ผู้เขียน หัวข้อ: มึความคิดเห็นอย่างไรสำหรับการเอาที่สาธารณะมาทำที่จอดรถ  (อ่าน 4779 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
ผมว่าคนพวกนี้น่ารังเกียจนะครับ
แบบในคลิปนี้ทำหลังคาให้ด้วย

ปล. ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเจ้าของ Bentayga ด้วยหรือเปล่า
ปล.2 ได้ข่าวว่าราคา 12 ล้าน up เพราะเป็น Hybrid

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2020, 17:22:25 โดย paulmoderndog »

ikky

• บุคคลทั่วไป
คำว่าสาธารณะคือของที่ใช้ร่วมกัน

แต่สำหรับเมืองไทย คงมองว่าเป็นเรื่องปกติไปแล้วมั้ง โดยเฉพาะบ้านทาวน์เฮาส์นี่จอดหน้าบ้านกันแทบทุกหลัง

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
น่ารังเกียจครับ ใช้สิทธิเกินส่วน นิติบุคคลเขาทำอะไรอยู่หรอ? หากยังเพิกเฉยก็ฟ้องศาลได้นะ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ mamaman

เอาจริงๆ คนไทย ที่ทำแบบนี้เยอะครับ เยอะมากด้วย
ไม่ใช่แค่เรื่องที่จอดนะ

เรื่องที่ชอบเอาที่ สาธารณะ มาใช้ส่วนตน

ปัญหาเกิดเพราะคนไทย ขี้เกรงใจ เจอเคสนี้ ไม่กล้าร้องเรียน หรือแจ้งความ
พอไม่แจ้งความ ก็ ทำได้ทำไป กฏหมายไม่แรง

ออฟไลน์ apinui

อยู่ที่นิติบุลคลจะบริหารแล้วครับ ...

กฏหมายการจัดการพื้นที่ส่วนกลางมีระบุในระเบียบการจัดสรรพื้นที่ส่วนกลางอยู่แล้วซึ่งมีผลทางกฏหมายด้วย สามารถร้องเรียนหรือแจ้งดำเนินคดีได้หากไม่ปฏิบัติตามเงื่อนไขการบริหารส่วนกลางนิติบุคคล ...

คนเห็นแก่ตัวก็มีครับ แต่เราที่อยู่ภายใต้กฏหมายเดียวกัน นิติบุคคล ลูกบ้าน ก็ต้องช่วยกันครับ

ป.ล.หมู่บ้านผมมีกฏห้ามจอดรถในพื้นที่ส่วนกลางคือถนนหน้าบ้าน และในบ้านมีที่จอด 2 คัน หากบ้านไหนไม่เว้นไว้เพื่อจอดรถแต่ต่อเติมเป็นห้อง และนำรถมาจอดด้านนอก นิติจะถ่ายรูปปรับคันละ 1พัน/วัน หากไม่จ่าย ฟ้องศาลบังคับคดีครับ ... 

ออฟไลน์ akewizard

มันจะมี 2 แบบครับ

ในกรณีเป็นที่สาธารณะเช่น ถนนหมู่บ้านที่ยกให้เป็นของรัฐแล้ว การทำอะไรล้ำแนวถนนถือว่าผิดกฎหมาย

กับในกรณีที่เป็นพื้นที่ส่วนกลางของหมู่บ้าน เบิ้องต้นจะเป็นอำนาจของนิติบุคคลหมู่บ้านที่จะต้องจัดการเจรจาให้ทำการรื้อถอน
แต่หากไม่ปฎิบัติตามก็สามารถไปร้องเรียนต่อที่เขตฯได้เลย

ชาวบ้านส่วนใหญ่ไม่ค่อยอยากมีเรื่องกัน ก็เลยปล่อยเลยตามเลย
แต่ถ้าเป็นเมืองนอกที่บ้านเมืองเขามีระเบียบกัน เรื่องแบบนี้นี่ฟ้องร้องกันเอาตายไม่มียอมแน่

