ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการลองรถหน่อยครับ ทำไมได้ขับนิดเดียวเอง  (อ่าน 5057 ครั้ง)

ออฟไลน์ rikimaru01

• Newbie
  • *
เมื่อวันก่อนผมไปลอง nissan sylphy สาขาตรงใกล้ๆ รถไฟฟ้าแบริ่งครับ แล้วปรากฏว่าได้ลองเป็นระยะทางสั้นๆ มากๆ ครับ แค่ยูเทิร์นเดียว จากโชว์รูมเท่านั้นครับ ไม่น่าจะถึง 1 กิโลด้วยซ้ำครับ เหยียบสูงสุดยังไม่ถึง 80 เลย  ผมเลยถามเซลว่าจะขอวนอีกรอบได้หรือไม่ เซลตอบว่าไม่ได้ครับ
อยากจะถามว่า
1. นี่เป็นเรื่องปกติของการลองรถรึเปล่าครับ
2. แล้วจะทำยังไงเพื่อที่จะทดสอบสมรรถณะ ของรถให้มากที่สุดอะครับ คืออยากเหยียบให้ถึงซัก 100 อะครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
แลัวแต่ศูนย์เลยครับบางศูนย์ให้วิ่งไกลได้  ของผมเจอประสบการณ์ toyota ราชพฤกษ ให้ลองขับ prius ได้แค่รอบศูนย์ คือห้ามออกถนนใหญ่
ผมว่าลองเปลี่ยนศูนย์ดูเลย ของแบบนี้ลองสั้นๆ จับความรู้สึกไม่ได้เลยนะครับเนี่ย

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
แล้วแต่ครับ อยู่ที่ศูนย์ และสำหรับผม แปลว่าเขาไม่เต็มที่กับบริการ ซื้อไปกลัวต้องง้อเซลส์
ผมลอง bmw ทั้ง f30 x1 18i. X1 20d. X3. วนแต่ลัคันไม่ต่ำกว่า 25 โล เส้นพระราม 2 ไม่เห็นว่าไร

ของยังงี้ต้องลองครับ ไม่ให้ก็ไม่ซื้อครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
ตอนไปขอลองเจ้าbt pro ที่ศูนย์พระราม7 ครั้งแรกเซลบอกผมว่ารถคันที่มีมันไม่มีทะเบียน
เลยได้แค่วนอยู่ในศูนย์ แต่เซลเขาก็บอกว่าอีก2--3วันอีกคันจะมาคันนั้นขับไปข้างนอกได้
.
.
.
นี่คงเป็นเหตุผลหนึ่งด้วยมังคับที่บางศูนย์ให้ลองรถได้ระทางสั้นๆ หรือได้แค่วนอยู่ในศูนย์
ถ้าอยากลองแบบไกลๆหน่อยคงต้องออกไปแถวศูนย์ชานเมืองน่าจะพอได้วิ่งได้ยาวๆหน่อย

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• Jr. Member
  • **
แล้วแต่ศูนย์เลยครับ
ล่าสุดไปลอง Subaru XV ที่ศูนย์วิภาวดีมา
ขับไปเกือบถึง Central วนกลับมายูเทิร์นแถวรามอินทรา
ถามเซลล์ก่อนลองว่าได้ถึงไหน
เซลล์บอกเต็มที่เลยพี่
ได้ใจจริงๆ

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
แล้วแต่ศูนย์ครับ  

เคยไปลอง Mazda2 ศูนย์ Mazda ตรงข้าง รร. หอวัง  
พี่เซลล์ให้กดจนจั้มคอสะพานเลย จากนั้นก็ให้ไปลองอัดบนเส้นวิภาวดีอีก  
ประทับใจช่วงล่างของมันมากครับ  รถที่บ้านทุกคันยังไม่กล้าใส่เต็มขนาดนี้

