ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าในกรณีนี้ มันผิดที่ศูนย์ หรือ ผิดที่กระบวนการผลิตของ BMW  (อ่าน 5698 ครั้ง)

ออฟไลน์ keangac

• Full Member
พอดี เข้าไปอ่านนู่นอ่านนี่ แล้วไปเจอเคส F10 ของคนๆนี้ ไอเราก็เริ่มกลัวว่าจะเป็นบ้าง เลยมาถามกับเพื่อนสมาชิกว่า ถ้าเจอ เคสตาม Web นี้ควรทำยังงัยดีครับ กลัวจริงๆครับ เพราะผมเจอ กับปุ่ม Start มากับตัวแล้ว (วัสดุไม่ได้มาตรฐาน)

http://www.siamspeed.com/index.php?topic=198734.0

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เห็นสภาพลูกสูบบแบบนี้ในกรณีของซูบารุที่อัดหนักๆนานๆจนลูกสูบละลาย  :o

ไม่ว่ายังไงก้ตามBSIก็น่าจะรับผิดชอบสิยังอยู่ในประกันไม่ใช่เหรอ? BMW ไหงเป็นแบบนี้ล่ะ   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เคยอ่านมาแล้วครับเครสของพี่คนนี้ ผมว่า BSI ก็น่าจะรับผิดชอบนะ แต่ศูนย์นี้อย่าไปใกล้เลยครับ

ออฟไลน์ MystogaN

เคยเหนนานมาแล้ว ตอนนี้ไม่ทราบว่าเปนยังไงบ้าง

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
ศูนย์นี้ค่อนข้างดัง(ในเรื่องแย่ๆ) มาได้ซักพักนึงแล้วครับ ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2012, 16:36:13 โดย Nookkiez »
Test ..

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อยากรู้จังว่า ผู้บริหาร ที่ได้ยิน feedback ลูกค้าแบบนี้ จะรู้สึกยังไง?

เดี๋ยวนี้เรื่องบนเน็ตมันไปเร็ว แต่ก็ยังมีนักธุรกิจบางคนที่ยังเฉยๆ กับเรื่องแบบนี้อีกนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
ยังไง ศูนย์ต้องรับผิดชอบสถานเดียวครับ

หลักฐานแน่นขนาดนี้  "เพิ่งซ่อมเสร็จจากศูนย์นี้ได้ 12 วัน"

พวกนี้เค้ามีรับประกันงานซ่อม อยู่แล้วนิครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
ศูนย์ค่อนข้างมักง่าย

แม้ว่า bsi จะไม่ครอบคลุมเรื่องน้ำท่วม ตาม คห.ในบอร์ดดังกล่าว
แต่ทาง bmw ไม่ควรปัดความรับผิดชอบ

เพราะสาเหตุการพังครั้งที่ 2 คือ ช่างปรักอบเครื่องกลับไม่ได้มาตรฐาน

ศูนย์ผิด ไม่รับผิดชอบต่อลูกค้า
Bmw Th ผิด ไม่ดูแลดีลเลอร์ของตัวเอง

ถ้าไม่ติดว่าเปนรถใหม่ มีBSI เจ้าของรถเข้าอู่นอก คงเสร็จไปนานแล้ว
และเรียบร้อย ไม่เรื้อรังอย่างนี้

BMW และศูนย์ ควรทบทวนตัวเองได้แล้ว
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ prai

ไม่ว่าจะศูนย์บริการ หรือ อู่นอก ก็ไม่มีอะไรการันทีได้ว่า รถได้ผ่านการซ่อมจากช่างประจำศูนย์หรืออู่จะมีสภาพที่แน่นอน
และศูนย์ก็ควรจะมีความรับผิดชอบมากกว่านี้ อย่ามองแต่เรื่องกำไร-ขาดทุน เป็นสิ่งสำคัญ เพราะถ้าคุณชนะใจลูกค้า ลูกค้าก็จะเกิดการบอกต่อเอง

ออฟไลน์ golf32

ขับรถลุยน้ำแล้วน้ำเข้าเครื่องรถเสีย

คุยกับประกันที่ตกลงกับศูนย์ว่าจะซ่อมเครื่อง ทำไมประกันไม่เคลมเครื่องใหม่ให้ล่ะครับ ??? ทั้งๆที่รู้ว่าซ่อมมาอาจจะไม่ดีเหมือนเดิม

ผมว่ากรณีนี้ประกันน่าจะรับเต็มๆนะ แต่ก็อย่างว่าเค้าเองคงไม่ได้ประกันครอบคลุมถึงน้ำท่วมหรอกครับใช่ไหม หรือ ปรกติมันครอบคลุมด้วยอันนี้ผมไม่แน่ใจ

ผมมองว่า BSI จาก BMW ไม่น่าจะเกี่ยวสักเท่าไหร่ครับเพราะอันนี้คือ maintenance กับประกันตัวรถในกรณีใช้งานปรกติครับ แต่ในกรณีนี้เจ้าของรถไปลุยน้ำมา ถึงจะลุยเพราะไม่เต็มใจก็เถอะ

ออฟไลน์ gttle

ความเห็นผมนะครับลุยน้ำมาไม่อยู่ในประกันก็เรื่องนึง  แต่ซ่อมมาแล้วลูกสูบแตกนี่ก็อีกเรื่องนะครับ ต้องแยกเป็นอันๆไป

อืม..แล้วก็รณรงค์ไม่ให้ซื้อรถเกรย์ ... ถึงเวลาพึ่งไม่ได้พอกัน

ออฟไลน์ ae_iou

• Newbie
  • *
เรื่องนี้ต้องแยกให้ออกระหว่างwarrantyกับ insurance
bsi=warranty คือประกันคุณภาพว่าสินค้าของตนนั้นดี ใช้ไปเถอะ5ปี100k ไม่เสียแน่ถ้าเสียผมรับผิดชอบเอง
ประกันชั้น1=insurance คือประกันภัย หากทรัพย์สินที่เอาประกันเสียหาย ผู้รับประกันจะจัดการให้แต่เป็นไปตามที่ตกลงกันในกรมธรรม์

เคสแรก น้ำเข้าเครื่อง แน่นอน มันเกินจากbsi = ประกันภัยจ่าย
แต่..กรณีรถคนนี้เป็นรถ0มีสิทธิที่จะซ่อมกับศูนย์ได้ไม่ว่าจะอยู่ในbsiหรืไม่
ดังนั้น จึงเป็นเรื่องที่.ศูนย์ลงมือซ่อมให้ได้ แต่ประกันภัยจ่าย

เคสที่สองคือ เครื่องพังหลังจากซ่อม อันนี้ต้องไปดูข้อตกลงว่าศูนย์มันมีการรับประกันหลังจากซ่อมให้หรือไม่ เหมือน พี่โต ทีโฆษณาในทีวีว่า มีการรับประกันการซ่อมสี บลาๆๆๆๆ นั้นละ
แต่คนที่ซวยคือเจ้าของรถเพราะเป็นคนกลาง โดน2ฝ่ายโยนไปมากัน

ทำไมไม่เปลี่ยนเครื่อง....เรื่องนี้คงต้องไปดูว่าศูนย์กับประกันเค้าตกลงอะไรกัน เช่น ทางศุนย์ แทงไปว่าไม่หนักแค่ซ่อมนิดหน่อย ไม่ต้องสั่งเครื่องใหม่หรอก ประกันก็ยิ้มมข้าไม่ต้องจ่ายแพงละ ค่อยยังชั่ว