ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกระแสหรือความเห็นในอินเตอร์เน็ต ถึงไม่ตรงกับสภาพตลาดๆจริงๆ  (อ่าน 10399 ครั้ง)

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
เห็นด้วยครับเรื่องคนซื้อรถส่วนใหญ่ยังมองที่แบนด์อยู่ ณ ปัจุบัน แต่เมื่อคนรุ่นใช้เนทโตขึ้นมาทดแทนคนรุ่นเก่า กระแสเนทน่าจะใกล้กับความจริงมากขึ้น

ยกตัวอย่างเช่นผม ใช้เนทเป็นเมื่อปี 2540  พอมีโอกาสซื้อรถจริงๆ ก็มองแค่ Toyata กับ Honda  เข้าเนทแค่ดูรายละเอียด ไม่ได้อ่านวิจารณ์เลย

แต่ปัจุบันก่อนซื้อรถจะเข้ามาหาข้อมูลในเนทก่อนเสมอ แล้วไปทดลอง ถ้าจริงค่อยซื้อ

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
เห็นด้วยกับหลายๆความเห็นครับ

กระแสในเน็ต มักจะมองถึงคุณภาพของตัวรถ และ ความคุ้มค่า

เช่น การขับขี่ ,อัตราเร่ง ,พวงมาลัย ,ช่วงล่าง ,Handling ,อ๊อพชั่น  และราคาที่สมเหตุสมผล

ส่วนเวลาซื้อจริงมักมีปัจจัยอื่นๆเข้ามามีส่วนในการตัดสินใจ

เช่น ศูนย์บริการ อะไหล่ ราคาขายต่อ ความสบายใจ และ อื่นๆ

ดังนั้นคนจะซื้อรถทั้งที ต้องคิดแล้ว คิดอีก คิดอย่างรอบคอบ เพราะรถแต่ละคันก็ไม่ใช่ถูกๆ

กว่าจะหาเงินมาผ่อนกันหมด

เหมือนที่คุณแพนเคยให้ทรรศนะไว้ตอนให้คะแนน Best Drive ครับ

รถที่ลงคะแนนให้ เปรียบเสมือนคู่เดท ที่ใช้เวลาอยู่ร่วมกันแค่ 2-3 วัน

แต่เวลาซื้อรถจริง เปรียบเสมือนการเลือกภรรยา เพราะเราต้องใช้ชีวิตร่วมกับรถคันนี้ไปอีก 5-7 ปี โดยเฉลี่ย

สุดท้าย จึงมักไปจบกันที่เจ้าตลาดซะส่วนใหญ่

ออฟไลน์ vellcap

ทาง Internet ใครไปเจออะไรมาก็มาเปรียบเทียบมาแชร์กันเยอะ ทำให้ได้รู้ว่าคันไหนดี คุ้มราคา
แต่ตอนจะซื้อนั้น แม้กระทั่งคนที่ขับแล้วเอามาเปรียบเทียบ ก็ยังไม่เลือกรถที่ดีที่สุดเลยครับ
เหตุผลก็อย่างที่พี่ๆหลายๆท่านได้กล่าวไปนั่นแหละครับ
รถดีเลิศเลอ แต่ศูนย์บริการห่วยบรม เรื่องนี้ผมเคยเถียงกับป๊าของผม ผมบอกว่า "รถมันเข้าศูนย์ปีนึงไม่กี่ครั้ง แค่เช็คตามระยะ แถมเดี๋ยวนี้เกินหมื่นทั้งนั้น"
ป๊าบอกว่า "แล้วถ้ารถมีปัญหาขึ้นมา ศูนย์จะช่วยลูกได้แค่ไหน"  ผม(ยังจะเถียงต่อ) "รถมันจะมีปัญหาซักกี่คันล่ะป๊า"
ผลคือผมเจอเองครับ Honda มีปัญหา โทรหา สนง.ใหญ่ ไม่เกิน 7 วัน จบครับ
ส่วนอีกยี่ห้อที่ผมชอบรถของเขามาก รถมีปัญหา(รถเพื่อนผม) เข้าศูนย์สัปดาห์หนึ่ง บอกแก้ไม่ได้ โทรหาสนง.ใหญ่ = เงียบ 
ได้ขับรถจากต่างจังหวัดมาเข้าศูนย์ที่กรุงเทพในสภาพที่ไม่พร้อมครับ
แต่ถ้ารถตลาด ศูนย์บริการดีเยี่ยม แต่คุณภาพรถมันห่วยเกินกว่าจะรับได้นั้น ผมก็ยอมเสี่ยงที่จะไปใช้รถที่ดี แต่ศูนย์บริการดีไม่เท่าแทนครับ

