ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนตามเวลาหรือระยะครับ  (อ่าน 17538 ครั้ง)

ออฟไลน์ edward

• Full Member
ใช้ Toyota Wish ครับ

1. พอดีใช้รถค่อนข้างน้อยครับ เห็นศูนย์บอกว่าเปลี่ยนทุก 6 เดือนหรือทุก 10,000 กิโล

แต่ตอนนี้ใช้มา 6 เดือนวิ่งไปแค่ 6 พันกว่าเท่านั้นแล้วอย่างนี้ ควรเปลี่ยนไปเลย หรือว่าใช้ไปก่อนจนถึง 10,000 โลก่อนดีครับ

แล้วจะมีผลเสียอย่างไรหรือเปล่าครับ

2. อ้อ ตอนนี้ มีปัญหาหน่อยนึง เวลาตอนเบรค จะได้ยินเสียงครืดดด ดังมาจากล้อหลังขวา น่าจะเกิดจากอะไรครับ

ไม่ค่อยอยากเข้าศูนย์เลย เพราะเสียนิดหน่อยพี่แกเล่นจับเปลี่ยนทั้งยวงตลอด  :P

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
1. 6 เดือนก็เปลี่ยนก่อนได้เลยคับ

ระยะเวลาหรือ ระยะทาง อย่างหนึ่งอย่างใดถึงก่อนคับ

2. เรื่องเบรค รอพี่ๆมาตอบนะคับ

ส่วนตัวคิดว่า น่าจะเป็น ที่เบรค

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ลองให้ 0 เช็คผ้าเบรคดูก่อนครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ของผมเอาระยะทางเป็นหลักครับ  ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ TnP_PKt

นำ้มันเครื่องเปลี่ยนเลยก็ได้ครับ เพราะ แล้วแต่อย่างใดอย่างหนึ่งถึงก่อน
*ไม่เปลี่ยนก่อนก็คงไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Ans
1. ปกติผมเปลี่ยน ทุกครึ่งปี รถวิ่งน้อยก็เปลี่ยนไปเถอะครับเดียวลืม พอลืมเสร็จ น้ำมันเครื่องขาด น้ำมันเครื่องแห้งแล้วจะยุ่งกว่าเก่า

2 ลองถอดผ้าเบรคมาขัดน่าจะหาย ถ้าไม่หายลองไล่น้ำมันเบรคดู แต่ก็ขัดดูก่อนว่าผ้ามันแตก หรือหมดหรือเปล่้า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ udis

ผมว่าเปลี่ยนตามระยะครับ รถไม่ได้ใช้งาน น้ำมันยังดีอยู่ครับ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ปกติ น้ำมันเครื่อง ควรเปลี่ยนทุก 10,000 กิโลเมตร

ถ้าเป็นคนใข้รถน้อย  ปีละ ไม่ถึง 10,000 กิโลเมตร ใช้วิธี 1 ปี เปลี่ยนครั้งนึง ได้ครับ

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
ผมใช้วิธีพี่จิมมี่ครับ ครบหมื่นก็เปลี่ยน หรือถ้าไม่ครบแต่ครบหนึ่งปีก่อนก็เปลี่ยน กรณีนี้สำหรับน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้100%ครับ

ขอบคุณทุกๆท่านครับ  ;D

ออฟไลน์ Monstruo

เปลี่ยนตามระยะครับ เพราะรถที่บ้านวิ่งไม่เยอะแล้วมีหลายคัน ถ้าเปลี่ยนทุกๆ 6 เดือนทุกคันจะสิ้นเปลืองโดยไม่จำเป็น

ครับ เพราะคิดอยู่เหมือนกันว่า ถ้ารถมันไม่ค่อยได้ใช้ จะไปเปลี่ยนบ่อยๆก็ใช่ที่ แต่ก็ไม่แน่ใจว่ามีผลเสียอะไรมั้ย

จริงๆเปลี่ยนบ่อยก็ได้น้ำัมันเครื่องที่ใหม่กว่าก็น่าจะดีกว่า แต่ก็ดูสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ  ;D

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
ผมเคยเอารถไปเช็คระยะมานะครับ
เคยถามช่างที่ศูนย์มาเรื่องเกี่ยวกับระยะทางกับระยะเวลาที่กำหนด
ช่างบอกว่า สมมติรถผมนะครับ ผมเอารถไปเช็คระยะ 6เดือนหรือ 10000 แต่เมื่อถึงกำหนดระยะเวลา 6 เดือนรถรถผมวิ่งได้ 6000โล
รถนี้ต้องเปลี่ยน แต่เมื่อถึงระยะ เวลา เช็ค 1 ปีหรือ 20000 แต่ตอนนั้นเมื่อถึงเวลาจริงๆ รถวิ่งได้แค่ 10000 โล ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยน
แต่ถ้าวิ่งมาสัก 13000 ควรเปลี่ยน
 สรุป คือ ช่วงห่าง 10000 โล หรือ 6เดือน ของการเช็คแต่ล่ะครั้ง ถ้ารถวิ่งมากกว่า 5000 โล ขึ้นไปของช่องว่าง แนะนำให้เปลี่ยน แต่ถ้าวิ่งไม่ถึง 5000 โล ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ โดยดูความเหมาะสม แต่ยังไงๆ 1 ปี ก็ควรจะเปลี่ยนสักครั้งนึง

ปล.ไม่ทราบงงหรือเปล่าเนี้ย อ่านเองก็เริ่มงง ไม่งงนะครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ surappp

• Newbie
  • *
    • ดูทีวีย้อนหลัง
ผมใช้แบบสังเคราะห์ 10,000 โล
ถ้าวิ่งไม่ถึงก็ต้อง 6 เืดือน เพราะเลยจากนี้ น้ำมันเครื่องจะเสื่อมหมดอายุ

ออฟไลน์ kritphakhin

แล้วแต่อันไหนจะถึงก่อนครับ

เรื่องเบรค สรุปว่าเบรคคู่หลังหมดอายุขัยครับ เปลี่ยนใหม่ก็หายดังครับ

ช่างบอกว่า เบรคคู่หลัง ถ้ารถวิ่งน้อยมันก็จะไม่ได้ใช้บ่อยก็จะเสื่อมสภาพไปตามอายุมัน

เบรคจับได้ไม่ดี ก็เลยมีเสียงดังขึ้น