผ้าเบรก เหลือเยอะมากเลยครับ

ผมก็พึ่งเปลี่ยน ฟอร์ด ติดรถจากโรงงาน วิ่งมา 95,xxx km. เหลือเท่าในรูปนี้ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ artkid99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 13:02:00 »
ผ้าเบรก เหลือเยอะมากเลยครับ

ผมก็พึ่งเปลี่ยน ฟอร์ด ติดรถจากโรงงาน วิ่งมา 95,xxx km. เหลือเท่าในรูปนี้ครับ

ใช่ครับ บางทีศูนย์ชอบขู่ว่าผ้าเบรคใกล้หมดแล้ว  แนะนำให้เปลี่ยนโน้นนั้นนี้ พอตกลงเปลี่ยนเสร็จกลับบ้านมาดู ผ้าเบรคเหลืออีกตั้งเยอะตามรูปเลย เซ็ง