ออฟไลน์ Minny

แล้วแต่ศูนย์ แล้วแต่รถด้วยค่ะ และเหตุผลที่ว่าทำไมบางศูนย์ลองได้แค่ระยะทางสั้นๆ บางศูนย์มีรถทดสอบรุ่นนั้นๆ แค่คันเดียว การทดลองขับก็เลยใช้เวลานานไม่ได้ ส่วนเรื่องอุบัติเหตุ อันนี้ดูแล้วก็น่าจะเกี่ยวข้อง เพราะผู้ที่มาทดลองขับมักจะไม่เคยขับรถรุ่นนั้นๆ มาก่อน ถ้าไม่รู้วิธีขับที่เหมาะสมกับรุ่นนั้น ก็เพิ่มโอกาสการเกิดอุบัติเหตุได้  ประมาณนี้ค่ะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ rikimaru01

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ เด๋วจะลองเปลี่ยนศูนย์ดู แต่รถที่ผมลองก็มีทะเบียนแล้วนะครับ อยู่ชานเมืองด้วย จริงๆ น่าจะให้วิ่งบางนาตราดได้นะครับ จะได้วิ่งเร็วหน่อย

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• You'll never walk alone
ผมไม่แน่ใจเหตุผลของแต่ละศูนย์นะครับ

แต่ตอนก่อนผมซื้อวีออส ผมลองขับรุ่นเดียวกับที่ผมจะซื้อ โดยเซลล์ให้ผมลองขับได้ทั้งวัน

แถมผมพาขับกลับไปแวะเอาของที่บ้านได้อีก (รวมระยะทางประมาณ 30 กิโลเมตรที่ลองขับ)

ปล. เซลล์น่ารักมาก ถ้าผมยังไม่มีแฟนนะ .........ฮื้มมมมมม!!!
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ mothsan

บางที่เอารถป้ายแดงมาให้ทดสอบครับจึงหายออกข้างนอกครับ เพราะไม่มีประกัน
ไหนจะต้องมาบิว ส่งลูกค้าอีกเห็นมากับตา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แล้วแต่ 0 ด้วยแหละครับ

แต่เคสนี้ผมว่ามันน้อยไปนะ

ปล.เวลาจะลองรถตลาดๆหน่อย ผมจะไปลองพวกที่ติดกับถนนเส้นใหญ่ๆ

เช่นติดกับบางนา ตราด เงี้ย มันจะได้กลับรถไกลๆ มีที่ให้ลองเหยียบบ้าง เบรกแรงๆบ้าง

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ผมไปลอง BT50Pro เค้าก็ให้วนแค่ในศูนย์ครับ เปลี่ยนได้ถึงแค่เกียร์ 2 เอง
ฮ่าๆๆ วนๆ อยู่ไม่ถึง 500 เมตรด้วยมั้งครับ ศูนย์อยู่ติดถนนใหญ่ ข้างละ 5 เลนด้วยนะครับ

สมัยก่อนเคยไปลอง Cefiro A32 เมื่อ 13ปีที่แล้ว ที่ศูนย์วิภาวดี ที่บ้านมีแต่รถเกียร์ธรรมดา
แล้วคันนี้มีแต่ Auto เลยบ่นๆให้พี่เซลล์ฟังเกียร์ Auto มันอืด พี่แกเหยียบปรู้ดดด ใจหายวาบเลยครับ
สมัยก่อนมันก็แรงอยู่นะครับ เจ้า Cefiro เนี่ย เทียบกับรถคันอื่นทั่วๆไป เลยตกลงซื้อเลย
ผิดกับ Camry ที่ไปลองก่อนหน้านี้ เซลล์ขับอยู่แค่ที่จอดรถบนอาคารของศูนย์ขึ้นลง 2 ชั้น จบ...

