ผู้เขียน หัวข้อ: Honda CRV ตัวถูกสุด 1.2 ล้าน  (อ่าน 6496 ครั้ง)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Honda CRV ตัวถูกสุด 1.2 ล้าน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 16:44:47 »
อยากทราบข้อดีข้อเสียครับ

ใช้นั่งไม่เกิน 2 - 4 คน วิ่งปีละ ไม่เกิน 12,000 กิโลเมตร (ในกทม.ปริมณฑล)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

Re: Honda CRV ตัวถูกสุด 1.2 ล้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 17:28:33 »
เสียงเข้าห้องโดยสารดังมากครับ

ขับ 120+ คุยกันไม่รู้เรื่อง

ออฟไลน์ Staples

Re: Honda CRV ตัวถูกสุด 1.2 ล้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 19:14:53 »
ช่วงล่างนิ่ม แต่ห่วยสุดในบรรดาคู่แข่งครับ x-trail captiva cx5

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 19:49:45 »
ช่วงล่างเซ็ตมานุ่มเหมาะกับขับไม่เร็ว ใช้ในเมืองไม่ขับทางไกล ไม่น่าเป็นปัญหา
ห้องโดยสารกว้าง ที่เก็บของเยอะ ไม่จุกจิก ใช้จนหมดประกัน 3 ปีไม่มีอะไรเสียให้เคลม
ข้อเสียอื่นก็เก็บเสียงไม่ดี (ไม่แน่ใจว่าไมเนอร์แก้จุดนี้มั้ย)
สมรรถนะกับอัตราสิ้นเปลืองสู้คู่แข่งไม่ได้ ต้องลองขับดูก่อนครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ somsak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 19:54:25 »
ช่วงล่างนิ่ม แต่ห่วยสุดในบรรดาคู่แข่งครับ x-trail captiva cx5
มันแย่ขนาดนั้นเลยหรือครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 20:07:10 »
เวลาออกตัวจะอืดหน่อย

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 20:29:43 »
มันแย่ขนาดนั้นเลยหรือครับ

มันก็ไม่แย่ขนาดนั้นหรอกครับ ไม่งั้นคงยอดขายไม่ได้อันดับ 1
คือผมว่าเหมือนกันพวกเล่นเครื่องเสียงอ่ะ หูฟังเทพ ถ้าให้เราคนธรรมดาไปฟังก็ไม่รู้หรอกว่าต่างกันมากขนาดนั้น แต่ก็คงรู้แค่ว่าต่าง
แต่ในที่สุดแล้วรถแต่ละค่ายก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป อยู่ที่คนซื้อว่ารับได้ป่าวคร้บ เอาที่ชอบที่สบายใจเลย  แต่ถ้าลองไปเทียบเจ้าอื่นแล้วหวั่นไหวก็ค่อยมาถามตัวที่สนใจอีกที
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 23:09:11 »
ไปลองขับดูครับ  ก่อนผมจะซื้อก็เห็นคนบ่นเรื่องไม่เก็บเสียงกันเยอะ ผมไปลองขับ มันก็ไม่ได้ดังอะไรขนาดนั้น เสียงยางบดถนนจะดังหน่อยโดยเฉพาะเวลาเจอถนนไม่เรียบ แต่เสียงลมขับ 140 ผมก็ยังคุยกับคนข้างๆรู้เรื่องนะ ไม่เงียบแต่ก็ไม่ได้ดังอะไรมากขนาดนั้น เรื่องเสียงนี่อยู่ที่หูคนจริงๆครับ แต่มันก็แก้ได้ครับ พ่นซุ้มล้อ แดมป์ประตู ยาง stuffit  มีให้เลือกทำเยอะเลยครับ

ตอนผมจะซื้อก็ดูเทียบกับคู่แข่ง

-cx5 ช่วงล่างดีจริง แต่รถล้านกว่า ไม่มีแอร์หลัง
เบาะหลังก็ชัน ผมต้องการใช้เป็นรถครอบครัว มีคนนั่งหลังไม่ได้ขับคนเดียว ตัดออกก่อนเลยครับ

-captiva รู้ๆอยู่ครับว่า ขวัญใจรถยก เป็นยังไงไม่เคยคิดจะซื้อรถยี่ห้อนี้เลยครับ

-X trail รถดี กว้าง ราคาคุ้มค่า ช่วงล่างดี แต่ไม่ประทับใจศูนย์ประจำจังหวัดที่เข้าขั้นห่วย ถ้าซื้อแล้วต้องตระเวนไปเข้าศูนย์จังหวัดอื่นเป็นประจำก็ไม่ไหว ตัดออก แต่ถ้าซื้อตอนนี้ x trail hybrid ทำให้ผมเขวได้แน่ๆ  ::)

เลยมาลงตัวที่ crv ครับ
ความเห็นจากคนอื่น ฟังไว้เป็นข้อมูล สำคัญคือไปทดลองขับ และเลือกตามความชอบ ความเหมาะสมในการใช้งานของเราครับ

