ผู้เขียน หัวข้อ: จำเป็นหรือไม่ที่พอมีโรงงานในไทย จะทำให้อะไหล่ราคาถูกลง  (อ่าน 2845 ครั้ง)

ออฟไลน์ siripod

• Newbie
  • *
ยี่ห้ออย่าง Mazda, Ford
เซลส์มักบอกว่าราคาอะไหล่ไม่แพงแล้ว เพราะผลิตในไทย
แต่ผมก็ยังสงสัย

จำเป็นหรือไม่ที่พอมีโรงงานในไทย จะทำให้อะไหล่ราคาถูกลง
ผมคิดว่าที่มีผลแน่ๆคือ ระยะเวลาในการขนส่งอะไหล่จะเร็วขึ้น จากอาทิตย์หนึ่ง อาจจะเหลือสองสามวัน อะไรแบบนี้

แต่ราคาของตัวอะไหล่เองมันจะถูกลงแน่เหรอครับ ผมคิดว่าราคามันน่าจะมาตรฐานเท่ากัน อย่างน้อยก็ในภูมิภาคเดียวกัน

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ไม่จำเป็นเสมอไปครับ

ยกตัวอย่างกรณี Freed ครับขนาดประกอบอินโดยังราคาสูงเลยครับ
(เว้นที่ประเทศประกอบเพราะภาษี) เพราะมันมีหลายองค์ประกอบนะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ apinui

ถูกหรือแพง อันนี้ไม่รู้ ...

แต่ที่แน่ๆ ไม่ต้องรออะไหล่ ดีที่สุดครับ ....

มาสด้า โดยชนประตูหลังฉีก ต้องเปลี่ยนประตูทั้งบาน .... แต่ต้องรอสั่งอะไหล่ 3 เดือน เจ้าของรถเซ้งสุดๆ

แพงไม่ว่าครับ แต่อย่าให้รอนาน ....

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
เกี่ยวครับ ในความคิดผมนะ ถ้าคุณนำเขารถทั้งคันคุณเสียค่าขนส่งแล้วยังต้องมาเจอภาษีอีกไม่รู้กี่เท่า ก็เช่นเดี่ยวกำอะไหล่ครับ ถ้าอะไหล่นำเข้าค่าขนส่งระหว่างประเทศเท่าไหร่แล้วครับ แล้วภาษีที่ต้องจ่ายให้ประเทศที่ผลิตนั้นอีก พอเข้ามาแล้วยังโดนค่าขนส่งและภาษีฝั่งเราอีก ต่างกับผลิดในประเทศนะครับ ผลิตในประเทศ เสียภาษีแค่ในประเทศและค่าขนส่งถายในประเทศเท่านั้นนะครับ คิดแบบง่ายๆนะ

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
ภาษี ค่าขนส่งเป็นต้นทุนที่เพิ่มขึ้นทั้งนั้น

แล้วอีกอย่าง  ผมเห็นการตลาดของ mazda 2 และของ nissan march  (ฟอร์ดไม่รู้น่ะ)    เค้าได้เปรียบเทียบราคาอะไหล่กับเจ้าตลาดแล้วราคาใกล้เคียงกันหมด

บางอย่างถูกกว่าแพงกว่าก็ว่ากันไป แต่อยู่ในระดับพอๆ กัน

แล้วอะไหล่ที่ว่า   อย่าลืมนนะครับ  หมายถึงอะไ่หล่แท้ๆ

ส่วนที่ไม่ใชอะไหล่แท้  คงหาไม่ได้แบบเจ้าตลาดเค้าหรอกครับ

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
ผมว่าโรงงานยิ่งมีเยอะยิ่งถูกครับ...เพราะเกิดการแข่งขัน...
ดีๆคนไทยกว่าจะเปลี่ยนรถหลายปีอยู่แล้ว...ตัวผมเอง 8-10 ปีขึ้นทั้งนั้น.....
คงต้องใช้อะไหล่บ่อยกว่าคนอื่นเค้า....ดีชอบๆๆครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ของฟอร์ดก็มีตารางเปรียบเทีบอะไหร่เหมือนกันครับ มีของเฟียสต้า  ถูกกว่าจริงครับเกือบทุกชิ้นด้วย
แต่ไม่รู้ว่าส่งอะไหร่เร็วรึปล่าว  เพราะเวลาไปศูนย์ฟอร์ดผมนัดล่วงหน้าว่าจะซ่อมอะไร  พอถึงวันนัดของทุกอย่างมีไม่เคยมีปัญหาเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย