ผู้เขียน หัวข้อ: BMW และ MB สมัยนี้เวลาซ่อมต้องรออะไหล่นานไหมครับ  (อ่าน 6609 ครั้ง)

ออฟไลน์ punyavee

• Newbie
  • *
ขอสอบถามพี่ๆ ครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้และไม่ค่อยได้ติดตามข่าวสารในวงการรถยนต์เท่าไร

อยากสอบถามว่า BMW สมัยนี้เมื่อจะต้องซ่อมนี่ต้องรออะไหล่นานมากไหมครับ ซักประมาณกี่วันหรือเป็นเดือน เข้าใจว่าเช็คระยะทั่วๆไปคงไม่นานใช่ไหมครับ
คือว่าผมกำลังสนใจ BMW 320d iconic อาจจะรอออกรถตอน motor show ครั้งต่อไป แต่มีคนบอกว่าเวลาซ่อมนี่อาจจะต้องรออะไหล่นานเลยนะ เลยอยากมาหาข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ถ้าเป็นไปได้อยากเทียบกับ MB ด้วยครับ เข้าใจว่าค่ายนี้ขายดีกว่าน่าจะรออะไหล่น้อยกว่ารึเปล่า ขอเป็นกรณีของ C class แล้วกันครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
Re: BMW และ MB สมัยนี้เวลาซ่อมต้องรออะไหล่นานไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 10:19:32 »
คนที่บอกคุณเขาใช้บีเอ็มรุ่นปัจจุบันหรือเปล่าครับ? ถ้าใช่ก็พอเชื่อได้

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
Re: BMW และ MB สมัยนี้เวลาซ่อมต้องรออะไหล่นานไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 10:32:04 »
ถ้าเป็นอะไหล่ที่ไม่ต้องสั่งจากนอกรอแค่สองสามวันก็ได้ของแล้ว หรือถ้าอยากสั่งด่วนก็ได้ภายในวันสองวันของก็ถึง ขึ้นอยู่กับว่าอยากจ่ายถูกจ่ายแพงครับ ผมสั่งบ่อยไม่เคยรอนานเกินสัปดาห์

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 10:37:54 »
ขึ้นอยู่กับอะไหล่ครับว่าเป็นตัวไหนต้องนำเข้ามาป่าว พอดีพึ่งโดนตัว control แผงวงจรเกียร์ของ MB กับแบตสำรองของตัว hybrid ไป ตอนแรกนึกว่าจะต้องรอเป็นอาทิตย์แต่พอ confirm เปลี่ยนก็รอของแค่วันนึงอีกวันก็ไปรับรถ สรุป 3 วันทำการ

แต่อาจจะเป็นเพราะ 2 อันนี้มันเป็นปัญหา common ของตัว bluetec เลยมีอะไหล่มั้งครับ อ่อเปลี่ยนศูนย์ที่ TTC นะครับอาจจะได้ของเร็วกว่าอู่นอกด้วย แต่ราคาก็ตามเนื้อผ้าครับ =(

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 10:40:49 »
ล่าสุดเคยใช้ F02 ครับ อะไหล่ทั่วๆไปที่เคยรอ 2-3 วันได้ครับ ยิ่งถ้าของมาแล้วเปลี่ยนให้ได้วันนั้น ก็รับรถได้ภายใน 3 วันครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 13:42:25 »
BMW 320i F30 ผมต้องเปลี่ยนแร็คพวงมาลัย บูชยาง แบตเตอรี่  เปลี่ยนนมค. รวมทุกอย่างประมาณ 4-5 วันครับ
บิลออกมาประมาณ 110,000 บ.
ฟรีหมดครับเพราะมี BSI  ;)

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 14:05:32 »
ขึ้นอยู่กับอะไหล่ครับว่าเป็นตัวไหนต้องนำเข้ามาป่าว พอดีพึ่งโดนตัว control แผงวงจรเกียร์ของ MB กับแบตสำรองของตัว hybrid ไป ตอนแรกนึกว่าจะต้องรอเป็นอาทิตย์แต่พอ confirm เปลี่ยนก็รอของแค่วันนึงอีกวันก็ไปรับรถ สรุป 3 วันทำการ

แต่อาจจะเป็นเพราะ 2 อันนี้มันเป็นปัญหา common ของตัว bluetec เลยมีอะไหล่มั้งครับ อ่อเปลี่ยนศูนย์ที่ TTC นะครับอาจจะได้ของเร็วกว่าอู่นอกด้วย แต่ราคาก็ตามเนื้อผ้าครับ =(

