ผู้เขียน หัวข้อ: หากระบะ cab สักคัน เอายี่ห้อไหนดี  (อ่าน 10124 ครั้ง)

ออฟไลน์ ammagedon

• Newbie
  • *
หากระบะ cab สักคัน เอายี่ห้อไหนดี
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 23:13:15 »
พอดีว่าจะถอยรถกระบะ cab 1 คัน แบบ auto เท่าที่สนใจอยู่มีอยู่ 3 ยี่ห้อ nissan, Chevrolet, Isuzu ใช้สำหรับขนส่งไม่มากเท่าไร วิ่งเดือนนึงน่าจะประมาณ 1,000 กม. คิดว่า 3 ยี่ห้อนี้ ยี่ห้อไหนน่าสนกว่ากันครับ (เรื่องราคาขายต่อผมไม่สนใจนะครับ เพราะรถซื้อมาใช้ไม่ได้เน้นขายต่อ) ตอนนี้ยังไม่ได้ลองเลยสักยี่ห้อ เพราะรถทดสอบแต่ละยี่ห้อ ม่ายมีให้ลองเลย  ???

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: หากระบะ cab สักคัน เอายี่ห้อไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 23:30:20 »
เป็นคำถามที่ตอบยากมากครับ แต่แย่เลยที่ไม่มีรถให้ลองเนี่ย เพราะนั่นเป็นสิ่งสำคัญที่สุดในการเลือกรถสักคัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Buffy

Re: หากระบะ cab สักคัน เอายี่ห้อไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 23:32:30 »
ชอบยี่ห้อไหนล่ะครับ

ชอบหน้าตารุ่นไหนล่ะครับ

ศูนย์ยี่ห้อใกล้บ้าน

ความคุ้มค่ากับ สิ่งที่ได้รับจากรถรุ่นนั้นนั้น (option ราคา ของแถม )

มากมายก่ายกองครับ......

หากว่างเปล่าในความคิด เลือกสิ่งที่ใจต้องการครับ

ออฟไลน์ Thanawat Ton

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 00:00:23 »
ถ้าเป็น nissan ก็ต้อง navara  chev ก็เป็น colorado ส่วน isuzu ก็ All new d-max แน่นอน
ถ้าความเห็นผมก็คือ
    Chevy Colorado กับ Isuzu All new d-max นั้น ที่ศูนย์บริการที่เมืองโคราชมีรถทดลองให้ท่านผู้สนใจได้ลองกันครับทั้งสองยี่ห้อแต่ที่อื่นผมไม่แน่ใจ  ส่วนรุ่นที่ลองจะเป็น cab ทั้งหมดครับ ถ้าให้เทียบแล้ว ความแรงของเครื่องไม่ต่างกันมากคับ Chev 2.5 duramax จะแรงกว่า isuzu 2.5 vgs นิดหน่อยคับ อย่างอื่นก็ต่างแค่หน้าตาภายนอก อันนี้แล้วแต่คนชอบ  ผมคิดว่า Chev จะด้อยในเรื่องศูนย์บริการค่อนข้างมากเมื่อเทียบกับ isuzu (เน้นคับ ทั้ง Chev และ isuzu ใช้โครงสร้างพื้นฐานตัวถังเดียวกัน) ส่วนเรื่อง เกียร์ AUTO นั่น ใช้กับเครื่อง 2.5 ก็พอคับ เพราะไม่บรรทุกมากเท่าไหร่ เรื่องสเปคความปลอดถัยหรือระบบเบรกต่างๆ ถ้าเป็น 2.5 แล้ว มักจะไม่จัดเต็ม ทุกยี่ห้อคล้ายกัน  จะไปต่างกันที่ตัวTOP 3.0 มากกว่า
ส่วน NAVARA ต้องขอโทดทีคับ ผมไม่รู้เลย รู้แค่ว่ารถจะกระด้างกว่ายี่ห้ออื่นมาก แต่รับน้ำหนักบรรทุกมากๆได้ดี  จากที่เคยขับมานิดหน่อย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 00:05:40 »
กำลังรอดู nissan เห็นว่าจะมี mc ปลายปีนี้เหมือนกันครับ เพราะอีก 2 ย่ีห้อเห็นตัวจริงหมดแล้ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 00:55:25 »
ถ้าไม่รีบแนะนำให้ไปดู Motor Expo ก่อนครับ ไปงานเดียวได้ครบทุกยี่ห้อ (ยกเว้น Mazda ที่ยังไม่เปิดตัว) และช่วงนั้นอาจมี promotion ด้วย (ถึงแม้จะหาได้ตามโชว์รูม แต่ในงานเราได้เช็ครถหลายๆ ยี่ห้อ แล้วค่อยไปจองข้างนอกทีหลังก็ได้) แล้วก็ลองคิดดูดีๆ ครับ ว่าคันไหนเราชอบ และคุ้มเงินที่สุด

ถ้าคิดดูดีแล้ว ยังไม่ได้คำตอบ ค่อยกลับมาถามในนี้อีกทีครับ

อยากให้ไปดูตัวจริงก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2011, 01:13:51 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 07:00:40 »
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำของทุกท่าน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 10:40:26 »
กระบะ Cab Nissan ราคาถูกสุดครับ ตัวยกสูง ราคา 7.2 แสนครับ ;)

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 11:04:17 »
Ford  .....  ^^

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 12:25:32 »
เรื่อง นาวาร่า เกียร์ออโต้ ลองเอี้ยงๆ ไปตามเต๊นท์มือสอง มีนาวาร่าเกียร์ออโต้ขายอยู่ ลองขับเลยครับ

แล้วทำเงียบๆไป พอเต๊นท์โทรมาบอก ออกป้ายแดงไปแล้ว อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 15:25:35 »
เรื่อง นาวาร่า เกียร์ออโต้ ลองเอี้ยงๆ ไปตามเต๊นท์มือสอง มีนาวาร่าเกียร์ออโต้ขายอยู่ ลองขับเลยครับ

แล้วทำเงียบๆไป พอเต๊นท์โทรมาบอก ออกป้ายแดงไปแล้ว อิอิ
ว่าแต่บางเต้นเค้าไม่ให้ขับก็มีนะครับ วันนั่นผมจะไปลองขับ เจ้าของบอกผขับเอง ถึงจะยังไงผมก็จะขับเอง งงๆเลย

ออฟไลน์ N'droid

• Sr. Member
  • แฟนพันธุ์แท้ android
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 17:38:06 »

ว่าแต่บางเต้นเค้าไม่ให้ขับก็มีนะครับ วันนั่นผมจะไปลองขับ เจ้าของบอกผขับเอง ถึงจะยังไงผมก็จะขับเอง งงๆเลย

เจ้าของขับเองสงสัยจะมีพิรุจนะครับ  >:( >:( >:(
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ knot_autolism

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 02:15:45 »
ผมเคยใช้นาวาร่า 6mt ตัวSEมาช่วงนึงครับ ผมว่าข้อดีของเขาเลยคือ เป็นรถคอมมอลเรลเดิมๆที่มีขับสนุกมากครับ แต่ข้อเสียผมว่าสำหรับผมนะ ก็มีวงเลี้ยวกว้างมาก ครัชแข็ง เกียร์1-2-3-4 สั้นมากครับ อัตราการการบริโภคก็ถือว่ากินเลยทีเดียวครับสำหรับในเมืองน่ะ แต่ถ้าขับทางไกลผมว่าโอเคเลยครับ ถือว่าเป็นรถที่ขับสบายเลยก็ว่าได้(ถ้าคุณไม่เหยียบครัชบ่อยๆนะครับ)
AME#2 in SUT