สุดท้ายแล้วจะให้ลองสั้นหรือลองยาวๆ
น่าจะเรื่องประกันภัย ว่ารถไม่ได้ทำด้วยรึเปล่า ยังไงลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

สงสัยเพราะแถวนั้นการจราจรคับคั่งด้วยมั้ง ไม่ก็

กลัวโดนรถไฟฟ้าตกลงมาทับรถ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ไปลอง BT-50 Pro ที่ Sime Darby Mazda ศรีนครินทร์ ออกถนนหน้าศูนย์ครับ U-Turn เดียวเองครับ ไม่ถึง 2 กิโลเมตรเลยมั้ง

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ถ้า ศูนย์ ไม่พร้อมจะให้ทดสอบรถ บอกว่าไม่มีรถให้ทดสอบยังดูดีกว่าให้วนอยู่แต่ในศูนย์
อยากถามว่าการวนแค่ในศูนย์เนี่ย มันได้ความรู้สึกอะไรบ้าง  การทรงตัวไม่ได้ การเร่งไม่ได้
ความนิ่งที่ความเร็วสูงไม่ได้  การเร่งแซงไม่ได้ การยึดเกาะถนนขณะเข้าโค้งไม่ได้
สรุปว่าที่ผมได้รับรู้คือ เออรถคันนี้แอร์เย็นเร็วดี เครื่องเสียงใช้ได้ หน้าปัดสวยดี วิทยุใช้งานยากไปนิด

ออฟไลน์ peak14405

ผมว่าแล้วแต่ที่นะ

ก่อนซื้อ S60 ขึ้นทางด่วนไปกลับร่วม 40 โลเลยครับ

ทิตย์ที่แล้วไปลอง DS3 มา ไปกลับเกือบ 60 โล วิ่งกันมันกระจายมาก

ออฟไลน์ Xenix

• **
แล้วแต่ศูนย์กับเซลมั้งคับ ตามความคิดผมนะ
เคยไปลอง ครูซดีเซล ที่เชฟตรงราชเทวี
เซลบอกตามใจเลยคับ เลยเอาขึ้นทางด่วนไปเชียงรากซะ
ขอลองกด170ยังได้ เซลใจถึงมากก
ผิดกับ ฮอนด้าเตาปูน
ขอลองเอาไปขึ้นทางด่วนหน่อยนึงจากประชาชื่น ไปลงแจ้งวัฒนะ ก้ไม่ให้
ให้วนแค่เตาปูนไปถึงทางรถไฟเอง ความเรวสูงสุด60ได้มั้ง

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมไปลองฮอนด้าที่ไร โดนทุกที อย่าขับเร็วนะค่ะ อย่าเกินแปดสิบค่ะ ต้องกลับรถเเล้วค่ะ ลองได้เท่านี้ค่ะ

ออฟไลน์ mathician

ไปลองศูยน์อื่นต่อ
สงสัย ถ้าจะไปลองพวก Ferrari เค้าจะให้ลองไหม 100เมตร ก็ยังดี

ออฟไลน์ aoddy1

ปกติผมก็ขับวนๆแค่ในศูนย์บริการครับ ฟอร์ด+มาสด้าร่มเกล้า พื้นที่กว้างขวางดีส่วนมากจะลองหักเลี้ยวกระทันหันกับเบรค และอัตราเร่งช่วงต้นพอแล้วครับ เอาออกถนนใหญ่ก็กลัวจะเอารถทดสอบไปชนเพราะยังไม่คุ้นมือ

ออฟไลน์ bizinezz

• **
ไปลอง BT-50 Pro ที่ Sime Darby Mazda ศรีนครินทร์ ออกถนนหน้าศูนย์ครับ U-Turn เดียวเองครับ ไม่ถึง 2 กิโลเมตรเลยมั้ง

คุณLoft ผมไปขอTest driveที่นี่ ก็ได้ขับขึ้นทางด่วนไปบางพลี-บางนา ตราด-ศรีเอี่ยม-ศูนย์ นะครับ
ผมว่าขึ้นอยู่กับปัจจัยด้วย  อย่างแรกคือเซลล์ ว่าใจมั้ย
สอง มีรถว่างอยู่หรือเปล่า
สาม รถที่ว่าง มีประกันอะไรมาครบแล้วมั้ย?
สี่ ผมบอกเขาเลยว่าขอเทสไกลหน่อย นัดวันไหนพี่ว่างๆบ้าง? จัดมาเลย (ไกลมากเดี๋ยวช่วยออกค่ำน้ำมัน)

ส่วน เซลล์คนไหน หลังไมค์ได้ครับ