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 23:10:52 »
ใช้ CR-V Gen4 2.0S อยู่ครับ ถ้าขับเกิน120 บ่อยๆ ช่วงล่างยังไม่นิ่งพอครับ สู้ Gen3 ไม่ได้ แต่ถ้าขับไม่เกิน80-100 นุ่มนวลครับ ถ้ามีผู้ใหญ่หรือผู้สูงอายุนั่งด้วย ท่านจะชอบมากครับ เพราะท่านชอบช่วงล่างนิ่มๆ แบบนี้ครับ ถ้าจะใช้เพื่อเอาใจผู้สูงอายุด้วย รับรองไม่ผิดหวังครับ ส่วนการเก็บเสียงจะมีเสียงยางบดถนนเข้ามาเหมือนกันครับ เปลี่ยนยางที่ดอกละเอียดก็จะดีขึ้นแล้ว ส่วนเสียงลมก็อยู่ในเกณฑ์ปกติครับ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 00:26:40 »
ไปลองขับดูครับ พอใจสำหรับคนอื่นกับเราอาจจะไม่เท่ากัน
ถ้าไม่รีบจริงๆรอดูตัวใหม่เลย เห็นว่าจะทำเป็น7ที่นั่งด้วย เท่าที่จำได้จะเปิดตัวหลังซีวิคพักนึง ซีวิคใหม่มาปีหน้าครับ
สำหรับผมฮอนด้าเก็บเสียงแย่แต่รับได้นะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 08:20:21 »
เป็น SUV ในเมืองขนานแท้ เพราะช่วงล่างนุ่ม เน้นพื้นที่การใช้สอยต่างๆ ลองดูครับ

ออฟไลน์ Suriya 640

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 09:58:21 »
เอาที่เคยนั่งและเคยใช้

- CX5 เบาะหลังชัน และแอบบแข็ง แต่มันนั่นสบายนะครับ ไม่รู้สึกนิ้มและแข็งเกินไป สบายกำลังดู อันนี้แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน

- Captiva เบาะหลัง นุ่มสบายดี และไม่ชั้นเมื่อ เทียบกับ CX 5 แต่พอนั่งไปนานกลับรู้สึกไม่สบาย เท่า CX 5 อันนี้แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน ส่วนเรืองความกว้าง Captiva  กว้างกว่าประมาณหนึ่ง ส่วนช่วงล่าง และความแรง มาสด้าดีกว่า อย่างชัดเจน

ปล Captiva และ CX5 ที่กล่าวถึง คือ ตัวท็อป ดีเซลนะครับ

ลองเปรียบเทียบและตัดสิน เอาเองนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 17:14:27 »
อ้างจากรีวิในเว็บนี้ช่วงล่างให้ความมั่นใจไม่เท่าCX5 และ X Trail ครับ
ทั้งนี้ผมไม่เคยขับ CRV G4 แต่เคยขับ CX5 และ X Trail
CX5 เจ๋งสุดไม่ต่างกับรถเก๋งสปอร์ต ขับสนุกกว่า MZ3 อีก
X Trail จะโยนกว่า CX5 นิดนึง แต่ถ้า CRV แย่กว่า X Trail ตามรีวิวผมนั่งนานๆคงเวียนหัว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 18:17:53 »
ไม่มีกล้องหลัง :-X
One Day.

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 21:35:02 »
ช่วงล่างนุ่มย้วย เสียงดังเข้ามาในห้องโดยสารพอควร

หากต้องการให้เงียบและไม่โครง ควรแดมป์เต็มคัน และเปลี่ยนโช็คดีๆ

ออฟไลน์ yoyomadz

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 08:46:42 »
ใช้ CR-V 2.0E ก่อน Minor

เสียงเข้าห้องโดยสาร : ค่อนข้างดังครับ แต่อาจจะเป็นเพราะผมติดคิ้วกันสาดด้วย

ช่วงล่างนุ่ม/ย้วย : ขับแรกๆยอมรับครับว่ารู้สึกย้วยจริง แต่พอชินแล้วสาดโค้งแรงๆก็ไม่มีปัญหา

อืด/กินน้ำมัน : เคยขับ Civic FD มาก่อน ขับ CR-V แรกๆรู้สึกอืดจริงๆ หลังๆพอรู้จังหวะแล้ว มันก็ไม่อืดนะ เรื่องกินน้ำมันก็พอรับได้ ตอนนี้เติมแก๊สโซฮอล95อย่างเดียว เทียบอัตราสิ้นเปลืองแล้วประหยัดที่สุด