ออฟไลน์ balliblue

รถเทพที่สเป็คดีอย่าง ford แม้จะมีกระแสด้านบวกเรื่อง ประสิทธิภาพ แต่ก็ยังมีปัญหาตามมาเยอะ เอาแค่กระแสคนในเน็ตนะผมเห็นหลายคนอยากซื้อ
ฟอร์ดมาก แต่ก็มักจะเห็นว่า มีคนถามเสมอว่า ดีไหม ศูนย์ที่ไหนดี สุดท้ายสรุปได้ว่ามีปัจจัย 2 อย่างที่ทำให้คนเหล่านี้ไม่ซื้อ ฟอร์ด คือ
1. ไม่มั่นใจเลยกับบริการหลังการขาย และถ้ามีปัญหาขึ้นมากลัวไม่จบ ชีวิตจะยุ่งทันที
2. แม้สเปคจะดีเราชอบมากแต่ผู้คนรอบข้างที่มีอิทธิพลต่อการตัดสินใจ เช่น พ่อ แม่ ภรรยา ไม่เห็นด้วยบอกว่าแคบกว่า ไปเอาซีวิค ดีกว่า แค่นี่ก็จบแล้วครับ

ออฟไลน์ Deaw

Lancer EX รถดี ทำไมถึงขายไม่ดี

เจอมากับตัว
ตั้งใจไปดู Ex 2.0
เดินเข้าไปศูนย์
มองซ้ายมองขวา ไม่มีรถโชว์
เซลล์นั่งเล่นคอม ต้องเรียกมาถาม
ถามหาว่ามีเจ้าฉลามไหม
เซลล์ทำหน้างง อะไรคือฉลาม
เอ่อต้องแปลว่า Lancer EX
เซลล์บอกตอนนี้จะเลิกทำตลาดแล้ว
(ตรูงงแทน อ้าวนั่นมัน Lancer แซยิดไม่ใช่หรอฟะ)
ถามถึงตัว 2.0 ราคาเท่าไร
เซลล์เปิดหาราคาซักพัก
ผมบอก 1,051,000 บาท (ตรูบอกเองก็ได้)
ถามว่ามีโปรโมชั่นอะไรบ้าง
เซลล์โทรศัพท์หาผู้จัดการ (เห้อ..จ้างมาทำไมฟะ)
ถามถึงโปรดอกน้อย 0.77% เซลล์บอกไม่มี
ตรูกดโทรศัพท์เปิดเว็ป MMTH เอาให้ดู
เซลล์อึ้งกดโทรศัพท์หาผู้จัดการรอบสอง
ผู้จัดการบอกว่าจะเอาแบบนั้นก็ได้ (ตรูงงไปใหญ่ ตกลงโปรโมชั่นนี่เลือกได้หลายแบบหรอ)
เพลียจัด กลับดีกว่า บอกกับเซลล์ไปว่า จ้างผมเป็นเซลล์ดีกว่ามั้ย
ปล.ที่บ้านใช้มิตซูมา 4 คันแล้ว แต่เจอแบบนี้สงสัยต้องไปหาเจ้าตลาดบ้าง

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

อ่านในเน็ตกับตอนไปดูรถจริงมันต่างกันมากครับ

ชอบ Teana มากกว่า Camry แต่พอไปที่ศูนย์ขอลองขับ ถามนูนนี่ มองรอบๆไม่ประทับใจและไม่ใว้ใจศูนย์ตั้งแต่เซลยันช่างซ่อม สรุปออก Camry

ออก Hyundai H1 เครื่องดีแรงมาก จุคนได้เยอะ ใส่ของได้มาก แต่พออะไรเสียทีต้องวิ่งไปศูนย์ใหญ่อย่างเดียวที่อื่นไม่น่าใว้ใจ ประกันซ่อมศูนย์แต่ศูนย์ไม่มีแผนกทำสีต้องส่งอู่ประกันทำแล้วไม่จบ อีกอย่างนั่งน้อยคนรถโคลงมากมาย สรุปคงไม่คิดจะออก Hyundai อีกถ้ายังเป็นแบบนี้

ตอนนี้ชอบ Subaru xv ดูน่าใช้กว่า accord 2.0 แต่พอไปดูศูนย์ เห็นช่องซ่อม มันไม่น่าใว้ใจที่จะเอาเงินไปออก Subaru ประเด็นคือกลัวและกังวลสุดท้ายเลยไม่กล้า ถ้าจะซื้อคง accord อยู่ดี