ผมก็มีปัญหาเรื่งเกียร์เหมือนกันครับ ตัว E220d ตัวใหม่นี่เลย มันเป็นกล่องควบคุมการทำงานของเกียร์ ตอนแรกแจ้งว่าต้องรอประมานเดือนครึ่ง เพราะต้องสั่งของจากเยอรมัน แต่ไปๆมาๆแค่อาทิตย์เดียวก็แจ้งให้เข้าไปเปลี่ยนละ

ทีนี้มันก็ขึ้นอยู่กับอะไหล่จริงๆครับ ตัวไหนเสียน้อยมากจริงๆ ไม่ค่อยเจอเคสก็จะไม่สต็อกของ ทำให้ต้องสั่ง นี่ก็แล้วแต่อีกว่าอะไหล่สั่งได้จากประเทศอะไร ยิ่งไกลก็ยิ่งนาน ถ้าเป็นรถที่มีการจำหน่ายมาได้ซักพักแล้ว ทางผู้ผลิตก็จะมีการแยกระหว่างอะไหล่ในการใช้ผลิตกับอะไหล่ที่จะนำไปซ่อมบำรุง ก็จะไม่ต้องรออะไหล่นานมากขนาดตอนที่เพิ่งเริ่มออกขายใหม่ๆ

แต่ถ้าเปลี่ยนถ่าย จะ Benz หรือ BMW ก็ใช้เวลาประมานวันนึงทั้งนั้นครับ ทิ้งรถเช้า รับรถบ่ายๆเย็นๆ ประมานนี้

สำหรับผมคิดว่าทุกวันนี้ศูนย์บริการ BMW ก็พัฒนาไปเยอะนะครับ กับเมื่ก่อนที่พอโทรเข้าไปแล้วโอนสายไปโอนสายมา หาคนที่เกี่ยวข้องไม่ได้ซักที เดี๋ยวนี้ก็ไม่เป็นแล้ว การบริการก็เร็วขึ้น ถ้าคุณไม่ jackpot เจอรถที่มี defect จริงๆนะ ก็ไม่มีอะไรต้องกังวลครับ แต่ถ้ามันมีปัญหาแล้วต้องทิ้งรถไว้นานจริงๆ ก็ขอรถสำรองจากศูนย์ใช้เลยครับ รถผม BMW F10 เคยมีปัญหาเมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว ต้องทิ้งรถนานมาก ก็ขอว่าให้ทาง BMW สำรองรถให้คันนึง ก็ได้รถสำรองรุ่นเดียวกันมาใช้อยู่พักนึงเหมือนกัน

ออฟไลน์ punyavee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 15:22:02 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆ ครับ :)

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 15:53:27 »
บีเอ็มทั้งอะไหล่เครื่องและตัวถังจัดหาได้เร็วดีครับ
ทั้งการซ่อมแซมก็ดี และรวดเร็วน่าประทับใจ
ส่วนเบนซ์ใช้บริการอยู่ 2แห่ง ผมไม่ประทับใจเลย
ช่างลักษณะหยิ่งๆ ไม่ค่อยฟังลูกค้า ถ้าเก่งก็ไปอย่างนะ แต่นี่ดันซ่อมไม่ได้เรื่อง

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 23:05:13 »
ถ้าไม่ใช่ตัวอุปกรณ์ไฟฟ้า ส่วนใหญ่จะสต๊อกของครับ ผมเบิกของแท้ ก็มีของเลย

เว้นแต่พวกอุปกรณ์เกียร์ อุปกรณ์ควบคุมแอร์ อย่างสมองเกียร์เนี้ยรอไปเกือบ 3 อาทิตย์

ส่วนตัวควบคุมอุณหภูมิแอร์ รอไปตั้ง 1 เดือนครึ่ง - -

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 15:55:24 »
แล้วแต่ศูนย์ด้วยมั้ยครับ ผมเจอมากะตัว blower แอร์เสีย ศูนย์อ้างว่ารออะไหล่ 1 เดือน เลยไปใช้บริการอู่ BMW ที่อยู่ฝั่งตรงข้ามกะศูนย์ทำวันเดียวเสร็จ อะไหล่ก็ซื้อจากศูนย์ที่อยู่ฝั่งตรงข้ามแหละ แค่ศูนย์มันคิวแน่นเลยต้องรอเป็นเดือน แต่มาอ้างว่าต้องรอสั่งอะไหล่

ออฟไลน์ mayinlove

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2022, 12:04:59 »
ณ ปี 2022 MB A200 เปลี่ยนกระจกหน้า หรือ กระจังหน้า-หลัง รอเบิก+ซ่อมนานไหมครับ? ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ?