ผู้เขียน หัวข้อ: B Segment เพียงพอแล้วสำหรับผม  (อ่าน 9943 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
Re: B Segment เพียงพอแล้วสำหรับผม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 10:16:45 »
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน  :)
ยินดีด้วยครับ
เอาเงินที่ต้องเสียกับกิเลสเรื่องรถไปทำอย่างอื่นได้เยอะแยะ สมัยก่อนแต่งรถทีเป็นแสนทุกวันนี้นึกแล้วเสียดายเงินมากเลย ทำเท่าไรก็จ่ายไปกับรถหมด เอาส่วนนั้นไปใช้ชีวิตให้คุ้ม ท่องเที่ยวต่างประเทศ กินเที่ยวช้อปสบายๆดีกว่าถือว่ากำไรชีวิต ดีกว่าไปลงกับรถ
ทุกวันนี้จะเอารถดีๆไปจอดทิ้งขว้างที่ไหนก็พะวง ไหนจะเป็นเป้าสายตาโจร ไหนจะเฉี่ยวชน เอาอีโค่คาร์ไปคล่องตัว สบายใจจอดมันทิ้งไว้ได้เป็นสัปดาห์ไม่มีใครสนใจ

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
Re: B Segment เพียงพอแล้วสำหรับผม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 12:07:37 »
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ ครับ  ;)

ออฟไลน์ dtmf

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 12:44:01 »
เทียบกับกะบะเก่าๆอะนะ ต้องรองขับคนอื่นในระดับเดียวกันดู

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 18:24:27 »
วิ่งทางไกลผมไว้ใจเฟียสต้าของผมเสมอ

ประหยัดน้ำมัน  ขับเร็วได้ไม่น่ากลัว  ช่วงล่างไว้ใจได้ไม่ว่าฝนหนัก หรือโค้งเยอะ มุดได้ หักหลบหลุมได้ไม่กลัวหลุด  เกียร์เวลาวิ่งทางไกลแล้วรักมาก (แต่อย่ารถติดพอ)

ข้อที่ไม่ชอบ  ขนของได้น้อย  ตกหลุมไม่ได้ (ตอนนี้ยางบวมหลังจากวิ่งทางไกลมา เจอหลุมก่อนเข้าไฟแดงน้ำมันขังอยู่ ลงไปคิดว่านิดๆที่ไหนได้แม็กเป็นรอย)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 20:44:36 »
ดีด้วยครับ

ผมกำลังปรับตัวให้เข้ากับรถเล็ก แต่เวลามีลูกนั่งด้วยทางไกลก็ไปรถใหญ่ เพราะยังไม่มั่นใจกับรถเล็กมากครับเรื่องความปลอดภัย

แรกๆขับ เมื่อยและเหนื่อยมากขับรถเล็กๆนี่ พอเริ่มชินแล้วคราวนี้กลับไปนั่งรถใหญ่สบายกว่าเดิมอีกมากๆ ครับ

โชคดีมีรถหลายคันเลือกให้เหมาะกับสถาณการณ์ได้

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 23:27:34 »

ส่วนตัวเคยใช้ C-seg มาตลอด จนมาได้ขับ B-segment หลายๆรุ่นก็รู้สึกว่าโอเคนะ บางคันก็หนาดีเช่น Fiesta ผมชอบมันมากถ้าไม่นับเรื่องกระตุก 5555
แต่ถ้าขับไกลมากๆ ระดับภาคเหนือไปใต้ ถึงแม้ผมจะโอเคกับ B-seg ก็เถอะ ถ้าเลือกได้ก็ขอ C
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 11:26:21 »
ลองไปเทส พวก D-segment  ทางไกลดูก่อนครับ 

ผมเคยขับ Teana J32   2.0 ลิตรอืดมากมายแต่  มันคือสบายโคตรๆครับ 

เงียบ นิ่ง  รอยต่อเล็กๆเสียงคนละเรื่องกับ B-Segment  เลย   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 19:21:05 »
เพียงพอ แต่ขอเป็น2ดีเซล อะไรประมาณนี้ ชอบเลย

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 19:54:52 »
คือท่านขยับจากมังกรทอง  มาเป็น Vios   ความต่างต่างกันแน่นอนระหว่างกะบะกับเก๋ง  คือเก๋งนั่งสบายกว่า   
พอเทียบกะบะมังกรทองกับเก๋งอย่างวีออส  มังกรทองอืด ควันดำ ย้วย  พอมาเก๋ง อัตราเร่งพอใช้ ไม่อืดไป ไม่ย้วยไป พุ่งทะยานกำลังดี   
ถ้าวันหน้ามีเงินเยอะขึ้น  คุณมี วีออสคันเดิม  กับ โคโรล่าอัลติส 1.8    เวลาเปรียบเทียบกันมันจะดีขึ้นไปอีกระดับนึง 
พอคุณมีอัลติส  แล้วจากนั้นมีคัมรี่     มันจะดีไปอีกระดับนึงเหมือนกัน   

ทุกคนที่มีเงินเหลือไขว่คว้ารถที่ตัวเองรักตัวเองชอบ ตัวเองพอใจ  ไม่มีใครผิดถูกหรอกครับความพอใจไม่เหมือนกัน ขึ้นกับสถานะและกำลังทรัพย์ด้วย