ออฟไลน์ balance04779

• Jr. Member
  • **
คนเล่น คนวิจารณ์ผ่านเน็ต ไม่ได้แปลว่าตัวเองจะซื้อรถตามที่พิมพ์คอมเม้นท์ในเน็ตครับ

ปล.แต่ผมขับ EX นะ ไม่สนใจขายดีหรือไม่ดี ผมสนแค่ชอบ ขับแล้วสบายใจ จบ! 5555+

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
มันก็พอๆกับ   มีหัวลูกแมวตายในแหนม แทนที่จะแจ้งจับหรือดำเนินคดี ยังเอามากราบใว้ซะงั้น  หือๆ  ;D

ออฟไลน์ yoyoland

ส่วนตัวคิดว่า ยังคงมีกลุ่มคนที่ไม่ได้ใช้เน็ต

ควาเห็น กระแสต่างๆในเน็ต จึงไม่ได้สะท้อนสภาพตลาดได้แม่นยำไปซะทั้งหมด

และก็บางกระแสในเน็ต ก็อาจะเป็นข้อมูลที่ควบคุมได้ เป็นอคติ ได้บ้างจร้า

IMHO

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
คนวิจารณ์ไม่ได้ซื้อจริง คนจะซื้อจริงไม่มานั่งวิจารณ์ เช่นเดียวกับ คนเล่นเน็ตไม่ซื้อจริง คนซื้อจริงไม่เล่นเน็ต   ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมไม่ซื้อรถยี่ห้ออื่นยกเว้น t h ไม่ใช่เพราะราคาขายต่อ
แต่ต้องใช้รถทุกวัน การบำรุงรักษาสำคัญมาก

ถามนิดนึงใครจะเปลี่ยนรถแล้วไม่ขายต่อ หรือ เทิร์น บ้างครับ
เอาไปปลูกผัก ปลูกหญ้า หรือไง?
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ 2k

ซื้อรถอย่าอิงกระแสสิครับ ซื้อเพื่อตัวเอง ถ้าหากว่าซื้อเพราะคนอื่นใช้กันเยอะเพราะคนอื่นชอบก็รอวันขายทิ้งเพราะมันคือการซื้อเพื่อเพิ่มตัวเลือกในตลาดรถมือสองเท่านั้นเอง
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ drugprofile

ตอนจะซื้อรถ เมื่อปี 53.. ที่บ้านก็บอกให้ซื้อ โตโยต้า วีออส..

แต่เข้ามาหาข้อมูล เห็นรีวิว สวิฟ 1.5 ของพี่จิมมี่ พี่ไม้ พี่ลูกแก้ว..

ซื้อเลย.. มันไม่ใช่รถที่ดีที่สุด แต่มันเป็นรถที่ผมเห็นแล้วถูกใจที่สุด..  ;)

ออฟไลน์ XyteBlaster

ตามใจเจ้าของเงินครับ

รถคันแรกตามใจตัวเอง. คันต่อไป.  เจ็บมาเยอะจากคันแรก เลยหันไปหาเจ้าตลาด 55

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
ผมคิดว่า เว็ปมีส่วนช่วย ในการเป็นข้อมูลประกอบในการตัดสินใจเช่นผมซื้อพริอุสก็ทีี่นี่เช่นกันอันนี้บอกกันตรงๆ ผมคนนึงที่หาข้อมูล จากเว็ปเพราะเราอาจไม่ได้้เทสรถกันหลายคันก่อนตัดสินใจแถมไม่มัข้อมูลโบชัวร์ลายละเอียด ก็ไม่รู้ ไม่ได้้อวย.เว็ปนะครับ และ ซูซูกิสวิพซ์เวปนี้ก็มีส่วนช่วยดันยอดขาย เพราะลำพังแบรนเองคงทำไม่ได้ถึงขนาดนี้ ใครมันจะกล้าซื้อครับถ้าเว็ปไม่บอกว่ามันดีสมราคาและยกให้ว่าคุ้มค่าคุ้มราคา หลายท่านจึงซื้อหามาดังตูมตามถล่มทลายกันขนาดนี้ รถมันดีคุ้มค่า เงิน แถมเว็ปยังชื่นชม มันเลยขายดี สวิพจึงเป็นตัวอย่างที่ดีครับผม

ออฟไลน์ Amaranthe

คนทั่วไปจะซื้อรถซักคันเขาคิดเรื่องอื่นๆนอกจากพวกอัตราเร่ง ความเร็วสูงสุด ช่วงล่าง
ขับมันไม่มัน ออปชั่นที่ให้มา ฯลฯ