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
จาก ปสก คนแบบนี้มักจะรวยมาแบบไม่ค่อยดีครับ อยู่ห่างๆไว้ดีกว่า :-X

ออฟไลน์ apinui

มันจะมี 2 แบบครับ

ในกรณีเป็นที่สาธารณะเช่น ถนนหมู่บ้านที่ยกให้เป็นของรัฐแล้ว การทำอะไรล้ำแนวถนนถือว่าผิดกฎหมาย

กับในกรณีที่เป็นพื้นที่ส่วนกลางของหมู่บ้าน เบิ้องต้นจะเป็นอำนาจของนิติบุคคลหมู่บ้านที่จะต้องจัดการเจรจาให้ทำการรื้อถอน
แต่หากไม่ปฎิบัติตามก็สามารถไปร้องเรียนต่อที่เขตฯได้เลย

ชาวบ้านส่วนใหญ่ไม่ค่อยอยากมีเรื่องกัน ก็เลยปล่อยเลยตามเลย
แต่ถ้าเป็นเมืองนอกที่บ้านเมืองเขามีระเบียบกัน เรื่องแบบนี้นี่ฟ้องร้องกันเอาตายไม่มียอมแน่

ผิดกับหมู่บ้านผมเลยครับ หมู่บ้านผมมี Line กลุ่มหมู่บ้านซึ่งนิติเชิญชวนให้สมาชิคทุกบ้านเข้ามาในกลุ่ม โดยเดินไปเคาะประตูแจ้งทุกบ้านจนครบ 200 กว่าหลัง ...

โดยเงื่อนไขการเข้ากลุ่ม line คือต้องใส่ชื่อและบ้านเลขที่ตามหลังชื่อด้วยจะได้ทราบว่าเป็นใครบ้านหลังไหน ..

และในกลุ่มจะมีการถ่ายรูปฟ้องประจานกันทุกวันครับ เช่น บ้านใครปล่อยสัตว์เลี้ยงออกมาโดยไม่มีสายลากจูง จอดรถหน้าบ้านนานเกินกว่า 4 ช.ม. ขับรถเร็วกว่า 20 กม/ช.ม.และอื่นๆอีกมากมาย ..

หมู่บ้านผมไม่มีใครกลัวใครครับ ใครผิดมา ประจานลงลายกลุ่มเลย .. 

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เอาเปรียบฉวยโอกาสแล้วจะรู้สึกดี ว่าตัวเองนี้ฉลาดแกมโกงครับ  :-\

ออฟไลน์ suriya24

คำว่าสาธารณะคือของที่ใช้ร่วมกัน

แต่สำหรับเมืองไทย คงมองว่าเป็นเรื่องปกติไปแล้วมั้ง โดยเฉพาะบ้านทาวน์เฮาส์นี่จอดหน้าบ้านกันแทบทุกหลัง

มีบ้านนึง ในรั้วบ้านปลูกต้นไม้ ทำสระเลี้ยงปลา
ส่วนรถก็จอดหน้าบ้าน

เมื่อตอนต้นปี โดนรถเก็บขยะขูดไปที
เจ้าของรถจะให้รถขนขยะเคลมให้ ทางนิติแจ้งกับประกันว่ามันไม่ใช่ที่จอดรถ มันเป็นทางสัญจรเท่านั้นแหละ
เผลอแปบเดียว บ่อเลี้ยงปลาหาย กลายเป็นที่จอดรถไปแล้ว

น่าสงสารนิดๆครับ แต่แอบสะใจด้วย

ออฟไลน์ Fly to dream

บางหมู่บ้านเค้าซื้อบ้านทั้งซอยนะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Devil13

ผมว่าไม่เหมาะ ดูมักง่ายและหน้าหนามาก
เอาจริงๆ ถ้ามีเงินซื้อรถ ก็ควรมีเงินซื้อที่จอด
การเบียดเบียนส่วนรวม เพื่อความสบายส่วนตัว มันเป็นมะเร็งร้ายในสังคม

