ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานอัตราสิ้นเปลืองอย่างไม่เป็นทางการระหว่าง D-max 3.0 A/T VS Altis 1.6 A/T  (อ่าน 10526 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ผมใช้รถ 2 คัน อยู่ตอนนี้
คันแรก 2012 Isuzu D-max 3.0 A/T Hi-lander 4 ประตู
ส่วนอีกคัน 2002 Toyota Corolla Altis 1.6E A/T

วิ่งเส้นทางเดียวกัน ช่วงเวลาเดียวกัน ระยะทางไปกลับในแต่ละวันเท่ากัน
คนขับคนเดียวกัน การจราจรติดคล้ายๆกัน

ตอนแรกก็ไม่ได้ตั้งใจจะเปรียบเทียบหรอกนะครับ
แต่ว่าปกติเติมน้ำมันก็จะใช้ app ในโทรศัพท์บันทึกไว้ตลอด
ว่าเิติมน้ำมันไปเท่าไหร่ วิ่งได้กี่กิโลเมตร (app ชื่อ Fuel log ในระบบ android)

พอว่างๆมาเปิดดูเทียบกับของเก่า ก็เลยอยากจะเอามารายงานเพื่อนๆสมาิชิกเว็บกัน
เห็นบางท่านรออัตราสิ้นเปลืองของเจ้า D-max อยู่ ผมกับพี่จิมมี่ว่างไม่ตรงกัน
เลยยังไม่ได้ทดสอบอย่างเป็นทางการกันซักที

วันนี้เลยเอาอัตราสิ้นเปลืองมานำเสนอกันก่อนครับ (แบบคร่าวๆไม่เป็นทางการนะครับ)
ทั้งสองคัน วิ่งเส้นทาง บางใหญ่ - บางกรวย - สะพานพระราม7 - วงศ์สว่าง - ประชานุกูล
ไปกลับเหมือนกันทั้ง 2 คัน ช่วงเวลาเช้า 06.30-08.00 น.
ส่วนขากลับ เวลา 17.30-19.00 น. แบบนี้ทุกวัน
อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยในเมือง แบบรถติดค่อนข้างหนักครับ

ถ้าใครใช้เส้นทางนี้ก็พอจะรู้ว่ามันติดหนักขนาดไหน ระยะทางจากบ้านไปที่ทำงาน 20 กม.
ผมใช้เวลาประมาณ 1 - 2 ชั่วโมงต่อการเดินทางเกือบทุกวัน ยกเว้นวันเสาร์ ใช้เวลาแค่ 20 นาที

มาดูกันเลยครับ

อันนี้เป็น Toyota Corolla Altis 1.6 A/T นั่งขับคนเดียว
อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 10.20 km/l
(บวกค่าเฉลี่ยทั้งหมด แล้ว หารด้วยจำนวน 10 ครั้ง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2012, 14:17:41 โดย MoO Cnoe »

อันนี้เป็น Isuzu D-max 3.0 A/T Hi-lander 4 ประตู  นั่งขับคนเดียว
อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 11.31 km/l
(บวกค่าเฉลี่ยทั้งหมด แล้ว หารด้วยจำนวน 10 ครั้ง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2012, 14:16:19 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ในเมืองหรือครับพี่หมู ประหยัดพอๆกับเครื่อง 1.6 ลิตรของ altis เลย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ในเมืองหรือครับพี่หมู ประหยัดพอๆกับเครื่อง 1.6 ลิตรของ altis เลย

ใช่แล้ว อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยในเมือง

อัตราสิ้นเปลือง D-max ประหยัดกว่า Altis นิดหน่อย อาจจะพอๆกัน
แต่ถ้าเทียบกับราคาน้ำมันด้วยแล้ว จะเห็นว่า D-max บาท/กิโลเมตร จะถูกกว่า Altis

เทียบจากราคาน้ำมันที่ผมเติมครับ

2002 Toyota Corolla Altis 1.6E A/T
ราคาน้ำมัน Shell Fuel Save Gasohol 95 || 37.83 บาท/ลิตร
อัตราสิ้นเปลือง 10.20 กม./ลิตร
เฉลี่ย กิโลเมตรละ 3.70 บาท

