ผู้เขียน หัวข้อ: ทราบต้นเหตุของกลิ่นเหม็นเน่าในรถ Jazz GK แล้วครับ  (อ่าน 5778 ครั้ง)

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
จากกระทู้ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54682
ทราบแล้วว่ากลิ่นมาจากตรงประตูฝั่งคนขับ แต่ฝั่งอื่นไม่เป็น ปกติดี
รบกวนเพื่อนๆ ช่วยแนะแนวทางแก้ไขหน่อยครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ทราบต้นเหตุของกลิ่นเหม็นเน่าในรถ Jazz GK แล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 15:42:58 »
คือจุดที่กลิ่นเข้าใช่ไหมครับ

• **
Re: ทราบต้นเหตุของกลิ่นเหม็นเน่าในรถ Jazz GK แล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 15:43:44 »
คือจุดที่กลิ่นเข้าใช่ไหมครับ
ใช่ครับ ถ้าไปดมบริเวณประตูคนขับนี่เหม็นชัดเลยครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 16:23:25 »
น่าจะจิ้งจกเข้าไปตายมั้งครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 16:33:25 »

ผมว่าใช่นะครับ

จิ้งจกตัวใหญ่เหม็นมาก

ถ้าหาไม่เจอก็ต้องรอจนกว่ามันจะแห้งครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 16:37:58 »

ผมว่าใช่นะครับ

จิ้งจกตัวใหญ่เหม็นมาก

ถ้าหาไม่เจอก็ต้องรอจนกว่ามันจะแห้งครับ
*1  อีกเสียงครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 17:12:45 »
มีสาเหตุอื่นอีกไหมครับ และถ้าเป็นแบบนี้จริง ควรนำรถไปให้ที่ศูนย์รื้อดูใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 19:51:33 »
ลองเข้าร้านล้างรถดูก็ได้ครับ เค้าอาจจะหาเจอ

หรือถ้าสะดวก ก็เปิดรถทิ้งไว้ พอมันแห้ง ก็กลิ่นลดลงไปเยอะครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 20:03:11 »
รอฟังด้วยคนครับ ว่ามันเกิดจากอะไร จะได้สังเกตบ้าง
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 21:10:32 »
ทราบสาเหตุเบื้องต้นแล้วครับ
ลูกชายนำผ้าที่ซักไม่สะอาดพอมาล้างรถครับ เรียกได้ว่า เอาผ้าแช่น้ำแล้วเอามาเช็ดล้างเลย
ซึ่งมีผลทำให้มีกลิ่นไม่พึงประสงค์ ใช่ไหมครับ
ดังนั้น ผ้าที่นำมาใช้ทำความสะอาดรถ ต้องซักให้สะอาด ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 00:33:46 »
ทราบสาเหตุเบื้องต้นแล้วครับ
ลูกชายนำผ้าที่ซักไม่สะอาดพอมาล้างรถครับ เรียกได้ว่า เอาผ้าแช่น้ำแล้วเอามาเช็ดล้างเลย
ซึ่งมีผลทำให้มีกลิ่นไม่พึงประสงค์ ใช่ไหมครับ
ดังนั้น ผ้าที่นำมาใช้ทำความสะอาดรถ ต้องซักให้สะอาด ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ แต่กลิ่นไม่น่าอยู่นานนะครับ ถ้าเป็นที่ผ้า
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 08:50:25 »
ลองตากแดด หรืออบโอโซนดูครับ
GK ผม เคยลืมผ้าอ้อมไว้ในถังขยะ ข้าม 3 วัน
เป็นเรื่องเลยครับ 5555+ ต้องเช็ด ตากแดด อบโอโซน ถึงหายขาด
พอดีมีเครื่องที่บ้านเลยง่ายหน่อย

ส่วนเรื่องแมลงหรือจิ้งจก หากมันแห้งแล้วกิล่นอาจหมดจริง
แต่เมื่อฝนตก หรือล้างรถ อาจเหม็นอีกครั้งนะครับ
: )

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 11:06:41 »
คือถ้าเหม็นแบบผิดปกติเลยผมว่ามันต้องมีต้นตอ  เช่นมีสัตว์ตายอยู่ตามส่วนต่างๆต้องถอดมาดูครับ  เช่น แผงประตู  เสาเอ  ซุ้มล้อด้านนอก(เปิดประตูแล้วส่องไฟดูถ้าไม่เห็นต้องแกะกรุซุ้มล้อดู)

อย่างเสาเอผมเคยเห็นคนเอารูปมาลงเป็นลูกหนูครับ ไม่รู้เข้าไปทางไหน