ผู้เขียน หัวข้อ: รถเคลือบแก้วมา ศูนย์ล้างรถเป็นรอย จะแก้งานให้ เราควรจะให้ศูนย์แก้มั้ยครับ  (อ่าน 5104 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
วันนี้ไปเช็คระยะที่ศูนย์ ตอนส่งรถผมก็สั่งแล้วว่าห้ามล้างรถ ถอดล้อและงัดตะกั่วถ่วงล้อให้ระวังแม็กเป็นรอยด้วย

พอตอนไปรับรถเห็นกำลังเช็ดกันใหญ่เลยครับ ผมก็เอาแล้วไง...เดินไปดูได้รอยเป็นปื้นยาวประมาณคืบ 2 รอยกลางฝากระโปรงเลย
เลยไปเรียก SA มาดู  ผมก็บอกว่าผมสั่งแล้วว่าไม่ล้างรถ ก็เพราะแบบนี้ไงเพราะไม่อยากมีปัญหาเวลาล้างแล้วเป็นรอยเพราะผมซีเรียสเรื่องสีรถพอสมควร

แล้วทาง SA ก็บอกว่าจะขัดออกให้ผมก็เลยบอกว่ารถเคลือบแก้วมา ถ้าจะขัดก็คือต้องขัดลบรอย เตรียมผิวใหม่แล้วลงเคลือบแก้วคืนด้วย ขัดอย่างเดียวเคลือบแก้วก็หายหมด
สุดท้ายเลยเรียกซับที่รับงานเคลือบแก้วในศูนย์มาดู เค้าบอกว่ามันเป็นรอยที่ชั้นแก้วเดี๋ยวจะแก้ไขให้
(ผมดูแล้วทางเค้าคงคิดว่าผมกลัวว่ามันจะเป็นรอยกินลงไปในเนื้อแล็คเกอร์ ซึ่งผมไม่ได้ซีเรียสเพราะรู้อยู่แล้วว่าการขัดเนื้อแล็คเกร์ออกไปนิดนึงมันไม่เป็นไรครับ ขัดๆไปเถอะ)

ผมก็เลยบอกว่าผมเข้าใจเรื่องขั้นตอนการขัดเคลือบอย่แล้วนะ เพราะปกติผมก็ทำเอง ทีนี้ถ้าคุณจะแก้คือมันจะต้องขัดลบรอย แล้วเตรียมผิวใหม่แล้วเคลือบแก้ว ซึ่งมันก็ต้องรอเซ็ตตัวอีกใช่มั้ยครับ วันนี้คงไม่ทัน
ก็เลยตกลงกันว่าอีก2อาทิตย์ผมมีนัดเช็คเรื่องเกียร์เดี๋ยวค่อยทำตอนนั้น แล้วก็ให้ลงรายละเอียดในใบงานเอาไว้ครับ

ทีนี้เลยอยากถามว่าถ้าเป็นรถของสมาชิกท่านอื่น จะให้ศูนย์แก้งานให้มั้ยครับ ผมยัง 50/50 เพราะสถานที่ที่เคลือบแก้วของศูนย์ลูกค้าก็มองไม่เห็นเวลาทำงานด้วย แล้วก็ซับที่ประมูลงานเข้ามาก็คงไม่ได้ใช้ของมีคุณภาพนัก หรือแบบแย่ที่สุดคือขัดตรงจุดที่เป็นรอยออกอย่างเดียว ไม่ลงเคลือบแก้วคืนให้
หรือผมจะปล่อยไปแล้วว่างๆ ค่อยกลับไปร้านเดิมที่เคลือบแก้วให้เค้าทำให้ดีครับ (คันนี้ทำที่ร้านที่ชื่อแปลเป็นไทยประมาณว่า คริสตัล จุด ประเทศไทย 555 เป็นร้านที่ผมไว้ใจมาก คาดว่าสมาชิกอีกหลายคนน่าจะเคยใช้บริการครับ) แต่อันนี้ก็ต้องจ่ายเงินเองอ่ะครับ
รอบนี้เข้าศูนย์ไม่ประทับใจเลยในหลายๆเรื่อง พอมาเจอเรื่องสีอีกเลยยิ่งรู้สึกแย่ครับ ที่นี่เป็นสำนักงานใหญ่ด้วยอุส่าห์ยอมขับรถเข้าเมืองมาไกล ถ้า สนญ. ยังไม่ดีก็คงไม่มีที่ไหนดีแล้วหละ  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2018, 22:43:28 โดย totochan »

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
รถอะไร ศูนย์ไหนหรอครับ

รถอะไร ศูนย์ไหนหรอครับ

รถญี่ปุ่นตลาดๆธรรมดาเลยครับ

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
  ตอน BRZ โดนขัดรถพรุน ยับ เลยครับ  (เขาบอกว่าแถมเคลือบแก้ว  จริงๆ คือเคลือบแว๊กส์)
กระจกหน้าเป็นรอยข่วนแก้ไม่หาย  กระโปรงด่าง(ขัดแก้เอง)  หลังจากนั้นเริ่มศึกษาและเคลือบแก้วเอง

ส่วนคันล่าสุด Brio แจ้งวันรับรถห้ามล้าง ห้ามขัด  จะทำเอง
รถใหม่ๆ ออกจากศูนย์ ล้างรถ ขัดสีใหม่(ตอนแรกคิดว่าไม่ต้องขัด เลยลองขัดดูพบว่าผิวสัมผัสต่างกันชัดเจน)
จากนั้นลงเคลือบแก้วเองครับ
ซีเรียสเหมือนกันครับ

