ผู้เขียน หัวข้อ: (Digest Review) Magnum Classic  (อ่าน 22686 ครั้ง)

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
(Digest Review) Magnum Classic
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 01:04:20 »
เนื่องจากใครๆ ก็พูดถึงไอ้เจ้าไอศกรีมนี่เสียเหลือเกิน ไหนทั้งแคมเปญโฆษณาที่อารมณ์แบบว่าหรูหราอู้ฟู่สุดวิเศษราวกับกินแล้วเป็นคนชั้นสูงรสนิยมดี ผมก็เลยหาเรื่องรีวิวเจ้านี่เสียเลยดีกว่า (ตอนแรกเกือบเขียนหัวให้งงเล่นๆ เป็นคำว่า User Review แล้วเชียว แต่มันขัดๆ)

Wall's Magnum Classic

ไอ้เจ้าไอศกรีมแม็กนั่มนี่มันคืออะไร? ทำไมมันฮือฮาได้ขนาดนี้

เมื่อสิบกว่าปีก่อน (จริงๆ ต้องเกือบยี่สิบปีได้แล้ว) วอลล์เคยเอาไอศกรีมเคลือบช็อคโกแล็ตมาขายสำหรับตลาดเด็ก นั่นก็คือแพ็ดเดิลป๊อบ แต่ก็ขาดไอศกรีมที่ให้มีความรู้สึกของผู้ใหญ่กินได้ เลยส่งแม็กนั่มมาขายตามตู้ไอศกรีมต่างๆ อย่าลืมว่าสมัยก่อนเกือบยี่สิบปีที่แล้วเซเว่นยังไม่แพร่หลาย โชห่วยจะเป็นแหล่งกระจายสินค้าที่ดีที่สุดอยู่ การวางแผนการตลาดสำหรับสินค้าตัวนี้ ตั้งไว้สำหรับผู้ใหญ่เป็นหลักๆ จึงตั้งกำแพงราคาได้หวาดเสียวสำหรับเด็กๆ ในตอนนั้นเป็นอย่างมาก นั่นคือ 20 บาท

(เท่าที่จำได้ เริ่มจาก 20 แล้วมันเด้งไป 25 ก่อนที่จะจบราคาลงที่ 30 บาทซะงั้น)

เงินแค่ยี่สิบบาทมันแพงกันแค่ไหนเชียว? ถ้าคุณเป็นเด็กตาดำๆ ที่โตมาในยุค 2533 - 2543 แล้วได้ยินราคานี้ในขณะนั้น คงเหมือนกับควักเงินไปห้าร้อยบาท ทั้งๆ ที่มันก็เป็นอีแค่ของกิน แถมต้องรีบกินก่อนมันละลายอีกต่างหาก (บ้าไปแล้ว!!!) ทำให้ถึงกับกลายเป็นของหรูหราไปในสายตาทันที สมัยผมเรียนอยู่ ใครเดินไปร้านโชห่วยแล้วออกมาพร้อมกับโชว์ไอ้เจ้าแม็กนั่มนี่ ถึงกับมีกราบกรานยอมศิโรราบกันทั้งโรงเรียน (มันแพงบรรลัยจริงๆ)

ปัญหาใหญ่ของมันก็คือ "ทำไมมันแพงได้ชิบหายวายวอดเยี่ยงนี้!" (โดยเฉพาะสำหรับเด็กๆ ในตอนนั้น) คำตอบมันอยู่ที่ช็อคโกแล็ต ปกติแล้วช็อคโกแล็ตที่เราซื้อกินตามร้านขายของทั่วไปนั้นราคาถูกแสนถูก (แทบจะเขวี้ยงหัวเล่นได้เลย โดยเฉพาะช็อคโกแล็ตรูปลูกบอล) แต่นั่นเป็นเพราะว่ามันคือช็อคโกแล็ตไขมันปาล์มผสมกับผงโกโก้และมีช็อคโกแล็ตแค่นิดหน่อยพองาม มันก็เลยมีราคาที่ถูกแสนถูก ผิดกับช็อคโกแล็ตแท้ๆ ที่ใช้ส่วนผสมอย่างอื่นที่ไม่ใช่ไขมันปาล์ม (อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ ว่ามันเอาอะไรผสม)