ออฟไลน์ Symphonic

ผมคิดว่ามันแทบจะเป็น mindset ของคนส่วนใหญ่ในสังคมไทยเลยนะครับ
ที่ว่าคำนึงถึงสิทธิ์ในแง่ที่ตัวเองจะได้ จะเอาเท่านั้น แต่ในแง่การกระทำของตนเอง
ที่ไปละเมิดสิทธิของผู้อื่น หรือแม้กระทั่งการอ้างสิทธิ์ต่างๆ แต่พอถามถึงหน้าที่
หรือความรับผิดชอบที่ต้องมี ต้องให้แก่ผู้อื่นกลับไม่รู้จัก ไม่เคยมีอยู่ในความคิด
ตัวเองเลยครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

สาธารณะก็ ผิดกฏหมายนะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ paulmoderndog

???ถ้าเป็นเจ้าของ Bentley จริงควรใช้แบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2020, 23:57:40 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ bravo

อยู่ที่นิติบุลคลจะบริหารแล้วครับ ...

กฏหมายการจัดการพื้นที่ส่วนกลางมีระบุในระเบียบการจัดสรรพื้นที่ส่วนกลางอยู่แล้วซึ่งมีผลทางกฏหมายด้วย สามารถร้องเรียนหรือแจ้งดำเนินคดีได้หากไม่ปฏิบัติตามเงื่อนไขการบริหารส่วนกลางนิติบุคคล ...

คนเห็นแก่ตัวก็มีครับ แต่เราที่อยู่ภายใต้กฏหมายเดียวกัน นิติบุคคล ลูกบ้าน ก็ต้องช่วยกันครับ

ป.ล.หมู่บ้านผมมีกฏห้ามจอดรถในพื้นที่ส่วนกลางคือถนนหน้าบ้าน และในบ้านมีที่จอด 2 คัน หากบ้านไหนไม่เว้นไว้เพื่อจอดรถแต่ต่อเติมเป็นห้อง และนำรถมาจอดด้านนอก นิติจะถ่ายรูปปรับคันละ 1พัน/วัน หากไม่จ่าย ฟ้องศาลบังคับคดีครับ ...

อยากให้นิติ หมู่บ้านผมเป็นแบบนี้บ้าง
แต่คงได้แค่ฝัน เพราะคนที่เป็นกรรมการหมู่บ้าน(บางคน แต่มากกว่า 2 คน) จอดรถนอกบ้านซะเอง  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
ผมคิดว่ามันแทบจะเป็น mindset ของคนส่วนใหญ่ในสังคมไทยเลยนะครับ
ที่ว่าคำนึงถึงสิทธิ์ในแง่ที่ตัวเองจะได้ จะเอาเท่านั้น แต่ในแง่การกระทำของตนเอง
ที่ไปละเมิดสิทธิของผู้อื่น หรือแม้กระทั่งการอ้างสิทธิ์ต่างๆ แต่พอถามถึงหน้าที่
หรือความรับผิดชอบที่ต้องมี ต้องให้แก่ผู้อื่นกลับไม่รู้จัก ไม่เคยมีอยู่ในความคิด
ตัวเองเลยครับ
เห็นด้วยกับเม้นนี้ครับ

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

อยากให้เป็นแบบญี่ปุ่นครับ ใครไม่มีที่จอดไม่มีสิทธิซื้อรถ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

