ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจัยหลักๆอะไรที่ทำให้ราคาน้ำมันปรับขึ้นลงแทบจะรายวันครับ?  (อ่าน 4014 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narong Lith

• Full Member
เห็นราคาน้ำมันปรับขึ้นๆลงๆ แทบจะทุก 2วัน (อาทิตย์นี้ขึ้น 2ครั้งแล้ว)
(แล้วมันชอบจะขึ้นราคาตอนน้ำมันใกล้จะหมดถังซ่ะด้วยซิ)

เลยสงสัยครับว่า ปัจจัยอะไรที่ทำให้ราคาน้ำมันเปลี่ยนแปลงบ่อยขนาดนี้ครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2019, 19:40:18 โดย Narong Lith »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
อิหร่านจะยึดเรือน้ำมันอังกฤษ  และอิหร่านยกเลิกข้อตกลงนิวเครียร์มาหลายวันละครับ ไม่ขึ้นก็แปลกละ

ก่อนหน้านี้เดือนกว่าๆ Opec ก็มีมติว่าลดกำลังการผลิตกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sukhontha

บ่อนระดับโลก  ได้เสียทุกวัน  20 ชั่วโมงต่อวัน   ใครคุมเกมส์ได้ก็สบายไป.....

แต่ละเรื่องที่เกิดขึ้นเป็นส่วนหนึ่งของเกมส์

ไทยที่ขี้นต่อในวันนี้  บาทอ่อนจากมาตรการแบงค์ชาติ  อีกแรงหนึ่ง..

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
การเก็งกำไรในตลาดล้วนๆ ครับ ข่าวที่ออกมาก็เพื่อจะให้คนเชื่อว่าการขึ้นลงมีเหตุปัจจัย ส่วนใหญ่ก็ตามหลังราคาที่ขึ้นหรือลงไปไกลแล้ว ผู้มีอำนาจทั้งหลายอยากจะได้ของก็ออกข่าวร้าย อยากจะขายของก็ออกข่าวดี ไม่ค่อยมีเหตุผลอะไรเท่าไหร่หรอกครับ เป็นตลาดที่มีการเก็งกำไรสูงกว่าตลาดหุ้นปกติเยอะครับ

ออฟไลน์ Stp

นายนิ้วโป้งไงครับ วุ่นวายกันทั้งโลก ทั้งหุ้น ทอง น้ำมัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ TeslaX

ตอนนี้มะกันก็ไปทะเลาะกะอังกฤษอีก เห้อ

ออฟไลน์ Newhang

ตามตลาดโลกครับ แต่จะขึ้นจะลงผู้ผลิตไทยได้เปรียบเสมอครับ

ออนไลน์ seeker

ค่าเงิน ปรับวันละหลายๆครั้ง

ออฟไลน์ MUK

พระเจ้าบุเรงนอง จะ บุก กรุงศรีอยุธยา เพราะ เขาบอกว่า ราคาซื้อขายน้ำมันเป็นราคาล่วงหน้า ซึ่ง ผลกระทบอาจจะยาวนานมาหลายร้อยปี

แต่ว่า ขึ้นๆ ลง เพราะว่า ข่าวรายวัน ซึ่ง คำว่าซื้อล่วงหน้า มันก็ไม่ใช่แล้ว และคุณซื้อมานานแล้ว จะมาบอกว่า วันนี้ ได้อย่างไร ผมว่า ไม่ใช่หรอก
แต่ถามว่า ผู้บริโภคทำอะไรได้ไหม ไม่มีทางทำได้ นอกจากต้องเติมเหมือนเดิม ผมได้แต่รอว่า รถไฟฟ้า จะมาแบบเต็มร้อย แต่ ถ้าในบ้านเรา
เขาก็คงไปเล่นกับ ค่าชาร์จ อีก เดี๋ยวก็จะบอกว่า ค่าชาร์จรถยนต์ต้องนั่นๆๆๆๆๆ นี่ๆๆๆๆๆ อีกเพียบแน่นอน ที่นี่ประเทศไทยครับ
ถ้า ขาดธรรมาภิบาล ยังไง ผู้บริโภค ตาดำ ร้องให้จนตาแดง ก็ไม่มีทาง ได้รับความยุติธรรมครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ซือขายน้ำมันผ่านระบบBroker มีการเทรดเหมือนหุ้นครับ มันก็เลยขึ้นลงกันบ่อย

ช่วงนี้มันขึ้นเพราะ ใคร ๆ ก็ลดกำลังการผลิต และประเทศร่ำรวยก็ดันทำสัญญาซื้อขายแพงๆ  พาลเอาประเทศจน ๆ ต้องเดือดร้อนติดบ่วงราคาน้ำมันแพงไปด้วย

ต้องดูกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
เพราะเราต้องนำเข้าน้ำมันเพื่อบริโภคครับ ที่ผลิตได้ไม่เพียงพอ ต้องเก็บไว้สำรองบางส่วนซึ่งสามารถใช้ได้ไม่เกือน 1 เดือนถ้าไม่นำเข้า เช่นกรณีสงคราม
ค่าเงิน และ ปัจจัยทางการเมืองทั้งโลกมีผลกับการปรับราคานํ้ามันดิบ
กองทุนสำรองประคองได้แค่ระยะสั้น เลยต้องปรับตลอดเพื่อไม่ให้องค์กรขาดทุน

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
ราคาหน้าปั๊มในไทย .. อิงราคา เบนซิน / ดีเซล สิงคโปร์ นะครับ

ราคาสิงคโปร์ ช่วง 1 เดือนที่ผ่านมา .. ดูคร่าวๆ ได้จาก

https://aip.com.au/pricing/international-prices/international-market-watch

ดูกราฟที่ 2  อิงราคา US$ / Barrel  เลยครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
black gold = สงครามตัวแทน สงครามอ่าว อาวุธเคมี/นิวเคลียร์​ การจัดฉาก กดดันคว่ําบาตร ผู้ก่อการร้าย ผู้อพยพ​ งบประมาณทหาร ขายอาวุธ​ etc.

ออฟไลน์ SM.

สินค้า commodity ปรับขึ้นลงรายวันอยู่แล้วครับ ตลาดโลกมีการซื้อขายทุกวัน รวมทั้งราคา future ด้วย