ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคำนวณความเร็วขณะ CLS ชน เฟียสต้ามาให้ ช่วยกันคิดหน่อยครับ  (อ่าน 22945 ครั้ง)

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member

เมื่อวานนั่งฟัง หลุดหงิดมาก แค่นี้ก็รุ้แล้วว่ามันรอดแน่ๆ เหนื่อยใจกับ ตร ไทย จริงๆ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ได้ช่วยกันระดมความคิดด้านนี้ครับ สิ่งที่ทุกคนบอกมาจะนำไปปรึกษาทนายและใช้ในคดีทั้งหมดครับ ขอบคุณมากๆทุกท่านเลยครับ วันศุกร์นี้ผมจะเดินทางไปจันทบุรีตอนบ่ายเพื่อร่วมพิธีเผาวันเสาร์ ผมจะบอกโต้งว่ามีหลายๆคนตั้งใจช่วยเหลือเรียกร้องความยุติธรรมให้เค้ามากมายเลย  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2016, 10:14:59 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Mike

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ได้ช่วยกันระดมความคิดด้านนี้ครับ สิ่งที่ทุกคนบอกมาจะนำไปปรึกษาทนายและใช้ในคดีทั้งหมดครับ ขอบคุณมากๆทุกท่านเลยครับ วันศุกร์นี้ผมจะเดินทางไปจันทบุรีตอนบ่ายเพื่อร่วมพิธีเผาวันเสาร์ ผมจะบอกโต้งว่ามีหลายๆคนตั้งใจช่วยเหลือเรียกร้องความยุติธรรมให้เค้ามากมายเลย  :D

ผมยินดีให้คุณ 2K เอาไปใช้และเผยแพร่ครับ หรือลองเอาข้อมูลจากการสันนิฐานเบื้องต้น ของผมและสมาชิกทุกท่านในกระทู้นี้ ไปให้ ผู้เชียวชาญด้านฟิสิกส์ เช่น อาจรารย์มหาวิทยาลัย หรือ นักศึกษาวิทยาศาสตร์ฟิสิกส์ หรือนักศึกษาวิศวกกรมศสตร์ ช่วยลองคำนวณใหมอีกที

ถ้าวิธีคิดของผมถูก การคำนวณจะแม่นยำมากขึ้นถ้าได้ 4 อย่างคือ
1.Clip ต้นฉบับ
2.ระยะทางเส้นสีส้ม ของจริง
3.ความเร็วรถคันที่ติดกล้อง
4.ความเร็วรถเฟียสต้า

ทั้งนี้วิธีของผมก็อาจจะไม่ถูกต้อง 100% ผมกำลังปรึกษาเพื่อนๆที่เก่งฟิสิกส์ ว่าการคำนวณนี้มีจุดพลาดอะไร
และการคำนวณแบบความเร็วสัมพัทธ์แบบของคุณ Torque ก็เป็นไปได้ครับ ผมก็ไม่เก่งฟิสิกส์ มากมายอะไร ผมกำลังพยายามนั่งอ่านและทำความเข้าใจอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2016, 11:13:03 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ไม่แน่ใจว่า video ต้นฉบับเป็น 25 FPS หรือเปล่านะครับ
ที่พอ upload ขึ้น Youtube ทำเป็น 30 FPS
เข้าใจว่าจะมีการแทรกเฟรมซ้ำเข้าไปเป็นระยะๆ

ถ้าในคลิปตั้งแต่ CLS เริ่มเข้ากล้องจนถึงชน
มีภาพเกี่ยวข้องทั้งหมด 17 เฟรม คาดว่าจะต้องมีเฟรมที่ถูกแทรกซ้ำปนอยู่ด้วย
ทำให้อาจคำนวณลำบาก และประมาณหาระยะที่รถเคลื่อนที่จริงๆจากภาพลำบากพอสมควร

