ผู้เขียน หัวข้อ: อะไหล่แท้ (รึเปล่า) เบิกศูนย์มานะครับ  (อ่าน 5451 ครั้ง)

ออฟไลน์ volvo xc90

• Newbie
  • *
เรื่องก็คือผมได้นำรถเข้าศูนย์บริการรถยนต์ยี่ห้อหนึ่ง (ย้ำว่าไม่ใช่อู่นอกนะครับ) มีเปลี่ยนอะไหล่หลายรายการครับ โดยปกติก็ขออะไหล่ที่ถูก

เปลี่ยนเอามาดูที่บ้าน แต่หนนี้มีอะไหล่อยู่ 3 รายการที่ดูแล้วแปลกๆครับ เพราะที่ถุงที่ใส่อะไหล่กลับมานี่แหละครับ กล่าวคือ

1. ใช้ถุงซิปล็อคที่สามารถเปิด-ปิดได้ (ผมเคยเห็นแต่เป็นถุงซีล ที่ต้องฉีกหากจะแกะอะไหล่)

2. ที่ตัวถุงไม่มี เครื่องหมายการค้าใดๆ ที่บ่งบอกว่าเป็นอะไหล่ยี่ห้อใดเลย ( ปกติพิมพ์มาซะหราเลย)

3. ที่สติกเกอร์หน้าถุง เขียนชื่ออะไหล่นั้นๆ เป็นภาษไทย อันนี้ก็แปลกเพราะเคยเห็นแต่พิมพ์เป็นภาษาต่างประเทศ

ปัญหาก็คือ หากอะไหล่(แท้)ถูกเปลี่ยนเป็นอะไหล่เทียมหล่ะ ใครจะรับผิดชอบ แล้วทำไมสินค้าที่ขายไปหลายๆประเทศละเลยการทำ

brand commitment อย่างนี้

เอาหล่ะสิ!! งง!!!  ผมได้ลองโทรไปถามร้านอะไหล่ใหญ่ๆแถวหลังวัดโสมดู เฮียแกตอบว่า " ไม่รู้สิ ร้านผมนะ ถ้าลูกค้าจะเอาของแท้

แล้วผมหยิบอะไหล่แบบที่ไม่มียีห้อปรากฎอยู่บนถุงนะ ลูกค้าผมหนีหมดแล้ว "หากเป็นคุณ คุณจะยอมรับมั๊ยหล่ะคร๊าบ"

ทีนี้ผมก็โทรไปที่ call center เลยครับ เค้าบอกจะลองเช็คข้อมูลดู แล้วจะแจ้งกลับ

รุ่งขึ้น call center ก็บอกว่า " คุณลูกค้าสบายใจได้ อะไหล่ทุกชิ้นมาจากตปท มีคุณภาพ ไม่ต้องห่วงนะครับ

ส่วนถุงบรรจุ ก็เป็นการออกแบบของฝ่ายออกแบบบรรจุภัณท์ ซึ่งก็มีหลายแบบนะ รวมไปถึงแบบที่คุณลูกค้าเจอด้วย"

ผมถามต่อไปว่าลูกค้าท่านอื่นเคยถามมั๊ย?  เค้าตอบว่า "คุณลูกค้าเป็นคนแรกที่สอบถามเข้ามาครับ"

อย่างนี้ควรปล่อยเลยตามเลย หรือผมควรจะถามไปอีกทีว่า " ต่อไปอาจไม่มีโลโก้ยี่ห้อนี้อยู่ที่ตัวรถด้วยมั๊ย "

ปล. ผมยังไม่ขอบอกยี่ห้อรถคันนี้นะครับ  แต่ถ้ามีท่านใดสงสัยและอยากขอดูหลักฐานอื่นๆ ผมจะมา post ให้อีกทีครับ

ตอนนี้แค่อยากสอบถามทุกท่านว่า ผมควรไม่สบายใจในเรื่องนี้รึเปล่าครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
Re: อะไหล่แท้ (รึเปล่า) เบิกศูนย์มานะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 19:34:11 »
เพิ่งรู้ว่าอะไหล่รถนี่ต้องทำบรรจุภัณใหสวยงามน่าเชื่อถือ

ของฮอนด้าที่เคยเห็นบางทีก็เป้นลังกากๆ ก้มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2016, 19:36:48 โดย keamgladnan »

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
Re: อะไหล่แท้ (รึเปล่า) เบิกศูนย์มานะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 19:49:48 »
ผมเบิกของจาก ยี่ห้อจากยุโรปเป็นอะไหล่นำเข้าแกะจากกล่องลังมาก็เป็นถุงห่อแบบนี้แหละคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 23:02:38 »
ปกติแล้วต้องมียี่ห้อติดบนฉลากหรือเปล่าครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 23:14:14 »

คือมันถูกนำเข้ามาทำสต็อกใหม่

ยางแท่นเครื่องสามตัวนี้เวลาวอลโว่เอาเข้ามาผมว่ามันก็ไม่มีห่อเฉพาะหรอกครับ มาเป็นลังๆนั่นแหละ

แล้วมาทำห่อใส่ทีหลัง

BMW Volkswagen Benz ก็ไม่ใช่ว่าจะมีกล่องสวยๆใส่อะไหล่ใหม่ๆมาทุกชิ้น เพราะเอาเข้ามาเป็นBulk ใส่ลังไม้ห่อกันกระแทกมา แล้วทำสต็อกก็ค่อยมาใส่แยก