เพื่อนสนิทผมเคยบอกว่า ถ้าเป็นช็อคโกแล็ตแท้ๆ จะละลายเร็วมากโดยเฉพาะอยู่บนฝ่ามือ ส่วนช็อคโกแล็ตที่มีไขมันปาล์มเป็นส่วนผสมหลักมันจะแข็งตัวอยู่อย่างนั้น ละลายในปากเร็วกว่าบนฝ่ามือ (รู้นะกำลังนึกถึง M&M แต่อย่าลืมว่าไอ้นั่นมันเคลือบเปลือกนอกเลย) ทำให้ช็อคโกแล็ตแท้ๆ มันราคาแพงบรรลัยบัดซบสำหรับเด็กๆ เป็นอย่างมาก

เท่าที่จำได้ของการดำรงอยู่ของไอ้เจ้าไอศกรีมอร่อยเหาะราคากระชากเลือดเด็กๆ เหมือนผมเห็นมันครั้งแรกตอนปี 38 แล้วหายวับไปตอนปี 40 ไม่ก็ 43 ทำให้เป็นที่โจษจันท์สำหรับคนที่ได้เคยลิ้มรสความอร่อยของช็อคโกแล็ตแท้ๆ บนไอศกรีมราคาแพงบัดซบว่า "ชีวิตนี้กูขอได้ลิ้มรสไอ้แม็กนั่มบ้างเห๊อะ อย่าเลิกขายมันสิฟะ" (ก่อนที่ฮากเกนดาสมาทำตลาดในไทยกับไอศกรีมที่มันจะแพงได้อีก!!!)

แล้วสักพัก เมื่อกลางๆ เดือนมิถุนายนที่ผ่านมา (บอลยูโรกำลังเตะเมามัน และ บาโลเตลี สไตร์คอะเกน) ก็มาเจอแคมเปญโฆษณาไอศกรีมราคาแพงบรรลัยสมัยเด็ก แต่คราวนี้มันแพงบรรลัยสำหรับคนวัยทำงานอย่างพวกเราด้วยราคา 40 บาท (ฟัคยูววววววววว) โอเค ถ้าคุณเป็นคนมีเงินอาจจะบอกว่า "โอ๊ย สี่สิบบาท เทียบกับไอศกรีมฮากเกนดาสถ้วยละสามร้อย โมเวนพิคถ้วยละสี่ห้าร้อย จิ๊บๆ" แต่ผมมันพวกคนทำงานหาเช้ากินค่ำ ยังมีชีวิตเป็นมนุษย์เงินเดือน ราคาเยี่ยงนี้สามารถกินข้าวอิ่มได้หนึ่งมื้อเชียว!!!!

หน้าตาของไอ้เจ้าไอศกรีมราคาแพงบรรลัยมันเป็นอย่างนี้

หน้าตามันไม่ได้ต่างไปจากเดิมหลังจากที่สร้างความเจ็บแสบให้กับกระเป๋าสตางค์ของผมเมื่อตอนสมัยเด็กเลยสักนิด แถมงวดนี้มีการอวดสรรพคุณว่า "ช็อคโกแล็ตเคลือบเป็นช็อคโกแล็ตแท้จากประเทศเบลเยียม" ตอกย้ำความหรูหราอู้ฟ่าไปกว่าเดิมยิ่งหนัก

แล้วใส้ในล่ะ ทำไมผมไม่พูดถึง ก็เพราะมันก็แค่ไอศกรีมวานิลลาน่ะสิ แต่ความพิเศษของมันก็คือ มันนุ่มละมุนลิ้นมากกว่าไอศกรีมวานิลลาแบบถ้วยของวอลล์แค่นั้นเอง

แล้วเจ้าช็อคโกแล็ตที่เคลือบนี้เป็นอย่างไรบ้าง ถ้าเทียบกับเมื่อก่อน ผมขอบอกไว้อย่างเดียวเลยว่า มันไม่เคยต่างสักนิด อย่าริอาจกัดแค่เปลือกนอกแล้วเอาลิ้นเลียแผล่บๆ เหมือนไอศกรีมทั่วๆ ไปอย่างเด็ดขาด ไอ้เจ้านี่เวลากินต้องกัดกร้วมไปเต็มๆ แล้วสักพักช็อคโกแล็ตมันจะละลายในปากถ้าคุณอมมันอีกสักพัก แล้วรสชาติของมันจะผสมลงไปกับเนื้อไอศกรีมวานิลลาของมัน ฉะนั้นใครเสียวฟันอาจไม่ชอบมันอย่างมากแน่ๆ กรุณาไปรักษาอาการเสียวฟันก่อนมากัดเจ้านี่จะดีที่สุด