-----------------------------

อาจลองคิดวิธีอื่นดู โดยลองหาความเร็วสัมพันธ์ของ CLS เทียบกับรถที่มีกล้อง

พบว่า CLS วิ่งเข้ากล้องจนแซงรถที่มีกล้องพ้น 1 ช่วงคันในระยะประมาณเวลา 3 เฟรม(ที่ไม่ซ้ำกัน)
นั่นคือ 3 เฟรมมีระยะเวลาเท่ากับ --->  3/25 วินาที
ClS ยาวประมาณ 5 เมตร

ความเร็ว [cls เทียบ กล้อง ] = 5*(25/3)*3.6 = 150 km/h

ดังนั้นเราจะได้ความสัมพันธ์
ความเร็ว CLS = 150 + ความเร็วของรถที่มีกล้อง

ถ้ารถที่มีกล้องวิ่งด้วยความเร็วคงที่ 60 km/h
CLS จะวิ่งด้วยความเร็ว = 150+60 = 210 km/h

ถ้ารถที่มีกล้องวิ่งด้วยความเร็วคงที่ 80 km/h
CLS จะวิ่งด้วยความเร็ว = 150+80 = 230 km/h

อันนี้คิดแบบหยาบๆคร่าวๆเท่าที่ดูได้จากคลิปนะครับ
จริงๆมันอาจจะ 3 เฟรมนิดๆก็ได้ ความเร็วที่ได้ออกมาก็จะต่ำลงอีกเล็กน้อยครับ

เห็นด้วยครับ ผมก็ลืมคิดไปว่าพออัพขึ้น Youtube แล้วมันถูก convert
กล้องติดรถยนต์ G50 ที่ผมใช้ยังแค่ 10 f/s
ส่วนความเร็วรถยนต์เจ้าของกล้อง ผมว่าก็หาได้ไม่อยาก ถ้าทราบจำนวนเกาะขาว-แดง เอามาหาระยะที่รถเจ้าของกล้องเคลื่อนที่ และคำนวณทียบกับเวลา แต่ทั้งนี้ก็ติดเงื่อนไขภาพในกล้อง ที่ไม่รู้ว่าภาพต้นฉบับ กี่ f/s

ผมนั่งดูคลิปแบบละเอียดอีกที ในช่วง 0.3 วินาที ที่เราสนใจนั้น ทั้ง 30 frame ไม่มีภาพซ้ำกัน มีแบบเหมือนมากๆอยู่ 3 เฟรม คือ frame 1 กับ frame 2 และ frame 30 กับ frame 1 ของวินาทีที่ 4
แต่ทั้ง 3 frame ที่เกือบเหมือนกันนั้น ก็ไม่เหมือนซะทีเดียว 100 % ยังมีจุดแตกต่างในภาพ

ดังนั้นผมจะ อนุมานเอาว่า clip จาก  Youtube นี้มี frame rate เดียวกันกับ คลิปต้นฉบับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
เห็นในเพจ CSI la มีรูปกู้ภัยบอกว่ารถ cls ที่จอดอยู่โรงพักเข็มไมค์ค้างอยู่ ที่ 200 ครับ

เฮ้อ!!! เห็นข่าวนี้แล้วหงุดหงิด ฮ่าๆ

คร่าวๆนะครับ

สีเหลืองคือระยะทาง
CLS ห่างจาก Fiesta ประมาณ 21.6m
หรือประมาณรถ 5 คัน (ความยาวของ prius)

คำนวณละเอียดขึ้นตามที่คุณ Visual ทำกราฟฟิคมาให้
ตั้งแต่ 21.0 m -21.9 m
โดยครอบคลุมทุกตัวแปร ที่ไม่แน่นอน

รถ Prius ไม่ได้หยุดนิ่งอยู่กับที่นะครับ
เฟรมแรกที่เราเริ่มสนคือเฟรมที่หัว CLS เริ่มโผล่เข้ามาในกล้อง Fiesta ก็วิ่งอยู่ และวิ่งต่อไปเรื่อยๆ
เราเห็นในภาพในกล้อง Fiesta อยู่ตำแหน่งใกล้ๆที่เดิมของกรอบวีดีโอ ตั้งแต่ CLS เริ่มโผล่ ถึงจุดที่ถูกชน
เพราะว่ารถคันที่มีกล้องวิ่งด้วยความเร็วใกล้เคียงกับ Fiesta