อยากให้เป็นแบบญี่ปุ่นครับ ใครไม่มีที่จอดไม่มีสิทธิซื้อรถ

ออฟไลน์ cpesiit

• Jr. Member
  • **
  • New era of Audi !!
สั้นๆ ก็เห็นแก่ตัวครับคนพวกนี้ ขอส่งเรื่องซอยหมู่บ้านผมเข้าประกวด ผมเป็นบ้านเดี่ยวหลังเดียวในซอยที่เป็นทาวน์เฮ้าส์ ต่อเติมข้างหน้าเป็นที่นั่งเล่น10หลังจาก14หลัง แถมยังต่อเติมข้างหลังเต็มบริเวณกำแพงผิดกฎหมายชัดเจน รถก็เอามาแปะๆไว้ในซอย ทาวน์เฮ้าส์หลังในสุดโครตพีคมีรถ3คัน จอดในบ้าน1 ยึดที่กลับรถซอยเอาไว้จอดรถตัวเองอีก1 เอามาแปะในซอยอีก1 ดูมันทำ  ::) บางทีคนในซอยก็เอามาขวางทางหน้าบ้านผม พอจะรีบธุระก็ต้องเข้าไปตามยันในบ้านมัน มีบ้านนึงโครตคน บ้านนี้ขี้อิจฉาอยากมีอยากได้ เป็นทั้งผัวทั้งเมียเลยแล้วเป็นครูทั้งคู่อีกต่างหาก(แม่พิมพ์ของชาติ) มันไม่ชอบบ้านผม แต่มีวันนึง มันนึกว่าผมไม่อยู่แล้วลูกมันมาเยี่ยม(เป็นทหารกับตำรวจด้วยผู้ซึ่งต้องรักษากฎหมายอ่ะนะ) เอารถเข้ามาจอดในบ้านผมเฉย
พอมันจะมาเอารถ ผมเลยออกไปยืนกอดอกข้างเสาบ้านดูว่ามันจะทำไงต่อ พอมันเห็นผม เสียฟอร์มเลย ทำกร่างใส่อีกต่างหาก มันพูดมึงจะทำไม เมียมันเลยรีบยัดมันขึ้นรถ แล้วก็รีบขับรถออกไปเลย ย้ำว่านี่คือครู ;)
แล้วต่อมา มีบ้านนึงย้ายออกไปซื้อบ้านใหม่ แล้วเขาก็ปิดรั้วไว้ บ้านครูผัวเมียนี่ก็ถือวิสาสะเปิดรั้วเอารถตัวเองเข้าไปจอดเฉยเลย ดูสิ คนเราเป็นได้ขนาดนี้เลยนะ  :P

ออฟไลน์ Ruksadindan

เห็นแนวทางคอมเมนท์กระทู้นี้ก็ค่อนข้างไว้วางใจว่าท่านจะสอนเด็กรุ่นใหม่ๆถัดไปได้ดีครับ

แต่แว้นน่าจะเพิ่มปริมาณได้ไวกว่าพวกเราอยู่ดี วงรอบละ 15 ปี พวกเราบางทีคูณสองไปยังไม่เริ่มนับเลย

ออฟไลน์ alpha14

คนพวกนี้น่ารังเกียจ เดี๋ยวต้องมีโครงการถ่ายรูปส่งไปกทม. รับค่าปรับซักหน่อยรับรองหายเกลี้ยง

ออฟไลน์ Ruksadindan

คนพวกนี้น่ารังเกียจ เดี๋ยวต้องมีโครงการถ่ายรูปส่งไปกทม. รับค่าปรับซักหน่อยรับรองหายเกลี้ยง
กทม. มีอำนาจพรบ.รักษาความสะอาด รับส่วนแบ่งค่าปรับได้ในกรณีที่มันจอดบนทางเท้าครับ หรือทำอย่างไรก็ได้ให้นับว่าเป็นทางเท้า
หรือ ตีเป็นซากรถบนถนน อันนั้นถึงจะได้

แต่ถ้าจะแจ้งพรบ.จราจร กฎหมายยังไม่มีให้ส่วนแบ่งกับเราครับ ตำรวจจะขยันไปจับตามเราแจ้งรึเปล่ายังไม่รู้เลย เห็นแต่ขยันกับเรื่องอะไรก็ไม่รู้้ววววว