ช้าก่อน! อย่าดูถูกอากาศเมืองไทย! เพราะอากาศบ้านเราเอื้ออำนวยต่อการละลายของไอศกรีมอย่างมาก โดยเฉพาะคนที่ชอบซื้อมาจากเซเว่นแล้วโยนเข้าตู้เย็นในช่องธรรมดา มันละลายเร็วมากๆ โดยเฉพาะเนื้อไอศกรีม ผมเคยพลาดมาแล้ว ใส่ช่องปกติเอามากัดกร้วม มันละลายอยู่ข้างใน ปรากฏต้องเอาทั้งแท่งยัดเข้าปากแล้วแหงนหน้ามองฟ้า ต้องสู้กับการละลายของทั้งเนื้อไอศกรีมและช็อคโกแล็ตข้างนอก แล้วต้องทนกระเดือกไอศกรีมในท่านั้น (ช่างเป็นภาพที่โคตรอดสูจริงๆ)

ก่อนจากไป เรายั่วภาพด้วยสิ่งนี้

อาห์ สี่สิบบาท ไอศกรีมเคลือบช็อคโกแล็ตการตลาดเทพที่ราคาแพงบัดซบ ทำร้ายกระเป๋าเงินในอดีต ปัจจุบัน ดีไม่ดี อนาคตด้วย
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
Re: (Digest Review) Magnum Classic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 02:28:10 »
จำได้เหมือนกัน ว่าเมื่อก่อนไม่มีปัญญาซื้อกินหรอก เหมือนจะไม่เคยกินเลยแหละตอนเด็กๆ
ตอนนี้ Magnum ออกมาหลายรุ่นมาก ผมชอบ double chocolate มากที่สุด
Temtation chocolate ก็อร่อย
แต่เกลียด caramel สุดๆเหมือนกัน

โค้กแบบเป็นกระป๋องก็เหมือนกัน ทำไมมันแพงจัง

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: (Digest Review) Magnum Classic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:53:55 »
อืม 

เพื่อนผมคนนึง เป็น แฟน แม็กนั่มเลยละ

เวลาเพื่อนผมกิน ไอศกรีมทีไร ก็กินแต่ แม็กนั่ม 

ส่วนตัวผมเเองเลย เคยลิ้มลองรสชาติ ตนเด็กๆได้ซัก 2 ไม้

หลังจากนั้น ไม่ได้ทานอีกเลย   ล่าสุด กิน ลาวา ไป   ;D

เพราะแม็กนั่มมันแพง บรรลัย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 13:58:26 »
เหมือนกระทู้วัดอายุเลย 555+
เมื่อก่อนเนี่ย มันคือไอติมในฝันเลย ผมอยู่ต่างจังหวัดความเจริญยังไม่เข้าถึง สมัยนั้นบ้านผมไม่มีหรอกครับ Swensens ,ฮาเก้นดาส 9ล9
มันก็มีแต่ไอติมแม็กนั่มนี้แหละที่แพงที่สุด ตอนนั้นได้เงินไปโรงเรียนวันล่ะสิบบาท (กินลูกชิ้นได้สี่ไม้เลยครับ)  ไม่มีได้กินหรอกครับแม็กนั่ม
พออายุได้ซักช่วงมัธยม มีเงินพอซื้อกิน ราคามันก็แพงขึ้นซ่ะจนนึกเสียดายเงิน เลยได้ซื้อกินแค่แท่งเดียวจริงๆ ครับ

ปล. อ่านกระทู้ ก็ไปจัดมากินซ่ะให้หายอยาก กลบปมตอนเด็กๆ 5555+

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 14:04:20 »
ท่านใดซื้อมารับประทาน กรุณาอย่าลืมอ่านคำเตือนล่ะ ไม่งั้นได้กินแม็กนั่มในท่า "กระเดือกแม็กนั่มเยี่ยงหมาหอนตอนสองยาม" แบบที่ผมเคยพลาดล่ะ (ฮา)
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 14:18:18 »
สมัยก่อนคิดว่ามันแพงมาก ไม่เคยซื้อกินเลย
ทีไอศครีมแพงๆเป็นร้อยดันกินได้ คงเพราะที่มันเป็นแท่ง เลยไม่คิดว่ามันควรแพงขนาดนี้

