ผู้เขียน หัวข้อ: BRV, Mobilio, Jazz ขับไปกลับหอที่ระยอง ทุกอาทิตย์ เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 11058 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
BRV Mobilio Jazz ขับไปกลับหอที่ระยอง ทุกอาทิตย์ เลือกตัวไหนดีครับ

น้องสาวผมต้องขับรถคนเดียวไปทำงานที่ระยอง โดยกลับบ้านที่อ่อนนุชทุกอาทิตย์  แต่ช่วงกลับบ้านอาจมีพาครอบครัวไปห้างบ้าง ใกล้ๆ
ก็นั่งเบียดๆ กัน 5 คน  รถคันเดิมใช้ altis 1.6 ปี 2003 ซึ่งก็เริ่ม เสียนู้นนั่นนี่ตามอายุ  ซึ่งน้องผมก็บอกเบื่อรถซีดานแล้ว

ซึ่งเขาอยากได้รถ 5 ประตู ทรง HRV แต่เงินเดือนคงไม่พอผ่อน  เลยตัดรูปทรงที่ชอบมาเป็น 3 ตัวนี้
ตามงบน้องคงได้แค่ BRV ตัวล่าง  mobilio(top)  jazz(top)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Jazz TOP  เลยครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เป็นผมเอา โมบี่ ครับ ได้ 7 ที่นั่งด้วย เผื่อไว้(ตามสเต็ปคนไทย)
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ yourturle

ทุกตัว 1.5L
ต่างที่body
Br v ประตูกว้างเปิดง่าย ปิดมั่นคงดี ขับต่างจังหวัดประจำ รถสูงได้เปรียบ ถ้าเจอถนนแย่ๆ
เติมกล้อง จอ จบ
One Day.

ออฟไลน์ Newhang

เลือก jazz ครับ ทรงสวยกว่าในตัวเลือกทุกตัว

แต่ถ้าไม่รังเกียจทรงซีดาน ผมว่า altis 1.6ตัวใหม่น่าใช้กว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 15:04:59 โดย Newhang »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Jazz SV+ ครับ ได้ถุงลม 6 ใบ ซึ่ง BRV, Mobi ไม่มี

Jazz การพับเบาะวางของลงตัวกว่า ถึงแม้พื้นที่จะน้อยกว่าที่ BRV, Mobi

Jazz SV, SV+ ได้ Cruise Control วิ่งยาวๆ ช่วยผ่อนคลายได้มาก และไม่เผลอขับเร็วเกินกฎหมายกำหนด

Jazz SV, SV+ มี Paddle Shift ช่วยให้เกียร์ CVT เร่งแซงได้ง่ายขึ้น

๋๋๋Jazz SV, SV+ มีสีเหลืองสดใส ภายในสวยลงตัวครับ แต่.........

เบาะของ Jazz จะแข็งและบางไปนิด  คนนั่งหน้า นั่งยาวๆก็ไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ แต่ถ้านั่งหลังยาวๆ มีเมื่อยล้าแน่นอนครับ
และตัวเล็กสุดใน 3 คัน อาจจะรู้สึกไปปลอดภัยหากวิ่งทางไกล (บังเอิญของแฟนผม Jazz GK SV+ เน้นใช้ในเมืองครับ เธอเลยชอบมาก)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ YZA

แค่ถุงลมด้านข้าง  ผมก็เลือกไปที่ jazz top แล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

จากที่ที่บ้านเพิ่งเอาแจ๊ซ "Top" มาจอดทิ้งไว้ เขาอ้างว่า ศูนย์บอกว่า ไม่มีตัว SV+ แล้วนะครับ

แต่ SV ก็ยังพอโอเคอยู่ เกรด SuperVeloce ทั้งที เอาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ถ้าเป็นผมจะเอา BR-V ครับ

เพราะรถสูง ลุยน้ำได้ ขนของก็ได้เยอะกว่า Jazz

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ไม่แน่ใจว่าช่วงนี้ถนนระยองโอเคแค่ไหน แล้วใช้เส้นไหนเดินทาง เพราะไปจันทบุรีมาล่าสุด ถนนแหลกรานเกือบทั้งเส้น

ถ้าเป็นเส้นที่ผมวิ่ง แนะนำ Jazz V+ ครับ

เอายางแก้มใหญ่เข้าสู้หลุม ช่วงล่างไม่สูงมากเผื่อหักหลบหลุมไม่เสียหลักมากนัก

แล้วก็ เลือก Jazz เพราะอะไหล่น่าจะมากกว่า Mobi และ BRV

ออฟไลน์ AkE

jazz ครับ เหมาะสุดไม่ได้นั่งหลายคน

ออฟไลน์ ps000000

ถ้า ห้าคน ไม่ได้บ่อย

JAZZ รถดูเกรดดีสุด

ไม่งั้นจัด MOBY หรือ BRV ก็ไม่เสียหาย

ว่าไป ตลาดนี้ เสร็จ HON หมด

(ผมก็เล็งๆ สามรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน หาขายรีโว่ให้ได้ก่อน)

ออฟไลน์ balliblue

ขับต่างจังหวัด brv น่าจะโอเครสุดนะ เเจ๊ส รถเตี้ย ขับ ตจว ทัศนวิสับสู้ brv ไม่ได้ เจอหลุมบ่อ brv ก็น่าจะซับแรงได้ดีกว่า

