ผู้เขียน หัวข้อ: ถ่ายมาให้ดูแล้วครับ เฟียสต้า+ซอฟแวร์ตัวใหม่ แก้เรื่องรอบสูงที่เกียร์1  (อ่าน 8393 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวัสดีจ้า หลายท่านอาจจะสงสัยว่าจริงหรือเปล่า ก็เลยถ่ายคลิปมาให้ดูกันครับ

แต่
1. มันตะแคงข้างอะครับ ผม rotate VDO file ไม่เป็น ต้องขออภัยด้วย
2.อาจจะถ่ายไม่ดีเท่าที่ควร เนื่องจากผมออกมาถ่ายหลังเตะบอลเสร็จ เนื้อตัวอาจจะซกมกนิดหน่อย หลังพิงได้ไม่เต็มที่(เบาะผ้า+หลังผมเปียก)
3.ผมถ่ายที่ในลานจอดรถของ บ อาจจะขับได้ไม่สะดวกมากนะครับ เนื่องจากมืด+กลัวว่าจะมีพนักงานเดินมาแล้วเกิดอุบัติเหตุเข้า

มาเริ่มกันที่คลิปแรกครับ เอาแบบออกตัวช้าๆกันเลย

ปล สำหรับจุดประสงค์ที่นำมาโพส เนื่องจากตอนนี้หลายๆท่านยังไม่เชื่อ และทางฟอร์ดเองก็ยังไม่ได้แจ้งอย่างเป็นทางการ แต่ผมแค่อยากจะบอกให้เพื่อนๆที่ออกรถมาแล้ว และคนที่กำลังตัดสินใจอยู่ได้ทราบว่าตอนนี้ทางฟอร์ดได้ทำการแก้ไขให้แล้วนะครับ

อันที่ 2 นี่เป็นแบบเหยียบปกติทั่วไปนะครับ ไม่ได้ช้ามาก ไม่ได้เร็วมาก (เหมือนออกตัวตอนไฟแดงอะครับ)

สุดท้ายนะครับ เป็นการเหยียบแบบแรงหน่อย (แอบหลังติดเบาะ) แต่ไม่ถึงขนาดว่าเต็มเท้านะครับ เพราะว่าทำไม่ได้มันมืดและอันตรายครับ

ปล จริงๆแล้ว ผมกะว่าจะรอให้กระทู้เ้ก่า ตกลงไปมากกว่านี้ก่อนแล้วค่อยโพส แต่ผมบอกพี่จิมมี่แล้วว่าจะโพสที่นี่เป้นที่แรก หากไม่เหมาะสมอย่างไร ต้องขออภัยนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

อันนี้ เรื่องดีมากๆเลย ขนาดผมเปลี่ยนที่ 2500-2800 ผมไม่ค่อยชอบเลย 1 ไป 2 มันเยอะเกินไป จากคลิป มันดีมากเลย  เดี๋ยวครบ 9 เดือน ทำแน่นอนครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
อันนี้ เรื่องดีมากๆเลย ขนาดผมเปลี่ยนที่ 2500-2800 ผมไม่ค่อยชอบเลย 1 ไป 2 มันเยอะเกินไป จากคลิป มันดีมากเลย  เดี๋ยวครบ 9 เดือน ทำแน่นอนครับ

ทำไมต้องรอครบ 9 เดือนหรอครับ ผมว่าจะไปทำเหมือนกัน  น่าจะทำให้ประหยัดน้ำมันได้มากขึ้นบ้าง

ออฟไลน์ Fly to dream

ทำไมต้องรอครบ 9 เดือนหรอครับ ผมว่าจะไปทำเหมือนกัน  น่าจะทำให้ประหยัดน้ำมันได้มากขึ้นบ้าง

เหลืออีกไม่กี่วันแล้วครับ จะได้เช็คครบ 9 เดือนไปด้วยเลย  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ neung23

เหลืออีกไม่กี่วันแล้วครับ จะได้เช็คครบ 9 เดือนไปด้วยเลย  ;D ;D ;D

อ่อออ...ผมก็นึกว่าต้องวิ่งให้ครบ9เดือน

..................................................................ขอบคุณที่มาแจ้งนะคับ จขกท กำลังเหล่เฟียสต้าอยู่เลย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ sirisak_ac118

สวัสดีจ้า หลายท่านอาจจะสงสัยว่าจริงหรือเปล่า ก็เลยถ่ายคลิปมาให้ดูกันครับ

แต่
1. มันตะแคงข้างอะครับ ผม rotate VDO file ไม่เป็น ต้องขออภัยด้วย
2.อาจจะถ่ายไม่ดีเท่าที่ควร เนื่องจากผมออกมาถ่ายหลังเตะบอลเสร็จ เนื้อตัวอาจจะซกมกนิดหน่อย หลังพิงได้ไม่เต็มที่(เบาะผ้า+หลังผมเปียก)
3.ผมถ่ายที่ในลานจอดรถของ บ อาจจะขับได้ไม่สะดวกมากนะครับ เนื่องจากมืด+กลัวว่าจะมีพนักงานเดินมาแล้วเกิดอุบัติเหตุเข้า