วันก่อนซื้อกินแล้วครับ เพราะ 40 บาท สมัยนี้ ข้าวจานนึงเองครับ โห้ อร่อยดีครับ

เมื่อกี้ว่าจะซื้อกิน เดินไป 7-11 หมดเกลี้ยง! เซ็ง!
 :'( :'( :'(

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 14:28:38 »
555 เห็นโฆษณาและนักศึกษาพูดถึงกันเยอะ

แต่ไม่เคยซื้อกินครับ เสียดายเงิน นึกถึงอดีตแล้วโลกมันเปลี่ยนไปจริงๆ

สมัยก่อนได้เงินไปโรงเรียนมัธยมต้นวันละ 2 บาท
ค่ารถ 1 บาท ไป-กลับ (น้ำมันดีเซลลิตรละ 3 บาท เบนซิน 4 บาท) สมัยนั้นยังไม่รู้ 5 รู้ 9
เหลือ 1 บาทไว้กินข้าวกลางวัน (กินก๋วยเตี๋ยว 1 บาท ส่วนน้ำดื่ม กินตามตุ่มที่ครูตั้งไว้)

สมัยไหนเหรอ

ประมาณ พ.ศ. 2531

สมัยที่หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ ฉบับละ 1 บาท (มี 12 หน้ามั้ง) (ปัจจุบัน กี่บาทไม่รู้ อ่านออนไลน์เอา)
ยาคูลท์ ขวดละ 1 บาท (ตอนนี้ ขวดละ 7 บาท ซื้อถุงละ 10 ขวด 65 บาท)
นมวัวแดง กล่องละ 1 บาท (ตอนนี้กล่องละ 12 บาทมั้ง ซื้อเป็นกล่อง ๆ ละ 3 โหล 263 บาท)
ฮอลล์แท้ 6 เม็ด 1 บาท (ตอนนี้ 2 เม็ด 1 บาท)
ฮอลล์ตานกแก้ว 10 ก้อน 1 บาท (ตอนนี้ไม่มีขายแล้ว)
ทองคำบาทละ 800 บาท (ปัจจุบัน บาทละ 24,000 บาท)

สมัยที่เล่น computer 80086 ผ่านหน่วยความจำ FTM (ปัจจุบันเป็น DDR x ไปซะแล้ว) เล่นโดยใช้ DOS 2.0
สมัยที่พิมพ์งานยังใช้ ราชวิถี และจุฬาเวอร์ด และยังได้ไปสอนครูที่โรงเรียนใช้คอมพิวเตอร์อยู่เลย

ยังได้ไปเข้าร่วม พฤษภาเลือด ก่อนจะกลายมาเป็น พฤษภาทมิฬ (ในปี 35)

หุหุ จขกท. พูดถึง Magnum แต่เราย้อนไปถึงนู่นเลยนะ
(ย้อนภาพ ให้เสียดายเงิน ถึงแม้เงินจะมีค่าลดลงก็เหอะ แต่เรายังใช้ "บาท" อยู่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 14:30:31 โดย promt »

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 14:46:39 »
กระทู้วัดอายุจริงๆด้วย 555

งั้นผมคงอายุพอๆกับ จขกท. ที่ทันเห็นตอนเปิดตัวของ "แม็กนั่ม"

ราคาอันแสนแพง (ในความคิดเด็กๆตอนนั้น) แต่ก็อยากลองบ้าง เพราะราคาที่แพงเนี่ยแหละ อยากรู้ว่ามันจะอร่อยเริ่ดขนาดไหน

แต่ก็ไม่เคยตัดใจซื้อได้สักที จนผ่านมาได้หลายปีอยู่ แม่จะซื้อไอติมให้ ก็เลยบอกว่าอยากลองแม็กนั่ม แล้วก็ได้ลองสมใจ

ผมว่า มันเด่นตรงที่ ชอกโกแลตที่เคลือบ หนา หวานนุ่ม เหมือนชอกโกแลตแท่งตามห้าง มากกว่า หวานแหลมๆ อย่างไอติมชอกโกแลตทั่วๆไป ไอติมวานิลลาก็หวานพอดีๆ ได้รสที่เป็นวานิลลา ไม่ใช่แค่ หวานๆ กับสีครีม

แต่ก็ไม่ค่อยได้กินบ่อยครับ จนกระทั่งทำงาน มีเงินเดือนเอง ก็ยังตัดใจซื้อไม่ค่อยลง 5555 ก็มันเล่นขึ้นราคาเรื่อยๆ 20 => 25 => 28 => 30 => 35 => 40