มีบางอย่างที่ใส่กล่องแยกชิ้น กล่องสีน้ำเงินของVolvo เช่นพวกไส้กรอง หัวเทียน สวิทช์เล็กๆ

หรือพวกอะไหล่ร่วมอาจจะเป็นกล่องของFocomoที่ได้จากFord หรือ Moparเพราะเขาผลิตให้ เลยแกะออกจากกล่องแล้วใส่ห่อตัวเอง

อะไหล่พวกนี้แท้ไม่แท้ไปดูที่ชิ่นงานครับ เห็นมีชิ่นบนด้วยมองดูรอบๆเอาเทียบกับของเก่าก็พอบอกได้

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 07:08:58 »
ของโตต้าผม น๊อตถุง มี สติกเกอร์ยี่ห้อแปะกะพวกนัมเบอร์ และบาร์โค้ด  ::)

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 08:40:07 »
เคยเบิกของ Swift ของแท้ หน้าตาก็ประมาณนี้เลยครับ

ถุงซิบ มีสติกเกอร์ part no. พร้อม logo แปะไว้ด้วย

ออฟไลน์ volvo xc90

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 09:05:08 »
เข้ามาเพิ่มอีกนิดนึงครับ  อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวและจากความคุ้นเคยละกัน  ผมไม่อาจจะรู้ได้ว่าอะไหล่ทุกยี่ห้อมีถุงบรรจุอย่างไร ยี่ห้อไหนมีโลโก้ที่ถุงบ้าง ยี่ห้อไหนไม่มี อีกทั้งในแง่ของBrand image / Brand impression นั้นมันมีความจำเป็นจะต้องออกแบบถุงบรรจุที่มีตราสินค้ามั๊ย แต่จากที่ผมใช้รถมากว่า 20 ปี รวมแล้วก็ 7 คัน คิดเป็น 6 ยี่ห้อ มาจาก 2 ทวีป ผมก็เพิ่งรับทราบจากกระทู้นี้ว่า มีคนเคยเจอเหมือนกันกับถุงบรรจุแบบธรรมดามากๆอย่างนี้

มีผู้ตอบว่าย่างแท่นเครื่อง 3 ตัวนี้ของ volvo อาจไม่มีถุงเฉพาะ ขอตอบว่ามีครับ เพราะเพิ่งเปลี่ยนมาครับ สำหรับ benz (ใช้บริการที่ศูนย์มาหลายครั้ง)ส่วนมากมาเป็นกล่องสีเทาพิมพ์ลาย และมีแผ่นฮาโลแกรมแปะที่ลิ้นฝากล่องด้วยครับ ถ้ามาเป็นถุงจะไม่มีโลโก้ benz แต้จะมีตรา benz ที่สติกเกอร์

กรณีนี้ผมเปลี่ยนยางแท่นเครื่องทั้งหมด 3 ชิ้น +ยางหิ้วเครื่องตัวบน + ลูกหมากกันโคลง ซึ่งมันก็มีถุงแบบที่ดูดีเหมือนกัน และอย่างที่บอกไว้ครับ ตลอดเวลาที่ใช้ volvo มา 3 คัน (คันแรกปี 1990)ก็เจอแต่ถุงที่บ่งบอกความเป็น volvo ตลอดหนิครับ เหมือนว่า vovlo เค้าทำให้ลูกค้าเกิดความเคยชินที่จะเห็นรูปแบบอย่างนี้มาตลอด ครั้นวันนึงเกิดไม่มีตรา volvo ที่ถุงบรรจุแล้ว ลูกค้าก็ย่อมเกิดความสงสัยเป็นธรรมดาครับ      จึงเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 09:09:01 »
อย่าง mazda บางชิ้นไม่มีถุงให้เลยนะครับ :P หรือบางชิ้นก็ใส่ถุงกับข้าวแล้วติดสติ๊กเกอร์เอาก็มี แต่พอจับเนื้องานดู ก็รู้ว่าเป็นของแท้เพราะงานดีกว่าของนอกเยอะ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 10:48:28 »
ถ้ามีตัวอย่างถุงเก่า ลองลูบเนื้อสติกเกอร์ดูก็พอคาดการณ์ได้บ้าง เพราะส่วนใหญ่ของเทียบโนเนมเนื้อสติกเกอร์จะไม่เหมือนของแท้

พวกลายบาร์โค้ดของแท้มักจะเนียนถูยังไงก็แทบไม่ลอก ใช้แอพฯ บนสมาร์ทโฟนสแกนก็จะได้ลิงค์หรือตัวเลขตรงกับที่แปะหน้าซอง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 10:50:13 »
สุดท้ายก็ขว้างลงถังขยะ ;D

อะไหร่เทียม ทำกล่องซะสวย แต่เนื้องานต่างกันมาก

0 ไม่กล้าเอาอะไหม่เทียมมาขายหลอกครับ อีกอย่าง รถขายได้ไม่มาก คนทำปลอมไม่คุ้ม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 17:51:17 »
มีเงี่ยนงำแน่ๆ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 19:24:01 »
อาจจะเป็นแบบนี้ไหม?

ช่างที่เบิกมา วิเคราะห์ อาการผิด แล้วถุงเดิมถูกฉีกแล้ว เลยหาถุงใหม่มาใส่แทน เพราะผมเคยเจอแบบนี้กับรถยนต์ยี้ห้อหนึ่ง แต่ของผมคือเขาบังมีซองที่ฉีกแล้วใส่ทับอยู่