2012 Isuzu D-max 3.0 A/T Hi-lander 4 ประตู
ราคาน้ำมัน Shell V-power Diesel Nitro+ || 32.78 บาท/ลิตร
อัตราสิ้นเปลือง 11.31 กม./ลิตร
เฉลี่ย กิโลเมตรละ 2.89 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2012, 14:18:17 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Jaijajug

• Jr. Member
  • **
 :D  ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
ดีแม็กประหยัดจังเลยครับ  นี่ 3.0 นะ
ถ้า 2.5 จะขนาดไหน

ออฟไลน์ RATTAPON

• **
 ;)ขอบคุณข้อมูลที่นำมาแชร์กันครับ :)

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
ถ้างั้น เก๋งเล็ก ก็ไม่ได้ประหยัดกว่า กระบะ ดีเซล เสมอไป สิครับ..
..ถ้าเป็นยี่ห้ออื่น ที่ไม่ใช่ isuzu จะได้เท่านี้มั๊ยนะ นะสงสัย
..หลังจากผิดหวังกับ จิ๊บๆ ของไอ้โก้ มาแล้วครั้งนึง มันไม่จิ๊บ จริง..มันทำถังน้ำมันใหญ่ เพื่อให้ดูว่าน้ำมันมันลดลงน้อยมากๆ
..แต่ถ้าเติมกลับ เต็มถังอีกที ถึงบางอ้อ เลยว่า คุณหลอกดาว..

ออฟไลน์ Makam

• Newbie
  • *
มาแจมครับ ผมเปรียบเทียบสั้นๆ ระยะทางการใช้งานปกติทั้งในเเละนอกเมืองครับเป็นค่าประมาณจากการใช้งานจริงจากเปลืองสุดมาประหยัดสุด

FORD Everest 2.5 5A/T MY 2012
                                 8-10 km/l (แย่สุดได้ 7 km/l ดีสุดได้ 11km/l)

Toyota Corolla Altis 1.6j A/T dual vvt-i  
                                12-13 km/l (แย่สุดได้ 10 km/l ดีสุดได้ 14km/l)

Toyota VIGO pre-runner 3.0 5A/T
                                12-14 km/l (แย่สุดได้ 11.8 km/l ดีสุดได้ 16.7km/l)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2012, 14:36:31 โดย Makam »

ออฟไลน์ YenChar

อ้างอิงกระทู้ที่ผมเพิ่งตั้งได้เลย

รถดีเซล น่าอิจฉาจริงๆ
ทั้งกำลัง แรงบิด ขนาดตัวถัง ขนาดเครื่องยนต์
แต่ดั๊นนนน ประหยัดกว่าเก๋ง 1.6 ซะอีก

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ประหยัดกว่าที่ผมคิดเอาไว้ซะอีกครับ สำหรับ D-MAX ออโต้ วิ่งเมือง

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
อยากดูรีวิว D-max จังครับ  :D

ออฟไลน์ sedan lover

ผมเห็นว่า ถ้าจะเอารถคู่นี้มาเปรียบเทียบกันเป็นตัวแทนระหว่าง ดีเซลกับเบนซิน คงไม่ได้

เอาไว้ดูเป็นคันๆไปมากกว่าครับ

Dmax ปี2012 กับ altisปี 2002 ต่างกันตั้ง 10ปีนะครับ (commonrailล่าสุด กับ VVTI ตัวแรก)

ควรเปรียบเทียบกับเทคโนโลยียุคเดียวกันครับ

ผมเห็นว่า ถ้าจะเอารถคู่นี้มาเปรียบเทียบกันเป็นตัวแทนระหว่าง ดีเซลกับเบนซิน คงไม่ได้

เอาไว้ดูเป็นคันๆไปมากกว่าครับ

Dmax ปี2012 กับ altisปี 2002 ต่างกันตั้ง 10ปีนะครับ (commonrailล่าสุด กับ VVTI ตัวแรก)