จริงๆตอนนี้เทียบกับรายได้ มันไม่ได้ถือว่าแพงเลย แต่ผมว่า ด้วยความที่มันเป็น Wall's ภาพรถมอเตอร์ไซค์พ่วงตู้ไอติม ภาพตู้ไอติมตามร้านโชว์ห่วย มันทำให้รู้สึกว่า เฮ้ย ยี่ห้อนี้ มันต้อง 10 บาท 20 บาท สิ (อย่าง คอร์นเนตโต้ 20 บาท ยังซื้อบ่อยกว่า) พอ 40 ซื้อไม่ลง ทั้งๆที่ swensens scoop ละ 39 บาท ก็ไม่ได้เยอะแยะ รสชาดก็คล้ายๆกันกับแม็กนั่ม ยังกินบ่อยกว่าแม็กนั่ม 

เพิ่งจะได้มากินอีกที ก็ไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ก็อร่อยดีครับ ชอบที่ชอกโกแลตหนา เคี้ยวมัน วานิลลานุ่มอร่อยเหมือนเดิม

ใครมีประสบการณ์กับ แม็กนั่ม ลองมาแชร์กันครับ (วัดอายุ) 5555

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 16:36:49 »
ตอนนั้น 20บาท ก็ไม่มีปัญญา ซื้อ  ตอนนี้ 40บาท  ก็ มีปัญญาซื้อครับ  แต่ไม่กิน   

กินแต่ลาวา  ยักษ์คู่  แพงสุดในของวอลล์ที่กิน  คอนเนตโต้ 

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 18:01:13 »
เคยทันสมัยแท่งละ25ตอนเด็กๆ แต่ไม่กล้าขอพ่อซื้อกิน(แพงเกิ้นนน) พึ่งจะมากล้ากินตอนอยู่มัธยม แต่นานๆๆๆๆๆมากถึงจะกินซักครั้ง อร่อยจริง แพงจริง ทุกวันนี้กินแต่ไอติมนมข้นกับคอนเนตโต้ เห็นกระทู้นี้แล้วอยากทันที  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 18:24:58 »
ตอนเด็กๆเคยกินครั้งเดียวครับ
แต่ตอนนี้รู้สึกว่าบูมมาก เลยซื้อกินมา2แท่งแล้ว
Truffle กะ Almond ผมชอบ Traffle มากกว่าอ่ะ (แต่มันก็อร่อยจริงทั้งคู่)
ส่วน Classic ยังไม่ได้ลอง เพราะมีตังอยู่100เดียว ไม่พอซื้อ ><"
แต่เดี๋ยวพอกินครบรสก็เลิกละ เสียดายเงิน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 18:43:25 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 21:18:52 »
กินมาแล้ว 2 รสครับ คือ Classic และ Almond ผมชอบ Almond มาก อร่อย
และแพ็คเกจ Magnum ใหม่นี้ ทำให้ใครหลายๆคนคว้ากระเป๋าตังค์ หยิบแบงค์ 20 บาท 2 ใบ
แล้วจ่ายไป พร้อมกับไอติมอันหรูเทพ เลยเชียว!!!
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 23:07:33 »
กระทู้นี้มีค่า40บาท เพิ่งโดนไปสดๆร้อนๆเลยหลังจากอ่านกระทู้นี้ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 23:16:07 โดย อันตัวข้าฯนี้มีนามว่า"หมู" »

ออฟไลน์ kengmania

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 01:09:22 »
วันก่อนเพิ่งลอง...หวานแสบคอจริงๆ กว่าจะหมดแท่งรู้สึกทรมานใจไปนิด กินแล้วเบื่อ ใหญ่เยอะเกิน
กลับไปกินท๊อปเทนช็อคโกแล๊ต 15 บาท กำลังดี
...หรือเรามันแก่เกิน..ไปเอง :- :-\
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 03:37:29 »
ผมงงมากทำไมอยู่ๆก็มาฮิตกัน

คือมันหยุดขายไปนานเหรอครับ

แล้วพึ่งกลับมาขายรึเปล่า

นึกว่ามีขายอยู่ตลอดซะอีก

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 14:47:49 »
มีขายอยู่ตลอดครับแต่ช่วงนี้เพิ่งกลับมาฮิตใหม่เพราะว่ามีการเพิ่มรสอื่นๆเพิ่มมากขึ้น ประกอบกับมีการใช้แผนการตลาดที่ให้ดาราทั้งหลายถ่ายรูปตอนกินไอติมลงอินสตราแกรม คนก็เลยอยากกินบ้างเป็นกระแสขึ้นมา
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 03:06:16 »
ผมก็เป็นคนนึง ที่ จัดไปแล้ว 2 แท่ง