ถ้าไม่มีเวลา สถานที่  ไปทำที่ร้านดีแล้วครับ ใช้เวลาเยอะ งานละเอียด
Wave Z

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ผมว่าอย่าให้ 0 แก้เลยครับ มีเวลาค่อยเอากลับไปทำที่ร้านเคลือบแก้ว ให้เค้าทำดีกว่า หรือว่าอยากจะลองให้โอกาส0รับผิดชอบก็แล้วแต่ครับ ถ้าไม่พอใจในผลงานก็ค่อยไปทำร้านที่เคลือบแก้วมาก็ได้

ปกติผมก็จะสั่งตลอดว่าไม่ต้องล้างรถ กลัวเรื่องเป็นรอย แต่ก็สังเกตุรถที่ทาง0ล้าง หลายๆคันล้างสะอาดมาก หลังๆก็เลยลองให้ล้างดู โชคดีไปที่ล้างออกมาสะอาดไม่มีร่องรอยหรือผมไม่เห็นก็ไม่รู้ แต่ก็คงดูเป็นที่ๆไปครับ ไม่ได้ให้ล้างมั่วซั่ว ขนาดร้านล้างรถผมยังไม่ค่อยจะกล้าเข้าเลย มีล้างประจำอยู่แค่2-3ร้าน แต่ตอนนี้รถเกือบๆจะ5ปี เริ่มๆปลงไปบ้างละ ไม่ได้ซีเรียสเหมือนตอนออกมาใหม่ๆ แต่สภาพสีโดยรวมยังดีอยู่ มีรอยขนแมวนิดหน่อยไว้ค่อยไปขัดชุดใหญ่ทีเดียว
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ megasupport

• Newbie
  • *
ผมบอกคนรับรถเลย ว่าไม่ล้างรถ รีบใช้งาน จริงๆไม่รีบ แต่กลัวคนล้างแล้วไม่ค่อยใส่ใจแบบเรา
รอบนี้ผมคงต้องติดกระดาษว่าไม่ล้างรถ ไว้ที่กระจกข้างด้วย ย้ำไปอีกรอบ
กลัวเจอเหมือนเจ้าของกระทู้เหมือนกัน ... ให้ร้านเคลือบแก้วแก้ให้ดีกว่า ตรงกว่า ใส่ใจกว่า

ออฟไลน์ seeker

ปมส่าจอเป็นเงินมาดีกว่าครับ อ้าง 0 ที่เราไปทำ เข็คได้จะทีปัญหามาทีหลัง

ออฟไลน์ Tien.W

ไม่น่าลุ้นสักเท่าไหร่

คงไม่ไปเรียกเงินกับเค้า แต่ขอโวยวาย สนญ ร้องเรียนการทำงานของศูนย์สักหน่อย เพราะสั่งแล้ว แต่ไม่ทำตามสั่งครับ

ออฟไลน์ Stp

ประเด็นคือตัวแทนที่จะมาแก้งานให้นี่ร้านไหนยี่ห้อไหน เชื่อใจคุณภาพได้เพียงใด เราต้องเข้าไปดูงานในระหว่างแก้ไขได้ด้วย หรือต่อรองเป็นส่วนลดหรือ... มาแทนดีกว่า แล้วก็จัดการแจ้ง Call Center ตามที่ท่านข้างบนบอกไว้ โทษฐานที่ไม่ทำตามที่แจ้งไว้ แถมยังก่อเรื่องอีก

บางทีลองคุยกับ "คริสตัล จุด ประเทศไทย" อาจจะมีทางออกที่แก้ไขเองจบกว่า ถ้าผิวงานไม่ได้เป็นรอยลึกมาก  ::) 8)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ดูแล้วคงไม่กลับไปแก้แล้วหละครับ กลัวเละกว่าเดิม
เอาไว้อีกสักพักค่อยไปขัดใหม่ทั้งคันทีเดียว ตอนนี้ก็เริ่มมีรอยเยอะแล้วหละ
หินบ้าง มอเตอร์ไซค์บ้าง รถเข็นบ้าง
ไว้ตอนเจ้าหน้าที่ศูนย์โทรมาสำรวจความพอใจค่อยคอมเพลนไปอีกทีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมมาเสริมให้นะ เวลาเข้า0บอกเค้าว่าอย่าล้างถ้ารักรถ

ออฟไลน์ final

ดูแล้วคงไม่กลับไปแก้แล้วหละครับ กลัวเละกว่าเดิม
เอาไว้อีกสักพักค่อยไปขัดใหม่ทั้งคันทีเดียว ตอนนี้ก็เริ่มมีรอยเยอะแล้วหละ
หินบ้าง มอเตอร์ไซค์บ้าง รถเข็นบ้าง
ไว้ตอนเจ้าหน้าที่ศูนย์โทรมาสำรวจความพอใจค่อยคอมเพลนไปอีกทีครับ

รอยหิน มอไซค์เฉี่ยว รถเข็นมาโดนที่ท่านว่า มันขัดออกหรอครับ

ออฟไลน์ seeker

โทรแจ้ง cc เลยครับ ครั้งต่อไปเข้าไปอีกที จะเนี๊ยบมาก

ออฟไลน์ YAmodels

เป็นผมทำเองได้ ไม่ให้เขาแก้อ่ะครับ ไม่มั่นใจในฝีมือแล้ว
 แต่ต้องมีอะไรที่เยียวยาได้มาทดแทน

ออฟไลน์ JIRATH

อย่าเลยครับ ไปหาคริสตัลจุดดีกว่า
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T