ทีนี้ที่ท่านใช้กราฟฟิคประมาณจากภาพที่เห็นจากกล้อง มุมที่ CLS เริ่มโผล่หัวไปจนถึงท้าย Feista
ประมาณว่า 22 m  เหมือนๆกันทั้งเฟรมที่ 8 และเฟรมที่ 24 ใช่ไหมครับ

มันหมายความว่า ถ้าเราจะวัดระยะทาง จากตำแหน่งบนถนน ณ จุดที่ CLS เริ่มโผล่หัวมาบนกล้อง
จนถึงตำแหน่งบนถนน Iณ จุดที่วิ่งไปชน Fiesta ไม่ได้เท่ากับ 22 เมตร

แต่ระยะทางจริงๆ ที่ CLS วิ่งไปได้ ตั้งแต่โผล่หัวเข้ากล้อง จนไปชนท้าย Feista
จะเท่ากับ = 22 เมตร+ [ความเร็ว Fiesta ซึ่งบังเอิญวิ่งเร็วพอๆกับคันที่มีกล้อง]x[เวลา 16/30 วินาที]

เช่นสมมุติว่า Fiesta วิ่งด้วยความเร็วเท่ากับ 60 km/h
ระยะทางจริงที่ CLS วิ่งได้ ตั้งแต่โผล่หัวเข้ากล้อง จนไปชนท้าย Feista
จะเท่ากับ = 22 เมตร+ [60/3.6]x[16/30]
             = 22+8.89 = 30.89 เมตร

ลองเอา 30.89 ซึ่งคือค่า ระยะทางที่ CLS น่าจะวิ่งได้จริง (โดยประมาณ) หารด้วยเวลา แล้วแปลงหน่วยออกมาให้เป็น km/h
จะได้ความเร็ว CLS = 30.89/(16/30)*3.6 = 208.51 km/h

--------------------------------------------------------------------

ทีนี้ถ้าคิดแบบ ความเร็วสัมพัทธ์บ้าง

ถ้าดูจากตารางช่องที่เส้นสีส้ม = 22 m และจุดชนคือเฟรมที่ 24
ซึ่งก็คือมุมล่างซ้ายสุดของตาราง จะได้ตัวเลขในตาราง =  150

-------------------------------------

ซึ่งถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ตัวเลขที่ได้ในตาราง
จะเป็นความเร็วสัมพัทธ์ ของ CLS เทียบกับ Feista
หมายความว่า CLS เร็วกว่า Feista อยู่เท่าไหร่
ดังนั้นถ้า ตัวเลขในตาราง = 150 ก็น่าจะหมายความว่า CLS วิ่งเร็วกว่า Feista อยู่ 150 

---------------------------------------

ถ้าคิดความเร็วสัมพัทธ์

[ความเร็ว CLS เทียบกับ Fiesta] = [ความเร็ว CLS เทียบโลก] - [ความเร็ว Fiesta เทียบโลก]

ย้ายข้างสมการจะได้

[ความเร็ว CLS เทียบกับ Fiesta]+ [ความเร็ว Fiesta เทียบโลก] = [ความเร็ว CLS เทียบโลก]

---------------------------------------

ดังนั้นความเร็วของ CLS เทียบกับโลก
ก็น่าจะเท่ากับ =  150 + ความเร็วของ Feista

ถ้า Fista วิ่งด้วยความเร็วคงที่ 60 km/h
CLS จะวิ่งด้วยความเร็ว = 150+60 = 210 km/h

ถ้า Fista วิ่งด้วยความเร็วคงที่ 70 km/h
CLS จะวิ่งด้วยความเร็ว = 150+70 = 220 km/h

ถ้า Fista วิ่งด้วยความเร็วคงที่ 80 km/h
CLS จะวิ่งด้วยความเร็ว = 150+60 = 230 km/h