แท่งแรก คืนวันพฤหัส นัดประชุมที่ Wash Planet ตามเคย
ระหว่าง รออะไรสักอย่าง ช่วง 5 ทุ่ม ใครสักคน พูดถึง Magnum
แล้วบอกว่า ช่วงนี้ จัดโฆษณาแหลกลาญ ถือเป็น แผนมาร์เก็ตติงที่เจ๋งมากๆ

เลยวานให้เจ้าต๊อบ กะตาเคี้ยง เจ้าของร้าน เดินไป 7-11 หัวมุมปากซอยถัดไป

ทั้งคู่กลับมา แต่ว่า ไม่มี รสดั้งเดิม Classic ที่ผมอยากกินให้หายคิดถึง
มีแต่ ช็อกโกแล็ต กับ อัลมอนด์ ผมก็ต้องจำใจกินช็อกโกแล็ตเข้าไป
ลักษณะเนื้อครีม มันก็เหมือนๆกับ Classic วนิลลา แหละครับ
เหมือนที่คุณท่านเจ้าของกระทู้บรรยายมาเลยนั่นแหละ

แท่งที่ 2 คราวนี้ ไกลถึงหัวหิน..

ระหว่าง ที่ต้อง รอให้บรรดา ดารา ทั้งหาย ร่วมกิจกรรม เก็บขยะ ตามชายหาดหัวหิน
กับ Toyota Prius ECO Challenge กันให้เสร็จ ผมกับต๊อบ รอไม่ไหว ตัดสินใจ
เดินออกมา หาทางกลับไปยังจุดจอดรถที่โรงเรียนใกล้กับวัด

มุมนึง นึกอยากกินไอศครีม แต่ทำไงดี?

ต๊อบมองเห็น 7-11 เลยหันมาถามว่า "Magnum ไหม?"
ผมตอบทันที "จัดไป!"

เดินเคี้ยวกร้วมๆ เข้าปาก ผ่านหน้า บรรดาน้องนางวัยคุณป้า หน้าร้านนวด Thai Massage ทั้งหลาย
สายตาที่มองมายังเราทั้งสอง ดูแปลกๆ แต่ก็ต้องทำเป็นไม่สนใจ เดินกลับไปยังจุดหมายของเราจนเจอ...

อิทธิพลของแคมเปญโฆษณาตัวนี้ ของ Unilever ถือว่าประสบความสำเร็จมากครับ

ส่วน Magnum นั้น หายไปจากตลาดพักนึงครับ ก่อนหน้านี้ มีขายอยู่น้อยมากๆ
ถ้าจำไม่ผิด มันต้องนำเข้า แบบเดียวับ เวียนเน็ตต้า นั่นแหละ
(เออ ผมชอบมากเลยนะ เวียนเน็ตต้า จู่ๆ มันก็หายไป เพราไม่ประสบความสำเร็จ
ในการทำตลาด อีกทั้ง ต้องนำเข้า การควบคุมคุณภาพเลยมีปัญหา เรืองการละลาย สูงมาก
ไม่คุ้มที่จะทำตลาดต่อในระยะยาว)

อ้อ ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆเลย รีวิว ได้มันส์มาก! ชอบๆๆๆ อยากได้แบบนี้...อีก

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 03:36:47 »
เมื่อวานนี้เอง ขับรถออกไปหน้าปากซอยบ้านเพื่อซื้อ Magnum มา 3 แท่ง 3 รสเรยจ้าาาา กินจนพุงกางเรยทีเดียว >..<

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 05:04:59 »
มันคือไอติมที่ราคาเท่าข้าวแกง 1 จาน แต่ผมก็ยอมจ่ายครับ  ;D

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 08:41:25 »
สำหรับผมตอนเด็กๆกินแล้วรู้สึกเสียดายเงินมาก ไม่เคยกินหมดครับ กัดทีไอ่เจ้าช็อคโกแลตเคลือบหลุดกระเด้นหายเหลือแต่ไส้ไอติม เลยไม่กินเลย เปลืองเงินครับ แหะๆ  ::)

doanga2007

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 21:45:22 »
ผมขอลง rewind เสริมบ้างครับ

