ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเปลี่ยนรถ ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 5529 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitto26

• Full Member
ตอนนี้ใช้ x5 f15 30dเพิ่มกล่องแรงม้า และ เพิ่มเบรคจากศูนย์ เป็น 277ม้า  ทอร์ค585

ประทับใจมาก เกาะถนนสุดๆ วิสัยทัศน์ดีมาก ขับสบาย ถูกใจหมด

แต่มีแพลนจะเปลี่ยนรถ เพราะใช้มาจะ4ปี จะหมด bsiแล้วด้วย

อยากหาตัวเลือก ที่สูสีกับคันเดิมหน่อยครับ
เกาะถนน อัตราเร่งดี ซ่อมง่ายศูนย์หาง่ายไม่จุกจิก

ที่เล็งๆไว้คือ x5โฉมใหม่รอตัวประกอบในประเทศ แต่ออปชั่นไม่รู้จะตัดอะไรออกไปบ้าง

พอมีคำแนะนำคันไหนบ้างไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

glc43 รอตัวใหม่
glc 220dหรือ 250d รอตัวใหม่
audi Q5 หรือ Q7 ราคาตก ศูนย์น้อย
macan หรือ macan s
วอลโว่ xc60 t5 q design ไฮบริดเสียง่ายราคาตก ซ่อมยาก
คาร์เยน ราคาสูงไปคุ้มที่จะจ่ายไหมและเป็นไฮบริด ราคาตกมากไหม เวลากดทางไกลยาวๆแบตหมด เหลือแต่แรงม้าของเครื่องเพียวๆ แรงรถจะตกไหม

หรือไปค่ายญี่ปุ่นดี

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
Re: ปรึกษาเปลี่ยนรถ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 11:49:31 »
ประสพการณ์ใช้รถประเภทนี้คงไม่มีนะครับ แต่ถ้าให้ดูจากที่แชร์มา
ดูจากการใช้รถแล้ว น่าจะเป็นคนที่ชอบสมรรถณะรถระดับนึงเลย ปรับแต่งได้ ดูแลรถเป็นระดับดีเลยทีเดียว
และระยะเวลาใช้รถประมาณระยะประกันรถ 4-5 ปีแล้วแต่ยี่ห้อ

1. ทางแรกถ้าไม่ต้องติดว่าภายในจะเล็กลงหน่อย ไซค์ย่อมๆลงมานิด
-GLC43 จะเอาตัวปัจจุบันก็ได้หรือรอตัว Minor เลยก็ไม่มีปัญหา
ได้รถที่สมรรถนะดีจากโรงงาน ศูนย์มีทั่ว เดินทางไปไหนมาไหนก็สบายใจ
-Macan/Macan S รถ AAS ก็สบายใจ แต่ออฟชั่นต้องจัดมาเลย ทำข้างนอก ประกันหายเป็นส่วนๆไป รถเกรย์ถ้าหาเจ้าที่ไว้ใจได้ก็ไปได้ เพราะ 4-5 ปีก็อาจจะปล่อยแล้ว จะได้รถที่รูปลักษณ์ดี เป็น Porsche ตัวนี้พอ Minor สวยขึ้นเยอะเลย แต่ราคาอาจจะสูงกว่าตัวอื่นๆ

2. ต้องการรถไซค์ประมาณเดิม
- X5 ประกอบใน ตัวคุ้นเคย ถ้ารอได้ ก็น่ารอนะครับ ถึงเวลานั้น หลายๆตัวในตลาดก็อาจจะมีทั้งโปรดีๆ ราคาดีๆให้เลือกเพิ่ม แล้วเราสบายใจอยู่แล้วเพราะเคยใช้มา
- Q7 ถ้าจะเอาจริงๆ ต้องเป็นตัว Black edition ตัวธรรมดาหน้าตาจืดมากกกกกก แต่จะได้รถที่คันใหญ่จริงๆ
รับได้กับภายในตัวนี้ ก็โอเคครับ แต่ถ้าชอบภายในใหม่แบบ Q8 ก็รอเทียบดูกับ X5 ประกอบใน ช่วงเวลาเปิดตัวไม่น่าจะหนีกัน

XC60/XC90 ไม่ทราบๆจริงๆว่าควรจะแนะนำดีมั้ย เพราะไม่เคยสัมผัสเลย ทั้งรถและศูนย์บริการ

ถ้าจะไปรถญี่ปุ่น คงต้องไปลองขับจริงๆครับ ว่าเราขับประมาณนี้อยู่ ลองแล้วมันตอบโจทย์มั้ย เพราะเรื่องราคาประหยัดงบจริงๆ แต่ถ้าโจทย์เป็นด้านการขับขี่ สมรรถนะ บางทีราคาก็เป็นเรื่องรองในการตัดสินใจได้

ออฟไลน์ basterias

Re: ปรึกษาเปลี่ยนรถ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 12:12:17 »

วอลโว่ xc60 t5 q design ไฮบริดเสียง่ายราคาตก ซ่อมยาก

T5 ไม่ใช่ Hybrid นี่ครับ ต้องเป็น T8 ถึงจะเป็น hybrid ครับ ผมใช้อยู่ถ้าคาดหวังเรื่อง อัตราเร่งไม่ผิดหวังแน่นอนครับ แม้ถ่านหมดก็ยัง 320 HP
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 12:32:11 »
น่าลองcayene ครับ
ถ้าไม่ติดเรื่องขนาดเล็กลง  macan s  อาจารย์ผมใช้อยู่บอกขับมันส์มาก
คันเดิมขายมั้ยครับ ถ้าขายขออนุญาตขอข้อมูลได้มั้ยครับผม😊

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 12:53:02 »
งบไม่มีปัญหาขนาดนี้
มองไป macan ไม่ก็ cayenne เลยครับ  :-*

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 13:06:58 »
จากโจทย์ระดับนี้ อย่าหยุดอยู่แค่เบนส์บีเอ็ม ไป Macan S
ค่าอะไหล่และค่าบริการบำรุงจะแพงขึ้น
และไม่ได้มีปัญหาจุกจิกเกินไปกว่าเบนส์ บีเอ็ม

ปล. จอดลานจอด Supercar ตามห้างได้ สบายๆ ไม่เขินแต่อย่างใด
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 14:51:52 »
Porsche Macan น่าสนครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 17:50:04 »
xc60 t5 ไม่ใช่ไฮบริดนะครับ

รอ X5 ใหม่สิครับ ช่วงนี้ก็หาคันในลิสไปลองขับพลางๆ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2019, 01:06:54 »
ลอง Macan หรือ Cayenne ดูซักครั้งนึงครับ ยังไงก็ดูแล้วเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่าที่สุดแล้วครับ 8)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2019, 15:58:37 »
Cayenne ครับ  รถขนาดเดียวกันด้วย

ไม่งั้นรอ Benz ครับ แต่อาจจะนานหน่อย กว่าจะมีตัว ckd แต่อาจจะมีลุ้นตัวแรง AMG