สังเกตุว่าถ้าสมมุติความเร็วของ Fiesta เอาไว้ประมาณ 60 km/h เท่าๆกัน
คำนวณทั้ง 3 วิธี จะได้ความเร็ว CLS ออกมาพอๆกันเลยคือ 210 km/h

คิดแบบนี้ถูกไหมครับ ลองช่วยเช็คให้หน่อยครับ?
ถ้าผิดผมจะลบข้อความของผมออกก่อน เพื่อกันสับสนครับ

ผมก็ไม่เก่งฟิสิกส์มากนะครับ อาศัยขุดความรู้ ม ปลาย มา แต่สื่งที่คุณ  Torque ก็มีหลักการมากๆ เลยน่าจะถูกต้องกว่าของผม
เพราะผมพลาดตรงระยะทางที่เปลี่ยนไป ผมใช้แค่ v=s2-s1/t2-t1
แต่ความเป็นจริง เฟียสต้าไม่ได้หยุดนิ่ง จาก frame 8 ที่เอามาคำนวณ จนถึง frame 24 ~27 มีการขยับไปข้างหน้าเรื่อยๆ
ในความเป็นจริง ตอนที่ CLS วิ่งเข้าใกล้เฟียสต้า ตัวเฟียสต้าเองก็วิ่งหนีไปเรื่อยๆ ระยะทางมันแปรผัน แต่หดสั้นลงเรื่อยๆ เพราะ CLS วิ่งเร็วกว่า
ผมคิดว่าจะลองคำนวณทุกช่วงระยะ เส้นสีส้ม ถ้าความเร็ว CLS คงที่ แต่ก็คงมีเพี้ยน เพราะก่อนชน เหมือน CLS จะเริ่มชะลอ ความเร็วแล้ว ตอนเริ่มเบียดฟุตบาท (แต่มองไม่เห็นไฟเบรค LED)

ออฟไลน์ Smith686

Update คดีรถเบนซ์
1. พนักงานจากกรุงเทพประกันภัยบอกมาว่า รถทะเบียน ษง 3333ของนายนายเจนภพ วีรพร เคยมีประวัติการชนมาทั้งหมด 5 ครั้ง  4 ครั้งเเรกเป็นชื่อของคนอื่น???
2. รถคันนี้ไมค์ค้างอยู่ที่ 200 กม/ชม เเสดงว่าตอนขับมาชนรถของสองนักศึกษาปริญญาโทรถเบนซ์ CLS63 AMG ต้องขับมาด้วยความเร็วเกิน 200 กม/ชม เเน่นอนเพราะรถของนักศึกษายังวิ่งอยู่ด้วยประมาณ 80 กม/ชม เเต่ขอฝากผู้เชียวชาญเรื่องนี้ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ
3. มีพยานเห็นว่า CLS63 ของนายเจนภพเเซงซ้ายมาตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2016, 12:42:49 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ Volta

กล้องของกรมทางหลวงบริเวณนั้นไม่เลยเหรอครับ ผมว่ามันต้องมีสักตัวสองตัวสิน่า

อีกอย่าง สมัยนี้คนติดกล้องหน้ารถกันเยอะขึ้น ผมว่าเดี๋ยวอาจจะมีภาพจากกล้องหน้ารถคนอื่นๆเพิ่มเติมมาอีกแน่ๆครับ  ตอนนี้กระแสโซเชี่ยลเริ่มกระจายไปแล้ว ยิ่งที่คุณกนกถามตำรวจแล้วอ้ำๆอึ้งๆ ก็ทำให้หลายคนไม่พอใจเหมือนกันครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
เห็นในเพจ CSI la มีรูปกู้ภัยบอกว่ารถ cls ที่จอดอยู่โรงพักเข็มไมค์ค้างอยู่ ที่ 200 ครับ

