ผู้เขียน หัวข้อ: SUV กับเก๋ง Sedan อันไหนเหมาะกับวัยรุ่นหัดขับครับ  (อ่าน 7695 ครั้ง)

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
Re: SUV กับเก๋ง Sedan อันไหนเหมาะกับวัยรุ่นหัดขับครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 22:40:18 »
จากประสบการณ์ผม รถคันแรกที่ผมหัดขับเนี่ยw123 ตอนอายุ20 ผ่านมา9ปีละ

ผมว่ามือใหม่ได้ใช้รถคันใหญ่เนี่ยพอไปขับรถเล็กเนี่ยคล่องมากง่ายมาก สำหรับผมนะ

ส่วนเรื่องความคึกคะนองเนี่ย ขับรถไร ไซส์ไหนก็คึกได้ครับ

สำคัญคือครูคนแรกที่สอนขับรถครับสำคัญ ทักษะเกร็ดเล็กๆน้อย และเทคนิคขับขี่

และความรักตัวเอง บางทีประสบการณ์จะสอนน้องเองครับ

ตามวิถีชีวิต ผมว่าcx5 เข้าแก้บกว่าครับ ขับไป ใช้ไปทุกวัน ก็คล่องครับ

ออฟไลน์ tfirst01

Re: SUV กับเก๋ง Sedan อันไหนเหมาะกับวัยรุ่นหัดขับครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 23:50:29 »
ขอเห็นต่างจากหลายๆคห.ครับ
ผมว่ายุคนี้รถยนต์มันไม่ใช่สิ่งของฟุ่มเฟือยหรอกครับสำหรับวัยมหาลัย
มันคือการซื้อความปลอดภัยให้เค้า ถ้ามีกำลังพอก็ถือว่าไม่เสียหาย
ส่วนเรื่องจะสะปอยจะเหลิงนั้นมันมาจากการเลี้ยงดูตั้งแต่วัยเด็กมาแล้วล่ะครับ
สำหรับสองตัวเลือกนี้ลองนึกภาพเด็กมหายลัยขนเครื่องดนตรีขนเพื่อนเป็นขโยงๆก็คงไป cx5 ล่ะครับ

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 00:10:29 »
ขอโทษนะครับ พอดีไม่ชอบระบบเหมารวม นิสัยแบบไทยๆ เด็กแล้วไงอะตรับ ผมก็เรียนอยู่ปีสอง มธ รังสิตนี้แหละ แต่ส่วนไหญ่ที่เห็นพวกขับรถมารยาททรามๆ ก้พวกผู้ไหญ่ที่น่าเคารพทั้งนั้นอะครับ แล้วอยู่ดีๆจะมาเหมารวมว่าวัยรุ่นคึกคะนอง ไม่เหมาะกับนู่นกับนี้ได้ยังไง ของยังงี้มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับวัยซะหน่อย บางคนก็แก่แต่่อายุนะครับ

ออฟไลน์ ponggu52

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 01:18:18 »
ผมว่าอย่าคิดแทนเขาเลยครับ จะซื้อให้เขาขับทั้งทีถามเขาว่าเขาต้องการอะไร รถแบบไหนที่เหมาะกับเขา สมมุติคุณซื้อ accord ให้เขา รถคันใหญ่ หาที่จอดยาก ไม่อยากขับ แต่เขาอยากขับ Jazz เพราะขับง่าย จอดง่าย โดยเฉพาะในเมืองใหญ่

อีกอย่าง suvอย่าง cx5 ไม่โยนหรอกครับ ขนาดผมขับ ranger ยังมั่นใจเกือบเท่ากับเก๋งเลย

ดังนั้น ซื้อรถตามใจคนขับดีที่สุดครับ ความพอใจแต่ละคน แต่ละวัยไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 02:51:47 »
ขอโทษนะครับ พอดีไม่ชอบระบบเหมารวม นิสัยแบบไทยๆ เด็กแล้วไงอะตรับ ผมก็เรียนอยู่ปีสอง มธ รังสิตนี้แหละ แต่ส่วนไหญ่ที่เห็นพวกขับรถมารยาททรามๆ ก้พวกผู้ไหญ่ที่น่าเคารพทั้งนั้นอะครับ แล้วอยู่ดีๆจะมาเหมารวมว่าวัยรุ่นคึกคะนอง ไม่เหมาะกับนู่นกับนี้ได้ยังไง ของยังงี้มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับวัยซะหน่อย บางคนก็แก่แต่่อายุนะครับ
เป็นแนวโน้มด้านจิตวิทยาครับ ผมก็วัย 20 นิดๆ แต่เคยพบเจอพบปะกับวัยที่มากกว่าและน้อยกว่าหลายครั้ง ส่วนใหญ่วัยที่ช่วง 18 ไม่ถึง 25 จะมีโมเมนต์ที่ทำอะไรไม่คิดหน้าคิดหลังมากกว่าวัยที่อายุเกินไปกว่านั้น ด้วยประสบการณ์ ด้วยวิจารณญาณ อุปนิสัยพวกนี้ถูกระบุเป็นพื้นฐานในวิชาที่สอนเรื่องพัฒนาการมนุษย์อยู่แล้วครับ

อีกอย่างฝีมือการขับขี่ก็ค่อนไปทางด้อยประสบการณ์ เพราะเป็นช่วงวัยแรกๆที่พึ่งมีรถขับกัน เวลาพลาดมักแก้คืนกันไม่เป็น เหยียบเป็นอย่างเดียว

แต่ก็ไม่ใช่แล้วโตไปจะไม่เกรียน บางคนแก่หงำเหงือกจะ 60 แล้วยังเกรียนปาดหน้าชาวบ้านก็มี แต่มันพบเจอน้อยกว่าช่วงวัย 20 แน่ๆละ
H.

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 07:05:56 »
ขับเร็วรถอะไรก็น่ากลัวหมดครับ ลูกชายเพื่อนผม2คนขับเร็วมาก เพิ่งเรียนมหาลัยไม่นานเอาทั้งIsuzu D-Max Homda Accord G8 ไปชนซะยับทั้งคันแบบซ่อม6เดือนยังไม่ออกจากอู่เลย ล่าสุดมาซื้อVolvo S40 จากเพื่อนผมไปก็แอบเอาไปจูนกล่องและชนซะล้อแตก2วง ตอนซื้อไปยังไม่โอนเจอใบสั่งมาที่เจ้าของเก่าจับความเร็วได้170กม./ชม. เพื่อนผมบอกลูกชายขับโดนไป10กว่าใบแล้ว กลัวใจวัยรุ่นเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 07:34:40 »
ตัวที่มี abs กับ ถุงลมที่เยอะที่สุด .....

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 14:10:29 »
ตอนผมเพิ่งขับรถครั้งแรกในมหาลัย พ่อผมซื้อ "my ferrari" ให้ครับ เหยียบสนุกสะใจ
ผมมองว่าทั้ง 2 คันนั้นขับขี่ปลอดภัยไม่แพ้กัน แน่นอนว่าตัว SUV การเข้าโค้งกับวิ่งความเร็วสูงแล้วจะโยกมากกง่าตามลักษณะตัวรถแต่ Accord เองตอนวิ่งความเร็วสูงก็รู้สึกเบาๆไปเหมือนกันครับ แต่ SUV ให้เรื่องวิสัยทัศน์ดีกว่า
ยังไงซะผมเชียร์ cx5 ครับ เพราะถ้าเป็นคนมองยังไม่ละเอียด รถโปร่งกว่าน่าจะดีกว่า

ปล. ผมตั้งชื่อ volvoS60 ของผมว่า "my ferrari"