ออฟไลน์ pongsakorn11

Jazz SV ไปเลยคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Jazz TOP ครับ เหมาะกับวัยของคนขับ
ถุงลม6ใบสำคัญกว่ายกสูงหรือนั่ง/ขนได้เยอะ
ถนนเฮียๆก็ไปช้าหน่อย หยอดๆไป ผ่านได้สบาย

ออฟไลน์ Darkart

Jazz ตัวTop ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ whoami

brv ครับ เผื่อลุยน้ำท่วมได้บ้างนิดหน่อย

พาครอบครัวไปเที่ยวก็มีที่เก็บสัมภาระด้านหลังกว้างๆ

น้องสาวอยู่หอ วันดีคืนดีต้องย้ายหอหรือขนของกลับบ้านก็ขนได้เยอะกว่า

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Jazz ครับ เชียร์สุดใจขาดดิ้น ตอนเรียนเวลาไปกินข้าวกันไปรถเพื่อนๆ 7 คนแจ๊สนี้ยัดหมดนะครับแถมขับดีด้วย

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ขับ Mobi RS ประจำ เส้น มอเตอร์เวย์-บ้านบึง-แกลง-จันทบุรี

บางช่วง ถนนมืดมาก หลุมบ่อพอสมควร ก่อสร้างกันทั้งปี

โดยรวม ค่อนข้างแฮปปี้กับรถคันนี้ครับ เทียบกับรถระดับเดียวกัน ถือว่ากว้าง ขนคน (7 ที่นั่ง) ขนของ และด้วยความที่มีส่วนคล้ายรถเก๋ง เวลาเข้าโค้ง ช่วงระยอง-จันทรบุรี มั่นใจกว่ารถสูงครับ

ไม่เคยขับ BRV แต่เคยขับ Jazz ตัวปัจจุบัน ซึ่งผมก็ปลื้มเขาไม่น้อย สีก็เก๋ พับเบาะก็เนี้ยบ (ดีกว่า Mobi)

ถ้าน้องสาวขับ ลองพิจารณาสองตัวเลือกนี้ครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ jimsrsa

3คันนี้ เครื่องเกียร์ไม่ต่างกันมาก อยู่ที่ว่าคนขับชอบคันไหน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Jazz ท๊อปเหมาะกว่าครับ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนแนวเยอะๆหน่อย BRV ก็ไม่เลวนะครับไปห้างกันทีถ้าซื้อของเยอะจุได้สบายเลยส่วนโมบี้เอาไว้ท้ายสุดละกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SM.

เท่าที่อ่านจากลักษณะการใช้งาน อยากเชียร์ BR-V ครับ

แต่ถ้าน้องสาวยังวัยรุ่นหน่อย คงอยากได้ Jazz มากกว่า

ออฟไลน์ meeuwarn

ถ้าผ่านที่น้ำท่วม ก็ brv ;D

ออฟไลน์ Poj

BRV เลยครับ ผมเห็นตัวจริงแล้ว

สวยกว่า mobi

ยกสูงกว่าหน่อย

7 ที่นั่ง

ผมว่ามัน crv ย่อส่วนเลยนะครับ

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
1. Jazz เพราะถนนเส้นนั้นบางช่วงไม่ค่อยดี แจ๊สขับดีสุดใน 3 ตัวนี้ เอา V+ พอ 
2. Mobilio ถ้าคุณรับกับคอนโซลบริโอได้ มันเตี้ยกว่า BRV ไม่มาก แต่ประหยัดเงินได้หลักแสน
3. BRV ดูจากสเปกไต้พื้น มันสูงกว่า Mobi ไม่มาก นอกจากว่าคุณชอบหน้าตาที่สวยกว่า Mobi และเงินไม่ใช่ปัญหาถ้าคุณอยากได้ 7 ที่นั่งเท่าคันข้างบน

คหตส.  :-X :-X

ออฟไลน์ 0%

ผมขับทางไกล เน้น ช่วงล่าง กับ นั่งสบาย ไว้ก่อนหละ

สองคำนี้ ก็ต้องอยุ่ที่ชอบด้วย อยุ่ที่สรีละแต่ละคน

ออฟไลน์ frame@kk

อาจจะไม่ต้องคำถามซพทีเดียว

jazz ไม่ต้องตัว top ก็ได้ ต้องผ่อนอีก ถ้าต้องการรัดเข็มขัดไม่ให้เกินงบเกินไป แต่ถ้ารับได้กับคอนโซลบริโอ้ ก็จัดน้อง โมบิ รุ่น 7 ที่นั่งไปเลย เวลาไปกับครอบครัวจะได้สบาย
ส่วน brv ผมจากที่บอกว่า hrv เกินงบไป เจ้านี่ถ้าเอาตัว 7 ที่นั่งน่าจะเกินงบหรือผ่อนหนักไปหน่อย

ส่วนตัวผมใช้ vios รุ่นเห็บหมา/มาสด้า bt pro/ducati monster 795 สับๆกันไปบ้าง
ผมทำงานอยู่ระยองกับวิ่งเข้าไปหาแฟนทุกอาทิตย์ที่รามคำแหง เกือบทุกอาทิตย์

สรุปวีออสสบายสุดๆ ปล.รถคันเล็กๆวิ่งมอเตอร์เว ถ้าวิ่งไม่เร็ว ก็ถือว่าสบายมากครับ