..ตอนผมซื้อไม่ได้คิดอะไรมาก ตัวเลือกที่เทียบกันคือ Fortuner ที่ยังเป็นโฉมเก่าแต่มีข่าวแว่วๆว่าจะออกใหม่ CX-3 ยังไม่ออก Captiva ภรรยาไม่ชอบ เลยได้คันนี้มาครับ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 09:21:01 »
ไปลองขับดูครับ พอใจสำหรับคนอื่นกับเราอาจจะไม่เท่ากัน
ถ้าไม่รีบจริงๆรอดูตัวใหม่เลย เห็นว่าจะทำเป็น7ที่นั่งด้วย เท่าที่จำได้จะเปิดตัวหลังซีวิคพักนึง ซีวิคใหม่มาปีหน้าครับ
สำหรับผมฮอนด้าเก็บเสียงแย่แต่รับได้นะ

CRV G5 เปิดตัวประมาณครึ่งปีแรกของปี 2017 ครับ

ออฟไลน์ BOBBY_7

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 09:57:52 »
คำแนะนำคลาสสิค  ไปลองขับดูครับ ขับทุกรุ่นในกลุ่ม สิทธของเรา
บางคนก็ไม่เคยลองขับเลย แต่ก็ให้ความเห็นรุนแรง มโนตามกันไป
บางคนอาจจะไม่มีรถขับด้วยซ้ำไป บางทีฟังมากมันเสียโอกาสที่คุณจะได้ลอง
(ถ้าเป็นตัวผมตัดสินใจเองนั่งคนเดียว ผมเลือก CX-5) 

เงื่อนไขผมซื้อ CRVคือ
1.นั่งสบาย ซึ่งมันนั่งสบายจริง ทั้งผู้ขับผู้โดยสาร (ภรรยาชอบ)
2.กว้าง พอใส่ทุกสิ่งที่จำเป็น ซึ่งมันกว้างพอสำหรับเรา
3.ชอบภาพลักษณ์รถ ตรงใจเรา (มันดูดีในสายตา)
4.ขอขับสี่ แบบพอช่วยได้เวลาติดหล่ม
5.ไม่ต้องการปัญหา บริการหลังการขาย (ขอยี่ห้อที่มั่นใจ)

เหตุผลที่อยากได้ CX-5 คือ
1.มันขยับสนุก เร่งเป็นมา ต่างจาก CRV จะอืดกว่าแน่นอน
2.ช่วงล่างเข้าโค้งมั่นใจกว่า เจอเนิน-ลงคอสะพานมันจะยุบย้วยน้อยกว่า แต่ถ้าเอานุ่มไม่ตึงตังก็ CRV นุ่มแต่แลกย้วย 55

"ลองรถให้เข้าใจตัวเองก่อนซื้อ"
   มีดี มีเสีย  เอาที่เหมาะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 16:55:18 »

CRV G5 เปิดตัวประมาณครึ่งปีแรกของปี 2017 ครับ

ขอบคุณครับ
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ unsignedint16

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 17:18:42 »
ใช้ CR-V 2.0E ก่อน Minor

เสียงเข้าห้องโดยสาร : ค่อนข้างดังครับ แต่อาจจะเป็นเพราะผมติดคิ้วกันสาดด้วย

ช่วงล่างนุ่ม/ย้วย : ขับแรกๆยอมรับครับว่ารู้สึกย้วยจริง แต่พอชินแล้วสาดโค้งแรงๆก็ไม่มีปัญหา

อืด/กินน้ำมัน : เคยขับ Civic FD มาก่อน ขับ CR-V แรกๆรู้สึกอืดจริงๆ หลังๆพอรู้จังหวะแล้ว มันก็ไม่อืดนะ เรื่องกินน้ำมันก็พอรับได้ ตอนนี้เติมแก๊สโซฮอล95อย่างเดียว เทียบอัตราสิ้นเปลืองแล้วประหยัดที่สุด

..ตอนผมซื้อไม่ได้คิดอะไรมาก ตัวเลือกที่เทียบกันคือ Fortuner ที่ยังเป็นโฉมเก่าแต่มีข่าวแว่วๆว่าจะออกใหม่ CX-3 ยังไม่ออก Captiva ภรรยาไม่ชอบ เลยได้คันนี้มาครับ
ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ หากลองขับแรกๆ จะรู้สึกย้วย นิ่ม โครง แต่พอชินและรู้จังหวะตัวรถแล้ว สาดได้ดีเกินคาด (หรือว่าชินขึ้นหรือปล่าวก็ไม่รู้......แต่รู้สึกแบบนี้จริงๆ เพราะผมเคยขับรถ แบบเตี้ยๆ โหลด กับยกสูง มาหลายแบบแล้ว)
ไม่แปลกใจว่าถ้าใครมาลองขับแบบ ทดสอบ ช่วงสั้นๆ จะอาจรู้สึกไม่มั่นคง แต่หากช่วงล่างมันแย่มากๆ คนที่ใช้ๆ กันอยู่ คงขายทิ้งกันแยอะแยะ แล้ว
ถ้าสนใจ CRV รุ่นนี้แล้ว ขอแนะนำรุ่นล่างสุด 1.2M ครับ คุ้มสุด ไอ้ options ที่เพิ่มมาในตัว top แทบไม่ได้ใช้เลย