ออฟไลน์ mick

สั้นๆ ก็เห็นแก่ตัวครับคนพวกนี้ ขอส่งเรื่องซอยหมู่บ้านผมเข้าประกวด ผมเป็นบ้านเดี่ยวหลังเดียวในซอยที่เป็นทาวน์เฮ้าส์ ต่อเติมข้างหน้าเป็นที่นั่งเล่น10หลังจาก14หลัง แถมยังต่อเติมข้างหลังเต็มบริเวณกำแพงผิดกฎหมายชัดเจน รถก็เอามาแปะๆไว้ในซอย ทาวน์เฮ้าส์หลังในสุดโครตพีคมีรถ3คัน จอดในบ้าน1 ยึดที่กลับรถซอยเอาไว้จอดรถตัวเองอีก1 เอามาแปะในซอยอีก1 ดูมันทำ  ::) บางทีคนในซอยก็เอามาขวางทางหน้าบ้านผม พอจะรีบธุระก็ต้องเข้าไปตามยันในบ้านมัน มีบ้านนึงโครตคน บ้านนี้ขี้อิจฉาอยากมีอยากได้ เป็นทั้งผัวทั้งเมียเลยแล้วเป็นครูทั้งคู่อีกต่างหาก(แม่พิมพ์ของชาติ) มันไม่ชอบบ้านผม แต่มีวันนึง มันนึกว่าผมไม่อยู่แล้วลูกมันมาเยี่ยม(เป็นทหารกับตำรวจด้วยผู้ซึ่งต้องรักษากฎหมายอ่ะนะ) เอารถเข้ามาจอดในบ้านผมเฉย
พอมันจะมาเอารถ ผมเลยออกไปยืนกอดอกข้างเสาบ้านดูว่ามันจะทำไงต่อ พอมันเห็นผม เสียฟอร์มเลย ทำกร่างใส่อีกต่างหาก มันพูดมึงจะทำไม เมียมันเลยรีบยัดมันขึ้นรถ แล้วก็รีบขับรถออกไปเลย ย้ำว่านี่คือครู ;)
แล้วต่อมา มีบ้านนึงย้ายออกไปซื้อบ้านใหม่ แล้วเขาก็ปิดรั้วไว้ บ้านครูผัวเมียนี่ก็ถือวิสาสะเปิดรั้วเอารถตัวเองเข้าไปจอดเฉยเลย ดูสิ คนเราเป็นได้ขนาดนี้เลยนะ  :P
สุดครับ
ขนาดนี้ควรติดกล้องวงจรปิดแล้วบันทึกไว้ตลอดนะครับ เริ่มอันตราย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง

อ่านแล้วนึกถึงหมู่บ้านตัวเองเลยครับ แต่ของผมเป็นความเห็นแก่ตัวของบริษัท(ที่เคยมีชื่อเสียง เคยดังมากๆในวงการนิตยสารบันเทิง) กับปัญหาที่จอดรถ ที่ในตึกบริษัทมีไม่พอ เริ่มจากบุกรุกที่ว่างเปล่าข้างๆ ถึงขนาดลาดยางเทปูนทำเป็นลานจอดรถ พอที่ตรงนั้นเปลี่ยนเจ้าของ ก็ไปทะเลาะกับเจ้าของใหม่เรื่องนี้แหละ สุดท้ายเจ้าของใหม่กำแพงปูน ก็เลยเงียบกริบ

ต่อมาก็เอาที่จอดรถในตึกไปต่อเติมทำ Studio แล้วให้พนักงานกับลูกค้าไปจอดกันตามซอย บ้านผมอยู่เยื้องกับบริษัทนี้ แม้จะไม่โดนจอดขว้างประตู แต่มันเล่นทั้งตรงข้ามประตู จอดเกินหัวมุมถนน เอารถออกจากบ้านแทบไม่ได้ จะเอาออกทีก็เดินไปบอกยามในบริษัทในตามเจ้าของรถมาเลื่อน ยิ่งวันไหนรถขยะเรามาเก็บนะ เข้าแทบไม่ได้ แล้วที่แย่สุดคือ พวกนี้ไม่มีสำนึกเลย ถึงขนาดมาด่าคนในหมู่บ้านว่า ทำให้มันเดือดร้อน เสียเวลาทำงาน ทั้งๆที่ตัวเองสร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้าน

