ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนคุย เล่าสู่กันฟัง ถ้ายุครถ ev มาจริง รัฐต้องปลดล็อค solar cell ครัช  (อ่าน 8817 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member

Solar ติดได้อิสระนะครับ
แค่ คุณ อย่าต่อพ่วง เข้าระบบ ไฟฟ้า ของ รัฐบาล

เรา สามรถ ติดใช้ในบ้าน กันเองได้เลย
เพียง แต่ ณ ปัจจุบัน

มันไม่คุ้ในการลงทุนในระยะสั้นๆครับ

ใช่ๆ คิดแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ mamaman

ข้อมูลจริงครับ
คำว่าเปอร์เซน  ผมคงไม่พูด
แต่ผมบอกเป็นหน่วย  เพราะผมติด มิเตอร์สำหรับดูอุปกรณ์ชุดนี้
วันๆ ผมได้กี่หน่วย  ฝนตก ฟ้ามืด แดดน้อย ได้แค่ไหน
อยากให้แจง ค่าอุปกรณ์หร๋อ
ค่ามิเตอร์ แบบจากหมุน สามร้อยกว่าบาท ซื้อจากไทยวัสดุ
ค่าสายไฟโซล่า แปดเมตร  ห้าร้อยเศษๆ
ค่าขั้วต่อแผงโซล่า  80x4
กล่องไม้ ติดมิเตอร์ สี่สิบห้า
มิเตอร์ วัดแอมป์ 320 จาก เซียรังสิต
เบรคเกอร์ 5 แอมป์ 240
มิเตอร์ วัดโวลท์  DC จากแผง 240 จากเซียรังสิต
หมดแล้วครับ แค่นี้เอง ค่าแรงไม่มี
แผงวางบนหลังคา  หาเศษมิเนียม ยึดกับหลังคาแค่นั้นเอง

ผลิดไฟได้ เดือนละประมาณ 60-90 หน่วย (แล้วแต่แดด)
ผมจะพูดเป็นหน่วย  เพราะบอกแล้วว่า
ระบบนี้ เชื่อมต่อกับ ระบบไฟฟ้าในบ้าน
พูดง่าย ผลิตเสริมไปในระบบไฟฟ้าในบ้าน

พูดง่าย ผลิตเสริมไปในระบบไฟฟ้าในบ้าน

นั่นละครับ ที่ ผมจะสื่อ ระบบ ไฟฟ้า แผงโซล่า แค่ 310WX2
แค่ รัน Load หม้อหุงข้าวใบเดียวยังแทบจะไม่ได้แล้ว
แถมบอก แค่ติดเสริมวัดเป็นหน่วย มันพึ่งพาตัวเอง ยังไม่ได้ แถมแต่ติดเพื่อลดค่าไฟ เสริมเท่นั้น 80-90 หน่วย จะมาช่วงไหน ยังไม่รู็ ควบคุมไม่ได้

สำหรับผม ไม่คุ้มค่าที่จะ ติดอย่างรุนแรง
แต่หากจุดประสงค์ ลดค่าไฟที่ 4 ปีคุ้ม นี่ ก้แล้วแต่ ดุลพินิจส่วนบุคคลครับ

แล้วถ้าหน้าฝนละ 80-90 หน่วยจะเหลือ เท่าไหร่

310WX2 = 620 W / hr  รันเต้มที่ต่อวันมีแดดส่องถึงแค่ 6 X 620 = 3720 W
ประสิทธิภาพ การใช้งานจริง  ไม่น่าจะถึง 60 %
3720 W X0.6 = 2232 W ต่อวัน

การไฟฟ้า 1 หน่วย  = 1KW

2.2  ต่อวัน X 30 = 66 หน่วย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ข้อมูลจริงครับ
คำว่าเปอร์เซน  ผมคงไม่พูด
แต่ผมบอกเป็นหน่วย  เพราะผมติด มิเตอร์สำหรับดูอุปกรณ์ชุดนี้
วันๆ ผมได้กี่หน่วย  ฝนตก ฟ้ามืด แดดน้อย ได้แค่ไหน
อยากให้แจง ค่าอุปกรณ์หร๋อ
ค่ามิเตอร์ แบบจากหมุน สามร้อยกว่าบาท ซื้อจากไทยวัสดุ
ค่าสายไฟโซล่า แปดเมตร  ห้าร้อยเศษๆ
ค่าขั้วต่อแผงโซล่า  80x4
กล่องไม้ ติดมิเตอร์ สี่สิบห้า
มิเตอร์ วัดแอมป์ 320 จาก เซียรังสิต
เบรคเกอร์ 5 แอมป์ 240
มิเตอร์ วัดโวลท์  DC จากแผง 240 จากเซียรังสิต
หมดแล้วครับ แค่นี้เอง ค่าแรงไม่มี
แผงวางบนหลังคา  หาเศษมิเนียม ยึดกับหลังคาแค่นั้นเอง

ผลิดไฟได้ เดือนละประมาณ 60-90 หน่วย (แล้วแต่แดด)
ผมจะพูดเป็นหน่วย  เพราะบอกแล้วว่า
ระบบนี้ เชื่อมต่อกับ ระบบไฟฟ้าในบ้าน