ควรเปรียบเทียบกับเทคโนโลยียุคเดียวกันครับ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ
อาจจะทำให้ไม่สบายใจไปบ้างว่า เทคโนโลยีมันคนละยุคกัน ผมก็ขออภัยด้วยครับ

แต่ผมลองเอามาเทียบกันดูเล่นๆ เฉยๆครับ
ว่ารถใหญ่ บอดี้ใหญ่ เครื่องใหญ่ ก็ไม่ได้กินน้ำมันไปกว่า รถเล็ก บอดี้เล็ก เครื่องเล็ก เลย

หากผมเอามาเปรียบเทียบกับ
2012 Mazda 3 1.6 ตัวเลขคงได้ประมาณเท่านี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ holahola66

ของผมสามคันต่างไซส์ต่างประเภทก้อใช้ค่าน้ำมันพอๆกันครับ

Tiida1.6. เติม e20
E-Class cdi w211 เติม V-power diesel
New Colorado 2.8 Ltz diesel ธรรมดา

ออโต้ทุกคันครับ
ที่รถใหญ่มันเซฟได้ก้อเพราะDesel นี่หละครับ  8)

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
นี่แหละ หนึ่งขุมพลังดีเซลที่ผมชอบ ไม่ใช่แค่แรง แต่ประหยัดจริงๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ทำได้ 11 โล/ลิตร กับเส้นทางรถติดเยอะๆ ถือว่าประหยัดมากครับ..

ผมเป็นคนนึงที่ใช้กระบะบ่อย อิซูซุจะตอบโจทย์เรื่องประหยัดน้ำมันได้ดีที่สุด..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าที่ดีแมกซ์ประหยัด ส่วนนึงเพราะรถติดนะครับ

เครื่องดีเซลประหยัดกว่าเบนซินอยู่แล้ว แต่เราเห็นตัวเลขไม่สวยเพราะกระบะไปขับ 110 มันต้านลมมหาศาล

พอมาขับรถติดๆช้าๆแล้ว แรงต้านลมก็เลยไม่มีผลมากเท่าไร  เลยได้เห็นคุณงามความดีของดีเซลอย่างเด่นชัด

เหมือนเครื่องดีเซลครูซที่ว่าประหยัดมากๆแหละครับ ไปยัดในแคปติว่า มันก็เปลี่ยนเป็นเป็นคนละเรื่องเหมือนกัน >_<

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

เจ้าของกระทู้ครับ
ตารางโชว์อัตราสิ้นเหลืองนี่ เป็น app.หรอครับ
ถ้าใช่จะลองมาใช้บ้างอะครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ผมว่าที่ดีแมกซ์ประหยัด ส่วนนึงเพราะรถติดนะครับ

เครื่องดีเซลประหยัดกว่าเบนซินอยู่แล้ว แต่เราเห็นตัวเลขไม่สวยเพราะกระบะไปขับ 110 มันต้านลมมหาศาล

พอมาขับรถติดๆช้าๆแล้ว แรงต้านลมก็เลยไม่มีผลมากเท่าไร  เลยได้เห็นคุณงามความดีของดีเซลอย่างเด่นชัด

เหมือนเครื่องดีเซลครูซที่ว่าประหยัดมากๆแหละครับ ไปยัดในแคปติว่า มันก็เปลี่ยนเป็นเป็นคนละเรื่องเหมือนกัน >_<

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ตัวรถหนักเกือบ 2 ตันนะครับ จะเคลื่อนรถที สูญเสียพลังงานไปน่าจะมากพอสมควรครับ
ขับๆหยุดๆ น่าจะเปลืองน้ำมันพอสมควร

เจ้าของกระทู้ครับ
ตารางโชว์อัตราสิ้นเหลืองนี่ เป็น app.หรอครับ
ถ้าใช่จะลองมาใช้บ้างอะครับ

app ใน android ชื่อ Fuel log ครับ

ออฟไลน์ muann

• **
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลอ้างอิงดีๆ

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
ขอบคุณครับสำหรับรีวิวดีๆ งั้นพ่อผมคงคิดไม่ผิดที่เลือก D max แต่เป็นตัว MT นะครับ คงประหยัดเหมือนกัน