สิ่งที่เขาให้ความสำคัญคือ ความน่าเชื่อถือ(reliability)ของรถยนต์ยี่ห้อนั้นๆ ศูนย์บริการ
ราคาค่าซ่อม-ค่าอะไหล่ และความพร้อมของอะไหล่ ซึ่งไม่อาจวัดค่าออกมาเป็นตัวเลขหรือรีวิวออกมาให้อ่านได้ ซึ่งรถขึ้นชื่อในโลกออนไลน์ตอบโจทย์พวกนี้ได้ไม่ดีเท่าที่ควรครับ

นี่แหละครับที่ผมคิดเลย
ผมชอบรูปทรง เก๋ง F มาก แต่เลือกซื้อ T ครับ
และอีกอย่างนะ คือ ความเห็นของครอบครัวด้วย
คันที่ซื้อมา ตอนแรกก็กะว่า จะใช้ ๆ ไปก่อน ผ่อนหมดค่อยเปลี่ยน
แต่หลังจากใช้มาสักพัก มันก็ใช้งานได้ดีแฮะ คงใช้ยาว ไปอีกนานแสนนานเลย ไม่เปลี่ยนละ

ออฟไลน์ prystal

• Newbie
  • *
คนเล่นอินเตอร์เน็ต น้อยกว่าคนไม่เล่นเยอะครับ กระแสในเน็ตมีผลต่อการตลาดยังไม่มากอย่างที่คิด

ออฟไลน์ Tuxedo

• Newbie
  • *
ดูยอดวิวใน HLM ก็พอครับว่ามีกี่คน เทียบกับจำนวนประชากรแล้ว ก็น่าจะทราบเหตุผลแล้วละครับ ว่าทำไม

แบรนด์เจ้าตลาดแข็งซะขนาดนั้น ผมเมื่อ 3-4 ปีที่แล้วก็รู้แค่ โต กะ ฮอนเท่านั้นแหล่ะครับ

ถ้าจะซื้อรถตอนนั้น ไม่ ซิตี้ ก็ วีออส เพราะรู้จักแค่นั้นจริง ๆ เห็นคนอื่นใช้กันเยอะ ก็เลยคิดว่ามันดีไง

ปล. ผมใช้ New Focus ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
แต่ผมเลือก Subaru ก็ไม่ได้อิงกระแสตลาดอะไรเลยเช่นกัน อิงว่าเราชอบ อยากได้ เงินถึง ก็จัด
อีกอย่าง ถ้ามีความรู้เรื่องรถบ้าง จะรถอะไรผมว่าเล่นได้หมดครับ สำคัญคือต้องศึกษาเยอะๆครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Nuzz

เอาจริงๆ ผมเอง anti ค่าย T มากๆ แต่กับค่าย H ยังพอคบได้บ้าง

เมื่อปีที่แล้ว ผมได้โจทย์ที่จะต้องซื้อรถซักคันโดยบริษัทจะ support ค่าผ่อนให้ (ผมดาวน์เองโดยบริษัทก็ให้กู้ดอก 2%) แต่สุดท้ายรถจะเป็นของผม ผมเริ่มหาข้อมูลจากใน HLM นี่ล่ะ สุดท้ายไปจบที่ cruze 1.8 ซึ่งผมชอบรูปร่างหน้าตามากๆ ไม่ค่อยห่วงว่าอาจจะเจอรถมี defect หรือศูนย์บริการอาจจะไม่ดี ได้ขับแล้วเทียบกับ feeling ของ Altis คันเก่า มันเทียบไม่ได้จริงๆ มั่นใจกว่ากันเยอะ

แต่ถ้าเปลี่ยนโจทย์ใหม่ ต้องซื้อด้วยเงินตัวเองทั้งหมด ผมคงจะหาข้อมูลใน HLM นี่ล่ะ แต่ผมลองถามตัวเองดูเล่นๆ สุดท้ายก็คงไปจบที่ Altis ครับ เพราะ อะไรก็รู็ๆกันอยู่

นี่เป็นเหตุผลที่กระแส และความเป็นจริงมักไม่ค่อย align กันครับ

ออฟไลน์ neutrino

สภาพตลาดจริงๆ คือ สภาพที่เจ้าของเงิน มีอำนาจตัดสินใจสูงสุด โดยคงไว้ซึ่งความเกรงใจเมียครับ....

ผมคงโชคดีมากๆที่เมียมีความเห็นตรงกับผม เลยทำให้รถที่ใช้งานอยู่ไม่มีเจ้าตลาดสักคัน อิอิ