ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอข้อมูลเครื่องยนต์EcoBoost ว่าต่างจากเครื่องธรรมดาทั่วไปยังไงครับ  (อ่าน 7451 ครั้ง)

ออฟไลน์ C.Pipoppinyo

• Jr. Member
  • **
เห็นกระแสช่วงนี้มาแรง แต่รู้แค่พิกัดเครื่องยนต์ อัตราเร่งกับความประหยัดน้ำมันที่ดีมาก กับเห็นภาพถ่ายนิดหน่อย แต่ไม่ทราบว่ามันถูกพัฒนาขึ้นมายังไง มีรายละเอียดยังไงอะครับ

ขอทราบเป็นความรุ้ติดตัวหน่อยครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
เอาแบบคร่าวๆคือ เป็นการเอาเครื่อง 1.0 ลิตร 3 สูบ มายัด Turbocharger เพื่อให้มีกำลังมากพอที่จะขับเคลื่อนรถได้อะครับ

ส่วนที่เรียกว่า EcoBoost น่าจะเพราะว่าเป็นมิตรกับสวล. มากขึ้น (การใช้ Turbo ทำให้เผาไหม้ได้มากกว่า NA มลพิษในแง่ของ CO2 กรัม/km ลดลง)

และก็ประหยัดน้ำมันมากขึ้น (CC น้อยลง ย่อมใช้น้ำมันน้อยลงเป็นธรรมดา)

เป็นแนวคิด Engine Downsizing เหมือนยุโรปแหละครับ  ;D

ออฟไลน์ noobs

• Full Member
Search ดูกระทู้เก่าก็ได้ครับ มีพูดถึงกันเยอะครับ ยกตัวอย่าง 2 กระทู้นี้

Ecoboost 1.0 มันดียังไงครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,27541.msg437053/topicseen.html#msg437053

Ford Fiesta 1.0 EcoBoost การบริโภคน้ำมัน !!!!!!
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,30600.0.html

ประมาณนี้ครับ..

1.เครื่องเล็ก 1.0 ลิตร แรงพอๆกับ 1.6 ครับ
2. ประหยัดน้ำมัน
3. ได้รับรางวัลมากมาย

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

มันคือเทคโนโลยีการdownsizingครับ
ccน้อยลงแต่กำลังมีเท่ากันหรือมากกว่าด้วยซ้ำ
ด้วยccที่น้อยลงทำให้ปล่อยCO2น้อยลง+ประหยัดน้ำมันขึ้นครับ ;D
ถ้าเทียบด้านกำลังแล้วก็จะเป็นประมาณนี้ครับ
Ecoboost1.0 = 1.6 n/a
Ecoboost1.6 = 2.0 n/a
Ecoboost2.0 = 3.0 n/a
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ need4speed

• **
ถ้าในแง่ข้อมูลทางด้านเทคนิคลองดูลิงค์นี้หน่อยไหมครับ

http://www.ford.co.th/ecoboost#overlay=1249006697606

ออฟไลน์ Andromeda

• **
รู้แต่เพียงว่า " แรง " ครับ เพราะการลดขนาดเครื่องเล็กลง

น้ำหนักเบาลง ประหยัดแล้วแรง คุ้มครับสำหรับการรอคอย

ออฟไลน์ prokhall

เครื่องเหมือน 1.6 Drive ไหมอะครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

เครื่องเหมือน 1.6 Drive ไหมอะครับ

ไม่ใช่แค่เหมือน แต่เครื่องเดียวกันเลยครับ เพียงแต่ Volvo เอามาใช้ (Volvo โดน Ford Take) เลยเปลี่ยนชื่อเป็น Drive เท่านั้นเอง

ปล ดูในคลิปรีวิวของ S60 Drive ก็ได้ครับ พี่จิมมี่เคยพูดไว้เหมือนกันว่าเป็นเครื่องเดียวกับ EcoBoost ;D ;D

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
แบบสั้น

แบบยาว

ปล. อันยาว ผมยังไม่ได้ดูนะคับ, แค่หามาแปะให้ก่อน  :P

ออฟไลน์ norachon

• **
ส่วนใหญ่ รถขับเคลื่อนตาม แรงม้า  มีรถยนต์เก่งกับกระบะ นี้แหละครับ  ชอบวัดกันที่ ซีซี

รถใหญ่ ๆ แรงม้าเยอะยิ่งแรง เขาไม่ได้สนใจซีซี กันเลยเท่าไร ไม่มีคนถามหาด้วย

ถ้าเครื่อง 1.0+โบ  จะแรงเท่ากับ 1.5 ประมาณนั้น  แต่ได้เปรียบตรงมันกินน้ำมันน้อยกว่า ครับ เพราะเครื่องมันเล็กกว่า
และมีเทอร์โบ ช่วยชดเชยรอต่างให้เผาไหม้ได้ดีกว่า

ออฟไลน์ HDE35

Eco boost มีหลายความจุ ครับ มีทั้ง 1.0 ,1.6,2.0
 เทคโนโลยี Eco boost ก็คือการลดความจุเพิ่มกำลังเครื่องดดยอาศัย Turbo + ระบบ direct injection+วาวล์แปลผัน+ระบบขับเคลื่อน power shift

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ผมอ่าน นิตยสาร autobild thailand ฉบับล่าสุด เขาเทียบระหว่างไอบริด ปลักอิน ดีเซล หลายรุ่นยีห้อ รถยนต์ที่คุ้มค่า และประหยัดพลังงานที่สุด คนใช้รถ 
7,500 กม./ปี
อันดับ1.ยาริส 1.5 ไอบริด คุ้มค่าสุด แต่จะดีในเมือง

15,000 กม. /ปี
อันดับ1.โฟกัส 1.0 eco boost

30,000 กม./ปี
อันดับ1.โฟกัส 1.0 eco boost และ BMW ดีเซล 2.0 เท่ากัน

สวนรายละเอียดอื่นๆมีรุ่นอะไรบ้าง หาดูได้ ในนิตยสาร ฉบับล่าสุด

จะเห็นว่าเครื่องยนต์ eco boost ติดอันดับ1และ2ตลอด เพราะค่าตัวไอบริดแพงมาก
แต่ถ้านำเครื่อง 1.0 eco boost มาลงใน เฟียสต้าที่น้ำหนักตัวน้อยกว่าโฟกัส จะประหยัดรวบทั้ง3เลยที่เดียว

ออฟไลน์ JeansZ

นอกจากจะลดขนาด+ใส่เทอร์โบแล้วยังมีอย่างอื่นอีกครับ เช่นเพลาถ่วงดุล สายพานราวลิ้นที่จุ่มอยู่ในน้ำมัน

ตอนนี้ เห็น Nissan มีเครื่องเบนซิน 3 สูบ 1.2 ลิตร ติด Supercharge ให้กำลังออกมาที่ 98 แรงม้า วางอยู่ใน March เวอร์ชั่นยุโรปครับ แต่ยังไงก็ยังเป็นรอง 1.0 Ecoboost อยู่ เพราะว่า ขนาดเล็กกว่า แต่ยังแรงกว่าที่ 125 แรงม้า
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ IncarRus

Eco boost มีหลายความจุ ครับ มีทั้ง 1.0 ,1.6,2.0
 เทคโนโลยี Eco boost ก็คือการลดความจุเพิ่มกำลังเครื่องดดยอาศัย Turbo + ระบบ direct injection+วาวล์แปลผัน+ระบบขับเคลื่อน power shift

Powershift ,,, ไม่เกี่ยวนะคับ, ในยุโรป ขายแต่เกียร์ธรรมดา ก็เป็น Ecoboost นะคับ  ::)