นั่นละครับ ที่ ผมจะสื่อ ระบบ ไฟฟ้า แผงโซล่า แค่ 310WX2
แค่ รัน Load หม้อหุงข้าวใบเดียวยังแทบจะไม่ได้แล้ว
แถมบอก แค่ติดเสริมวัดเป็นหน่วย มันพึ่งพาตัวเอง ยังไม่ได้ แถมแต่ติดเพื่อลดค่าไฟ เสริมเท่นั้น 80-90 หน่วย จะมาช่วงไหน ยังไม่รู็ ควบคุมไม่ได้

สำหรับผม ไม่คุ้มค่าที่จะ ติดอย่างรุนแรง
แต่หากจุดประสงค์ ลดค่าไฟที่ 4 ปีคุ้ม นี่ ก้แล้วแต่ ดุลพินิจส่วนบุคคลครับ

แล้วถ้าหน้าฝนละ 80-90 หน่วยจะเหลือ เท่าไหร่

310WX2 = 620 W / hr  รันเต้มที่ต่อวันมีแดดส่องถึงแค่ 6 X 620 = 3720 W
ประสิทธิภาพ การใช้งานจริง  ไม่น่าจะถึง 60 %
3720 W X0.6 = 2232 W ต่อวัน

การไฟฟ้า 1 หน่วย  = 1KW

2.2  ต่อวัน X 30 = 66 หน่วย

ใจร่มๆกันครับทุกท่าน  :)

ท่านที่ติดมานี่ก็หลายปีแล้ว แต่ต้องยอมรับกันอย่างนึงว่า solar cell
ประสิทธิภาพมันไม่ได้สูงมาก หลากหลายปัจจัย เอาจริงๆคือต่ำเลยหละ
(นอกจากต่ำแล้ว ใน 10 ปีอาจจะเหลือแค่ครึ่งเดียวจากตอนใหม่ๆเข้าไปอีก)

นอกจากเทคโนฯแล้ว ยังมีองค์ประกอบทิศทางแสงตกกระทบ กับฝุ่นที่ปิดหน้าแผง
ข้อดีอย่างเดียวคือ แสงแดดเราไม่ได้ใช้ มันก็ตกกระทบบ้านทิ้งเปล่าๆ  ;D

อย่างพวกโรงไฟฟ้า ถ้าเทียบกับ input ทั้งหลายที่เอาไปเผาๆจากหน่วยความร้อนที่ได้
มันประสิทธิภาพต่ำจนน่าใจหาย

พวกถ่านหิน หรือน้ำมันนี่ได้ 20% ก็ยอดเยี่ยมแล้ว
นิวเคลียร์ที่ระบบปิด อัดเทคโนกันหนักๆ 35% ก็มหัศจรรย์แล้วครับ

ดังนั้น solar cell แปลงจากของทิ้งเปล่าในแต่ละวันได้มากได้น้อย 10-15%
ก็อาจจะยังดีกว่าไม่ได้เลย

ก็มาแชร์ๆกันจากมุมมอง ปสก แต่ละคนให้เห็นกัน
อะไรดีก็ลองดู อะไรไม่ดี ก็มองผ่านๆดีกว่าครับ  :) :) :)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ lay

จำคำผมใว้นะ ก่อนที่เราๆ จะได้ใช้รถ EV ระบบรถไฟทั้งประเทศ ต้องใช้ไฟเหนือรางกันก่อน แค่นั้นจบ!!!  ถึงตอนนั้น ค่าไฟต้องแพงกว่า น้ำมัน แก๊ส 3-4 เท่าตัวแน่นอน รัฐบวกนายทุน เขาไม่ยอมให้ใครใช้ไฟกับรถได้ราคาถูกหรอก อย่าฝันเกิน

มันก็ บ่แน่ นะครับ    ดูราคาน้ำมัน เป็นตัวอย่างได้ครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
จุดประสงค์ส่วนใหญ่ที่เล่นเว็บนี้ ก็เพื่อแลกเปลี่ยนผ่อนคลาย

ข้อมูลอาจถูกบ้างไม่ถูกบ้าง ผมก็ถือว่าผมไม่ใช่นักวิชาการ เลยใช้ว่าชวนคุย
จะคุยอะไรสักเรื่อง ต้องทำการบ้านเอาเป็นเอาตาย ห้ามพลาดกันเลย?

แล้วเมื่อไหร่จะได้คุยกันหละครัชเนี่ย  :-[

-------

ผมยิ่งไม่ใช่สายเป๊ะปังอะไร
แต่ละอย่างประมาณๆ เพื่อให้เห็นภาพกัน พอคุยกันรู้เรื่องแค่นั้น
ถ้าท่านใดเกี่ยวข้องโดยตรงรึโดยอ้อมมาเสริมหรือมาแย้งกัน อันนี้ดี
และถ้าบอกว่าอะไรผิด ก็บอกที่ถูกกันมาเลยดีกว่า จะได้ยิ่งหล่อสวยจบได้อีก  8)

เริ่มจะหลุดจากประเด็นรถไปบ้างหละ ผมขอล็อคไว้พอหอมปากหอมคอนะครัช
มีอะไรผิดพลาดในทู้ ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้

ยังหวังเห็นสังคมคุณภาพ พูดกันดีๆ เสนอแนะอย่างสร้างสรรค์
ซึ่งในเว็ปนี้ผมก็ถือว่ามีมากกว่าหลายๆแห่งแล้ว ก็ช่วยๆกันนะครัช  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