อีกเรื่องคือ จอดรถยังไม่พอ เอาขยะทิ้งไว้ตามฟุตบาท ซุกไว้ตามกอต้นไม้บ้าง สวนหน้าบ้านบ้าง แม่บ้านผมรดน้ำต้นไม้เจอทุกวัน แก้วกาแฟบ้าง ถุงขนมบ้าง ไม่เสียบลูกชิ้นบ้าง จนคนในหมู่บ้านผมสาปแช่งกันโดยพร้อมเพียง

แต่ทุกวันนี้ปัญหาได้หมดไปแล้วครับ เพราะไอ้บริษัทเฮงซวยนี่มันเจ๊งจนแทบไม่เหลืออะไรแล้ว ทั้งรถ ทั้งเครื่องจักร เครื่องไม่เครื่องมือก็ขายใช้หนีไปหมด เดี๋ยวนี้นานๆที ถึงจะงาน มีลูกค้ามา เอาจริงๆ ผมว่ากรรมคงจะตามทันอะ ทำคนอื่นเดือดร้อนไว้เยอะ ได้ดีจากความเดือดร้อนของชาวบ้าน สุดท้ายก็ไม่เหลืออะไรเลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ alpha14

กทม. มีอำนาจพรบ.รักษาความสะอาด รับส่วนแบ่งค่าปรับได้ในกรณีที่มันจอดบนทางเท้าครับ หรือทำอย่างไรก็ได้ให้นับว่าเป็นทางเท้า
หรือ ตีเป็นซากรถบนถนน อันนั้นถึงจะได้

แต่ถ้าจะแจ้งพรบ.จราจร กฎหมายยังไม่มีให้ส่วนแบ่งกับเราครับ ตำรวจจะขยันไปจับตามเราแจ้งรึเปล่ายังไม่รู้เลย เห็นแต่ขยันกับเรื่องอะไรก็ไม่รู้้ววววว
ผมหมายถึงต้องมีโครงการใหม่ที่กทม.ต้องออกกฎหมายมาบังคับไงครับ แล้วหลังจากนี้ก็ถ่ายรูปปั็บรอรับเงินปุ๊บ ดูซิใครหน้าไหนจะกล้าทำอีก

ออฟไลน์ S6

ซอยเข้าโรงเรียน เอามาจอดหน้าบ้านในซอย รถสวนกันไม่ได้ ติดยาวเลย
ความเห็นแก่ตัวของคนเดียวพาเดือดร้อนได้เป็นร้อย
แก้ยังไงก็ไม่ได้ ถ้าไม่ได้เป็นวาระแห่งชาติ

ออฟไลน์ SM.

ที่จอดรถในหมู่บ้านนี่ ปัญหาโลกแตกจริงๆ แก้ไม่ได้

ที่จอดรถในหมู่บ้านนี่ ปัญหาโลกแตกจริงๆ แก้ไม่ได้

ความเห็นแก่ตัวของคน คงไม่มีทางแก้

ทุกหมู่บ้านมีคนจอดนอกบ้านกับจอดในบ้าน อยู่รวมกัน

ถ้ามีโครงการไหน สามารถแยกคน 2 ประเภทนี้ให้ไปอยู่รวมกลุ่มกันได้ ก็คงจะดีนะ เช่น

ประกาศตั้งแต่ตอนขายโครงการเลยว่า โครงการนี้ใครจะจอดรถนอกบ้านก็ตามสะดวก ให้พวกชอบจอดนอกบ้านมาอยู่รวมกันเลย ต่างคนต่างจอด ไม่มีใครว่าใคร ไม่ต้องมาทะเลาะกัน เพราะคอเดียวกัน

อีกโครงการนึงก็ให้คนซื้อลงนามในสัญญาเลยว่า จะไม่จอดรถนอกบ้านเด็ดขาด ใครจอดนอกบ้านให้ไปจอดตรงพื้นที่จอดรถส่วนกลาง(เสียค่าจอดรายวัน)
สมมุติว่า ราคาบ้านแพงกว่าโครงการแรก 10% (ขนาดบ้านและมาตรฐานเดียวกัน) ผมยินดีจ่ายเพิ่ม เพื่อสังคมที่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tongtom

+1 ด้วย