ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์นั่งกับเครื่องวางหลัง  (อ่าน 5573 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
รถยนต์นั่งกับเครื่องวางหลัง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 11:32:06 »
ทำไมรถยนต์นั่งสมัยก่อน เช่น vw Beatles, very cayman ghia, Chevy corvair,  Subaru 360 จึงมักนิยมวางเครื่องไว้ตำแหน่งด้านหลังกันครับ ทั้งที่ฝากระโปรงด้านหน้านั้นไม่เหมาะจะเป็นพืนที่ใส่ของสัมภาระต่างๆด้วยซ้ำ ถ้าทำให้เป็นพื้นที่เก็บของสัมภาระได้มีประสิทธิภาพทั้งจากกาารที่บดบังทัศนะวิสัยและทำให้ต้านลมเพิ่มขึ้นอีกด้วยซ้ำครับ. แถมคนนั่งหลังยังได้เบาะแบบฮีทเตอร์อีกต่างหาก. รวมไปถึงการที่หน้าเบาท้ายหนัก ลักษณะเหมือนลูกตุ้มซึ่งทำให้เกิดการท้ายปัดได้ง่ายอาจจะควบคุมรถได้ยากด้วยครับ

Re: รถยนต์นั่งกับเครื่องวางหลัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 11:41:56 »
ภาพต่อครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: รถยนต์นั่งกับเครื่องวางหลัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 11:42:14 »
เครื่องยนต์​วางหลังดีกว่านะครับ​ ต่อการบาลานซ์​น้ำหนัก​

แต่วางหน้ามันง่าย​ต่อการดูแลครับ​  อย่างอุปกรณ์​ที่ต้องระบายความร้อน​ เครื่องวางนี่ยากเลยครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 11:45:55 »
ในสมมติฐานนี้ก็คือ   การส่งกำลังจากเครื่องไปสู่ล้อ  ซึ่งขับหลัง  มันสั้นกว่า    และแรงกดที่ล้อหลังลงสู่พื้นมีมากกว่า (กำลังพอดี)ืืทำให้ล้อหลังแตะพื้น และสูญเสียจากการฟรีน้อยกว่า...

.....เดาครับ...

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 11:48:29 »
Wiki เขียนเรื่องนี้ได้ดีกระชับมาก

https://en.m.wikipedia.org/wiki/Rear-engine_design

เทคโนโลยี่ปัจจุบันทำรถวางหน้าขับหลังได้ดีกว่าขับหลังไปแล้ว แต่ก็ต้องทำโดยรถpremium  เอารถญี่ปุ่นมาทำก็ต้องทำให้สั้นๆแบบmx5 ft86 ถึงจะบาลานซ์แรงให้ล้อกดพื้นได้ดี 

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 11:54:37 »
เครื่องวางหลังมันจะเป็นรถที่เอาใจคนขับมากกว่าผู้โดยสารนะครับ

ผมคิดว่ารถขับสี่นี่น่าจะถูกใจคนนั่งสุดครับ

แต่ต้องมีระบบกระจายแรงบิดทั้ง 4 ล้อ

และระบบกันสะเทือนชั้นดีมาด้วยนะครับ

อิอิ

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 12:04:29 »
ไม่ต้องมีเพลา ต่อตรงจากเกียร์เข้าล้อ ไม่เปลืองพื้นที่ห้องโดยสาร ออกแบบน่าจะง่าย และ ถูกกว่า

ล้อหน้าไว้เลี้ยวอย่างเดียว

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 12:16:40 »
เครื่องยนต์​วางหลังดีกว่านะครับ​ ต่อการบาลานซ์​น้ำหนัก​

แต่วางหน้ามันง่าย​ต่อการดูแลครับ​  อย่างอุปกรณ์​ที่ต้องระบายความร้อน​ เครื่องวางนี่ยากเลยครับ
ขอบคุณมากครับ. เรื่องระบายความร้อนนี่ผมนึกถึงปัญหาของรถโฟล์ค เต่า ที่นอกจากการระบายความร้อนด้วยอากาศแล้ว ยังมีจุดรับลมที่น่าจะทำให้ลมเข้าได้ยากครับ
ในสมมติฐานนี้ก็คือ   การส่งกำลังจากเครื่องไปสู่ล้อ  ซึ่งขับหลัง  มันสั้นกว่า    และแรงกดที่ล้อหลังลงสู่พื้นมีมากกว่า (กำลังพอดี)ืืทำให้ล้อหลังแตะพื้น และสูญเสียจากการฟรีน้อยกว่า...