เฮ้อ!!! เห็นข่าวนี้แล้วหงุดหงิด ฮ่าๆ
เรื่องเข็มวัดความเร็ว ผมว่าต้องมีรูปมายืนยันครับ เพราะ CLS AMG คันนี้คงไม่ใช่รถจาก MBTH
ซึ่งถ้าไม่ใช่รถสเปก​ไทย ส่วนมากก็จะเป็นรถอังกฤษ​ โดยรถอังกฤษ​นั้นมาตรวัด​จะเป็นหน่วยไมล์ต่อชั่วโมง
ถ้าดูแค่ "ตัวเลข" ผ่านๆ 200 mph นี่ประมาณ​ 320 km/h เลยนะครับ

แต่จากความรู้สึก​ผมต้องระดับ 160 km/h+ แน่ๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สยองจริงๆนะครับ โดนชนท้ายที่ความเร็ว200

ออฟไลน์ Smith686

เมื่อเวลา 19.00 น.วัน เดี่ยวกัน ที่สภ.พระอินทร์ราชา อ.บางปะอิน จ.พระนครศรีอยุธยา พล.ต.อ.พงศพัศ พงษ์เจริญ รอง ผบ ตร. พร้อมด้วยรองผบช.ภาค 1 ผบก.ภ.จว.พระนครศรีอยุธยา เข้าตรวจสอบรถยนต์ทั้งสองคัน ที่เกิดเหตุ เพื่อตรวจสอบหาจุดชนและที่นั่งของผู้เสียชีวิตโดยพบว่ารถยนต์ฟอดร์ถูกชนเสียหายอย่างหนัก

พล.ต.อ.พงษ์พัศ กล่าวว่า ทางผบ.ตร.ได้มอบหมายให้เข้ามาติดตามความคืบหน้าของคดีเพราะที่สนใจของสังคม และให้เกิดความเชื่อมันในการทำงานของเจ้าหน้าที่ตำรวจ และเพื่อให้ข้อเคลือบแคลงสงสัยของสังคมและประชาชนต่อการทำงานของ เจ้าหน้าที่ตำรวจในการสอบสวนสืบสวนของคดีนี้ จึงมีคำสั่งเปลี่ยนพนักงานสอบสวน ในคดีรถชนนี้ โดยให้ ทาง พ.ต.อ. สุรินทร์ ทับทันบุปผา รองผบก.ภ.จว.พระนครศรีอยุธยา พร้อมด้วย พ.ต.อ.เอกราช อุ่นเจริญ ผกก.สอบสวน ภ.จว.พระนครศรีอยุธยา เข้ามาทำการสอบสวน ทำคดีนี้แทน และตั้ง พ.ต.อ.ภูดิท ชนะคชภัทร์ รองผบก.ภ.จว.พระนครศรีอยุธยา สอบข้อเท็จจริงในการปฎิบัติหน้าที่ของ พนักงานสอบสวน ที่ทำหน้าล่าช้าและเกิดความเคลือบแคลงสงสัยของสังคม หากพบว่ามีการกระทำความผิดจะดำเนินการในเรื่องของวินัยต่อไป ทีมสอบสวนเป็นทีมที่เพิ่งมีการแต่งตั้งให้ไปปฎิบัติหน้าที่ใหม่ มีความรู้ความสามารถ มีประสบการณ์ในการทำงานเรื่องของสอบสวนมาแล้วหลายคดี ขอให้พ่อแม่พี่น้องประชาชนเชื่อในการทำงานของเจ้าหน้าที่ตำรวจได้ว่าจะไม่มีการช่วยเหลือใคร นอกจากนี้ยังได้ประสานกับทางกองบังคับการพิสูจน์หลักฐาน ให้เข้ามาตรวจสอบในเรื่องนิติวิทยาศาสตร์ ในเรื่องของทิศทางการชนและความเร็วของรถ
http://www.matichon.co.th/news/74460

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
ไม่แน่ใจว่า video ต้นฉบับเป็น 25 FPS หรือเปล่านะครับ
ที่พอ upload ขึ้น Youtube ทำเป็น 30 FPS
เข้าใจว่าจะมีการแทรกเฟรมซ้ำเข้าไปเป็นระยะๆ