สำหรับไอศกรีม magnum ถ้าคนไหนได้กินไอศกรีม swensens หรือ ฮาเกนแล้ว บอกได้เลยว่า รสชาติคล้ายคลึงมากครับ แต่ต่างกันที่ magnum มาเป็นแบบแท่ง จึงขายง่าย ขายคล่อง ส่วน swnsens และ ฮาเกน เป็นแบบตั้งร้าน ต้องมีคนตัก ถึงเริ่มขายได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 20:19:33 »
กินมาทั้ง 3 รสแล้วครับ ตอนแรกกะจะไม่ซื้อ แต่เห็นที่โรงเรียนเอามาขายก็เลยจัดมาซักแท่ง

สัมผัสแรก : Package กับแท่งไอศกรีมดูหรูสมราคาดี แกะมากัดคำแรก ผิดหวังเล็กน้อย เพราะคิดว่าเนื้อไอศกรีมมันจะเหมือน Häagen-Dazs (หวังสูงเกินไปหรือเปล่าเนี่ย :D ปกติไอศกรีมที่แพงที่สุดที่เคยกินก็คือ Häagen-Dazs (แต่ได้มากินฟรีนะ ;D)

ส่วนตัวผมชอบรส Classic กับ Almond ครับ ;)

ปล. สุดท้ายซื้อมาให้คุณพ่อกับคุณแม่ลอง เกิดติดใจ ไปเหมาที่ Tesco Lotus มาเลย(แถมใช้คูปองเงินสดฟรีจ่ายอีก ;D ;D ;D)

2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 20:47:47 »

พูดตรงๆ ครับ
ผมก็อยากลองเหมือนกัน ว่า Magnum เนี่ยมันอร่อยขนาดไหนกัน

แต่ปัญหาคือ
ผมเป็นคนกินของเย็นแล้วเสียวฟันมากครับ ฉะนั้น ผมจึงกลัวว่า ซื้อมา 40 บาท ผมจะได้กินแค่ 20 บาท(20 บาทที่เหลือเป็นค่าเสียวฟันเล่นครับ)

อ้อ ปกติ ผมสามารถกินไอศกรีมแล้วไม่มีปัญหาเสียวฟันคือแบบโคนหรือไม่ก็แบบตัก(มันไม่ต้องกัดเต็มๆคำไงครับ เล็มๆ ก็กินได้แล้ว)
ถ้าแบบแท่ง เกรงว่าจะมัวเสียวฟันแล้วไอติมจะทนความร้อนไม่ไหว ลงไปกองกับพื้นเสียก่อน.....  :)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Armo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 02:53:05 »
เป็นไอติมที่ผมไม่คิดจะซื้อกินเลยครับ เพราะรู้สึกว่ามันแพงเกินไปกับไอติมแท่งนึง วันนี้เพื่อนที่ทำงานฝากซื้อ ถือเป็นครั้งแรกที่ผมได้สัมผัสมันเลยครับ :P

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 05:03:15 »
ผมแฟนพันธ์แท้เลยหละครับ อิอิอิ
เมื่อก่อนเวลาอยากทานต้องไปกับคุณแม่ เพราะถ้าไปกับพ่ออดแน่ๆ

ล่าสุดที่ทานก็เมื่อวานนี่เลย คนละแท่งกับคุณแม่ พอดีไปดูลูกหมาที่เซ็นทรัลชลบุรี แล้วแวะไปซื้อนมให้ลูกใน big c ของห้าง
กำลังจะเข็นขิงเข้าไปคิดเงิน เห็นตู้ไอติม แม่เลยถามว่ากินมั๊ย เราก็พยักหดน้า แม่หยิบมาสองชิ้น
จ่ายเงินเสร็จแม่ถามว่ารู้มั๊ยไอติมแท่งนี้มีอะไรผิดปกติ ผมก็ม่ายรู้ มันก็แมกนั่ม รสที่กินๆอยู่ ก็บอกแม่ไปว่าไม่รู้
แม่ขำใหญ่ แล้วตอบว่า เป็นแมกนั่มแท่งแรกที่มึงซื้อให้แม่กิน กำเลยตรูเกิดมา 30 ปี จนมีครอบครัวของตัวเองแล้ว แม่ซื้อไอติมให้กินมาตลอดเลยหรือนี่
555+ เดี๋ยวเจ้าลูกชายทั้งสองโตจะให้สืบสานต่อไป
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Thailand01