.....เดาครับ...
ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้เรื่องน้ำหนักทีกดลงล้อ ที่มีเยอะกว่าวางเครื่องด้านหน้าครับ
Wiki เขียนเรื่องนี้ได้ดีกระชับมาก

https://en.m.wikipedia.org/wiki/Rear-engine_design

เทคโนโลยี่ปัจจุบันทำรถวางหน้าขับหลังได้ดีกว่าขับหลังไปแล้ว แต่ก็ต้องทำโดยรถpremium  เอารถญี่ปุ่นมาทำก็ต้องทำให้สั้นๆแบบmx5 ft86 ถึงจะบาลานซ์แรงให้ล้อกดพื้นได้ดี 
ขอบคุณมากครับ. ถ้าวางหน้านี้ผมหละชอบขับสี่  แบบsubaru. แต่พอพูดถึงขับหลังในรถpremium car กับในสปอร์ตญี่ปุ่น mx5 ft86นี่เห็นหลายคนพูดถึงบาลานซดีขับสนุกมาก โดยเฉพาะ mx5ครับ
เครื่องวางหลังมันจะเป็นรถที่เอาใจคนขับมากกว่าผู้โดยสารนะครับ

ผมคิดว่ารถขับสี่นี่น่าจะถูกใจคนนั่งสุดครับ

แต่ต้องมีระบบกระจายแรงบิดทั้ง 4 ล้อ

และระบบกันสะเทือนชั้นดีมาด้วยนะครับ

อิอิ
ผมว่าขับสี่เป็นมิตรต่อคนนั่งและคนขับมากกว่าขับหลังครับ. เพราะรถขับหลังแก้อาการ oversteer ได้ยากกว่าขับหน้าและขับสี่ครับ. แต่รถขับหลังนี่ คนนั่งหน้าเย็น แต่คนนั่งหลังน่าจะร้อนหลังนะครับ. เพราะประเทศไทยอากาศร้อนด้วย ลำพังรถทีมีแอร์ที่ไ่ม่มีแอร์ด้านหลังยังแทบจะไม่ถึงผู้โดยสารหลัง. ยิ่งวางเครื่องหลังคงจะอาจหลังเปียกได้ครับ

ไม่ต้องมีเพลา ต่อตรงจากเกียร์เข้าล้อ ไม่เปลืองพื้นที่ห้องโดยสาร ออกแบบน่าจะง่าย และ ถูกกว่า

ล้อหน้าไว้เลี้ยวอย่างเดียว
รถนั่งขนาดใหญ่ใช้พื้นที่เยอะนะครับในการวางเครื่องขนาดใหญ่พอที่จะไม่ให้รถอืด. และการที่ล้อหน้าเลี้ยวอย่างเดียวแต่น้ำหนักอยู่ข้างหลังนี่ทำให้รถควบคุมยาก ซึ่งเคยเกิดกับรถหลายๆรุ่นเช่น porches Chevy corvair ที่มีปัญหาเกิดอุบัติเหตุสูญเสียชีวิตเพราะความพยศอยู่บ่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2019, 12:23:47 โดย deertesla »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 13:03:36 »
หลักๆ เลยก็การบาลานซ์น้ำหนัก ครับ ส่วนเรื่องการถ่ายกำลังไปล้อหลังก็มีส่วน

ถึงจะเป็นรถเก๋ง 4 ที่นั่ง ก็จริง แต่สังเกตุว่า ท้ายจะค่อยข้างยาว

จะเห็นท้ายสั้นๆ ก็ Beatles นี่ละ ที่ท้ายสั้น แต่เครื่องก็เล็กนิดเดียว

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 13:09:30 »
ผมว่า วางหลัง เสียงของเครื่องยนต์ น่าจะดังให้คนโดยสารได้ยินน้อยกว่า และสมัยก่อน รถน่าจะนิยมขับหลัง น่าจะง่ายมั้งครับ แต่ทุกวันนี้ส่วนใหญ๋ขับหน้าก็ยกมาด้านหน้าครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 13:23:09 »
มันเกี่ยวเนื่องตั้งแต่ปรัชญาในการออกแบบรถเริ่มต้นด้วยครับ

สมัยก่อน
จากรูปแบบ รถม้าลากตู้โดยสาร ก็จะพัฒนามาเป็นขับหน้า
แต่เสือชีต้า สัตว์บกที่วิ่งเร็วที่สุดในโลก ก็จะพัฒนาเป็นขับหลัง

จึงเป็นความท้าทายในการสร้างสิ่งประดิษฐ์ที่เรียกว่ารถยนต์ออกมาครับ
ปัญหาต่างๆค่อยตามมาของแต่ละแบบอีกที  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 13:29:11 »
หลักๆ เลยก็การบาลานซ์น้ำหนัก ครับ ส่วนเรื่องการถ่ายกำลังไปล้อหลังก็มีส่วน