ถ้าในคลิปตั้งแต่ CLS เริ่มเข้ากล้องจนถึงชน
มีภาพเกี่ยวข้องทั้งหมด 17 เฟรม คาดว่าจะต้องมีเฟรมที่ถูกแทรกซ้ำปนอยู่ด้วย
ทำให้อาจคำนวณลำบาก และประมาณหาระยะที่รถเคลื่อนที่จริงๆจากภาพลำบากพอสมควร

-----------------------------

อาจลองคิดวิธีอื่นดู โดยลองหาความเร็วสัมพันธ์ของ CLS เทียบกับรถที่มีกล้อง

พบว่า CLS วิ่งเข้ากล้องจนแซงรถที่มีกล้องพ้น 1 ช่วงคันในระยะประมาณเวลา 3 เฟรม(ที่ไม่ซ้ำกัน)
นั่นคือ 3 เฟรมมีระยะเวลาเท่ากับ --->  3/25 วินาที
ClS ยาวประมาณ 5 เมตร

ความเร็ว [cls เทียบ กล้อง ] = 5*(25/3)*3.6 = 150 km/h
หมายความว่า  cls เร็วกว่ากล้องอยู่ 150

ดังนั้นเราจะได้ความสัมพันธ์
ความเร็ว CLS = 150 + ความเร็วของรถที่มีกล้อง

ถ้ารถที่มีกล้องวิ่งด้วยความเร็วคงที่ 60 km/h

ถ้ารถที่มีกล้องวิ่งด้วยความเร็วคงที่ 80 km/h
CLS จะวิ่งด้วยความเร็ว = 150+80 = 230 km/h

อันนี้คิดแบบหยาบๆคร่าวๆเท่าที่ดูได้จากคลิปนะครับ
จริงๆมันอาจจะ 3 เฟรมนิดๆก็ได้ ความเร็วที่ได้ออกมาก็จะต่ำลงอีกเล็กน้อยครับ

เนื่องจากเราหาระยะทางจริงบนถนน ตั้งแต่ cls เริ่มเข้ากล้อง
จนถึงจุดที่ชนได้ค่อนข้างลำบากจากมุมกล้องเฉียงๆ เพื่อเอามาหารเวลา
คำนวณเป็นความเร็วเฉลี่ยน่าจะลำบาก

นอกจากเจ้าหน้าที่แล้วคงไม่มีใครเข้าไปวัดระยะทางจริงได้สะดวก
และก่อนชนความเร็วก็ลดลงเนื่องจากไปแปะกับฟุตบาทด้วย

แต่ถ้าอยากรู้ว่าขับมาเร็วประมาณเท่าไหร่
หา ความเร็วตอนที่แซงรถคันที่มีกล้องง่ายกว่าไหมครับ
เพราะอย่างที่คำนวณข้างบน พอจะหาความเร็วสัมพัทธ์

ได้คือ

-------------------------------------

ซึ่งถ้า 1 บล็อคคอนกรีตมีระยะทางประมาณ 10 m
เราก็พอจะคำนวณหาความเร็วของ รถที่มีกล้องได้
เนื่องจากตอนรถที่มีกล้อง เริ่มวิ่งทับเส้นต้นบล็อคคอนกรีต
จนวิ่งสุดบล็อคแรก ในคลิปวีดีโอนับได้ 10 เฟรมที่ไม่ซ้ำกัน

นั่นคือรถที่มีกล้อง เคลื่อนที่ 10 เมตร ในเวลา 10/25 วินาที

คำนวณหาความเร็ว

V = s/t =  10/(10/25) = 25 m/s

แปลงหน่วยให้เป็น km/h

25 m/s -->   25x3.6 = 90 km/h 

หมายความว่ารถที่มีกล้องขับด้วยความเร็วประมาณ 90 km/h

ดังนั้นจากความสัมพันธ์

แทนค่าความเร็วของรถทีมีกล้อง = 90 km/h เข้าไปจะได้
ความเร็ว CLS = 150 + 90 = 240 km/h  โดยประมาณ ??
a = F/m