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 16:40:35 »
เคยกินตอนเป็นเด็กสมัยมัธยมโน่นแน่ะ 20บาทมีร้านโชว์ห่วยหน้าโรงเรียนเคยกินแค่สองไม้เพราะแพงมาก ก้เลยเป็นความทรงจำจนถึงทุกวันนี้ไง และจนถึงทุกวันนี้ ยังไม่ได้กินเลย ทำไมผมต้องชวดไปชวดมาก็ไม่รู้แถวบ้านมันขายดีหรือของขาดหว่า... อยากกินๆ
^^~

ออฟไลน์ D3Z

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 10:58:38 »
สมัยก่อน ไม่มีตังกินจริงๆครับ เดียวนี้เลยบ้า  ซื้อกินแทบจะเป็นของประจำตู้ สำหรับผมถือว่ามันคุ้มกว่าไปนั่งกินswensen ลูกละ39บาทนะครับ(แตเข้าswensenทีไรก็เสีย200+ทุกที) แต่เหตุผลที่เดียวนี้กินบ่อย เพราะซื้อแท่งนึง มันได้1สิทธิที่7-11 ทำให้ผมได้ซื้อคู่ คอเนตโต้มาอีก1คู่จากปกติ 2แท่ง46เหลือ 35 บาทครับ   แล้วถ้ายิ่งมีช่วงนึงที่ magnumซื้อที่7-11 แบบ1แถม1 ตอนนั้นขอบอกเลยว่า เกลี้ยงครับ หากินไม่ได้เลยT-T

อาจจะเป็นเพราะค่าของเงินมันเปลี่ยนไป ทำให้magnumดูเหมือนจะจับต้องได้ง่ายขึ้น เทียบกับเมื่อก่อนถ้าจะให้ซื้อmagnumแท่งละ20บาท ผมขอซื้อไอติมสีรุ้งแท่งละ5บาทกินดีกว่าครับ^^

สำหรับคนที่กินแล้วเสียวฟัน ผมแนะนำให้ค่อยๆกัดให้ช๊อกโกแลตมันหลุดออกมาเป็นแผ่นๆนะครับ แล้วค่อยดูดไอศครีม ทานทีหลัง เพราะตัวผมเองก็ชอบทานแบบนี้มากเลย แต่ว่าไว้ต้องลองไปทานแบบกัดคำเดียวพร้อมๆกันแบบที่เจ้าของกระทู้บอกบ้างแหละครับ^^

คอเนตโต้ผมเองก็ชอบทานจากล่างกรวยขึ้นด้านบนนะครับ เดียวนี้มันให้chocolateที่ด้านล่างกรวยน้อยมากเลยอ่ะครับT-T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2012, 11:04:28 โดย golfzarer »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 12:59:49 »
ผมกินมาตลอดตั้งแต่มันประกอบในประเทศอ่ะนะ
ตอนหลังที่แพงเพราะต้องไปนำเข้ามาจาก..ไม่ฟิลิปปินส์ก็อินโดมั้ง..นำเข้านี่ทำกันตั้งแต่สมัย
สิบปีก่อนแล้ว ราคามันถึงแพงไง

ผมกินตลอด..มันถึงอ้วนงี้ไง กินตั้งแต่ก่อนอนันดาจะเอาไปอมแล้ว
ตอนหลังนี่ก็กินเหมือนเดิม แต่เปลี่ยนจากอัลมอนด์เป็นทรัฟเฟิลแทน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 13:43:22 »

ช่วงนี้กระแสเค้าแรงดีจริงๆครับ ในfacebookผม พูดถึง(กิน)กันได้ทุกวัน

ตั้งแต่เกิน20บาท ผมว่าผมกินไปไม่ถึง10แท่งนะ รถขายไอติมก็ไม่ค่อยมีขาย ถ้าอยากกินต้องไป 7-11

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 14:39:23 »
คุณพ่อผมบอกว่าทรัฟเฟิลไม่ค่อยอร่อยถูกปาก ไม่สู้คลาสสิคที่ลงตัวกว่า เพราะทรัฟเฟิลข้างนอกเป็นช็อกโกแลตแล้ว

ข้างในเป็นช็อคโกแลตอีก มันก็เลยดูขมไปหน่อย แต่คลาสสิคอร่อยมากก ดูท่านชอบมากเลย ส่วนผม ผมว่าอัลมอนด์อร่อยสุดครับ  ;D ;D ;D