ถึงจะเป็นรถเก๋ง 4 ที่นั่ง ก็จริง แต่สังเกตุว่า ท้ายจะค่อยข้างยาว

จะเห็นท้ายสั้นๆ ก็ Beatles นี่ละ ที่ท้ายสั้น แต่เครื่องก็เล็กนิดเดียว
ขอบคุณมากครับ ผมก็เห็นพวกรถซีดานขนาดใหญ่วางหลังตูดก็ยาวตามขนาดเครื่องครับ
ผมว่า วางหลัง เสียงของเครื่องยนต์ น่าจะดังให้คนโดยสารได้ยินน้อยกว่า และสมัยก่อน รถน่าจะนิยมขับหลัง น่าจะง่ายมั้งครับ แต่ทุกวันนี้ส่วนใหญ๋ขับหน้าก็ยกมาด้านหน้าครับ
ขอบคุณมากครับที่มาร่วมวง น่าจะร้อนหลังนะครับแต่เสียงน่าจะโดนลมพัดน่าดูเลยทำให้เงียบครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 14:12:24 »
รถบางคันไม่เคยเห็นเลย

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 16:52:20 »
นึกถึงเรื่องการระบายความร้อนเลยจริงๆครับ วันนั้นเอารถ XJ คันเก่ากำลังจะไปศูนย์
จู่ๆความร้อนเริ่มขึ้นนิดๆ ดีที่ว่าหากรถได้วิ่งลมก็ช่วยระบายความร้อนได้
ไปถึงศูนย์อย่างปลอดภัย และตอนที่ความร้อนขึ้นก็ไม่ได้ร้อนจัด เครื่องยนต์ไม่ถึงจุดเสียหาย
หาเป็นรถเครื่องวางหลัง ลมที่วิ่งคงไม่ได้ช่วยระบายความร้อนขณะขับได้อย่างเครื่องวางหน้าครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Porsche 911 Carrera S
2024 Honda CR-V e:HEV RS

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 17:34:43 »
นึกถึงเรื่องการระบายความร้อนเลยจริงๆครับ วันนั้นเอารถ XJ คันเก่ากำลังจะไปศูนย์
จู่ๆความร้อนเริ่มขึ้นนิดๆ ดีที่ว่าหากรถได้วิ่งลมก็ช่วยระบายความร้อนได้
ไปถึงศูนย์อย่างปลอดภัย และตอนที่ความร้อนขึ้นก็ไม่ได้ร้อนจัด เครื่องยนต์ไม่ถึงจุดเสียหาย
หาเป็นรถเครื่องวางหลัง ลมที่วิ่งคงไม่ได้ช่วยระบายความร้อนขณะขับได้อย่างเครื่องวางหน้าครับ
ผมนึกถึงเวลาขับมอเตอร์ไซค์ตอนฝนตกครับ คนนั่งหลังมักจะเปียกน้อยกว่าคนขับ.

รถบางคันไม่เคยเห็นเลย
คันที่ดูอวกาศนั่น ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเป็นรถจากเชคโกสวาเกียครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 17:56:36 »
อาจได้เห็นในรถไฟฟ้าล้วนกันมากขึ้นก็เป็นได้ครับ อย่าง Tesla Model S, Model 3 หรือ BMW i3 อาจเป็นเพราะต้องการใช้ประโยชน์เต็มที่จากอัตราเร่งและแรงบิดที่สูงในรอบต้นก็เป็นได้(เดา)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 18:46:35 »
อาจได้เห็นในรถไฟฟ้าล้วนกันมากขึ้นก็เป็นได้ครับ อย่าง Tesla Model S, Model 3 หรือ BMW i3 อาจเป็นเพราะต้องการใช้ประโยชน์เต็มที่จากอัตราเร่งและแรงบิดที่สูงในรอบต้นก็เป็นได้(เดา)
หลายรุ่นก็วางน้ำหรือ awdครับ เช่น Nissan leaf, mg zs ev. ผมว่าขับหน้าวางเครื่องหน้าขับง่ายกว่าพยศน้อกว่า

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 09:22:50 »
มีแบบวางเครื่องหลังแล้วขับหน้าบ้างมั้ย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 10:31:50 »
ภาพต่อครับ

เครื่องสมัยก่อนหน้าตาอย่างกับไอพ่นเครื่องบิน ดูเป็นระบบ ระเบียบกว่ารุ่นปัจจุบัน  8)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 23:21:30 »
มีแบบวางเครื่องหลังแล้วขับหน้าบ้างมั้ย
มีครับ Dymaxion car. ยุคก่อนสงครามโลกครั้งที่2ครับ
ภาพต่อครับ

เครื่องสมัยก่อนหน้าตาอย่างกับไอพ่นเครื่องบิน ดูเป็นระบบ ระเบียบกว่ารุ่นปัจจุบัน  8)
ใช่ครับ. โดยเฉพาะรถพวกรถญี่ปุ่นห้องเครื่องรกมากๆครับ