มาเริ่มกันที่คลิปแรกครับ เอาแบบออกตัวช้าๆกันเลย

ปล สำหรับจุดประสงค์ที่นำมาโพส เนื่องจากตอนนี้หลายๆท่านยังไม่เชื่อ และทางฟอร์ดเองก็ยังไม่ได้แจ้งอย่างเป็นทางการ แต่ผมแค่อยากจะบอกให้เพื่อนๆที่ออกรถมาแล้ว และคนที่กำลังตัดสินใจอยู่ได้ทราบว่าตอนนี้ทางฟอร์ดได้ทำการแก้ไขให้แล้วนะครับ

น้าโป้งทำนานไหมครับ ว่าจะเข้าไปทำบ้าง  ;D

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
ดูจากคลิปมันตัดที่ประมาณ  2000พันกว่ารอบเอง  สงสัยคงต้องให้ช่างไปจัดชะแล้วมั้งครับ  เพราะว่าของผมมันมักจะตัดที่ ประมาณ2800-3000รอบเลย

ถามอีกข้อหนึ่งครับ ว่าตอนรอหลังรันอินก่อนไหมถึงจะทำได้ครับ เพราะว่าตอนนี้ผมยังแค่2200กว่ากิโลเองใช้งานประมาณ1เดือนเองครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ใช้เวลาทำประมาณ 2-3 ชม ครับ

ขั้นตอนในการทำการ
1.ลง software ตัวใหม่ ใช้เวลาไม่นานมาก
2.ทำการปรับตั้งระบบใหม่นิดหน่อย
3. set ระบบใหม่ทั้งหมด (ผมเห็นเค้าเทสระบบไฟใหม่หมดเลย พวกไฟเบรค ไฟถอย)
4.นำรถออกไปวิ่ง เพื่อให้จดจำค่าต่างๆใหม่ครับ (ประมาณ 8 กิโล เห็นช่างบอกว่างั้น)

น้าอ๊อก ลองโทรไปถามที่ศูนย์ก่อนนะครับ รู้สึกว่าจะมีช่างใหญ่ของแต่ละศูนย์ทำได้เท่านั้น วันๆนึงคงทำได้ไม่เกิน3-4 คันแน่ๆ อีกอย่างไม่รู้ตอนนี้ Software กระจายไปทั่วแล้วหรือยัง แต่สิ้นเดือนนี้น่าจะมีทุกศูนย์แน่นอนอะครับ

@น้อง *Zatan_p2

สำหรับการขับจริงๆ ส่วนใหญ่จะตัดแค่ 1800 -2000 เท่านั้นเองครับ และไม่จำเป็นต้องรอให้พ้นรันอินก็ได้นะ น่าจะทำได้เลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สอบถามทุกท่านหน่อยครับไม่เกี่ยวกับกระทู้นัก คือรถผมสามห่วงเกียร์มือเปลี่ยนเกียร์ที่ 3000 รอบทุกเกียร์เลยยังคิดว่าอืด รอบมากเกินไปรึเปล่า ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถนักครับ ถ้าไม่ใช่ควรเปลี่ยนเกียร์ที่เท่าไหร่ครับ ควรจะสัมพันธ์ระหว่างรอบหรือความเร็วดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
ถ้าแก้ได้จริงก็ถือว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากขึ้นจริงๆสำหรับ ford น้องเล็กตัวนี้ เพราะรูปร่างภายนอกนี่สวยบาดใจใช้ได้แล้ว  ;D

ออฟไลน์ 2k

ลองวัดเป็นตัวเลขได้ไหมครับล 0-100 กับ 80 - 120 ได้เลขที่ลดลงกว่าเดิมไหม
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

สอบถามทุกท่านหน่อยครับไม่เกี่ยวกับกระทู้นัก คือรถผมสามห่วงเกียร์มือเปลี่ยนเกียร์ที่ 3000 รอบทุกเกียร์เลยยังคิดว่าอืด รอบมากเกินไปรึเปล่า ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถนักครับ ถ้าไม่ใช่ควรเปลี่ยนเกียร์ที่เท่าไหร่ครับ ควรจะสัมพันธ์ระหว่างรอบหรือความเร็วดี

พูดถึงตอนที่ผมใช้มิตซูบิชิ ซิกม่า กาแลนท์ ละกันนะครับ (เก่ากว่าของน้าเยอะเลย อิอิ)

สำหรับการเปลี่ยนเกียร์ ผมว่าน่าจะดูที่เสียงเครื่องและความเร็วเป็นหลัก ตอนที่ผมใช้กาแลนท์อยู่ ส่วนใหญ่ผมจะเปลี่ยนที่ 2200 รอบอะครับ ยกเว้นเกียร์ 1 อาจจะมี 2500-3000 บ้าง แต่ต้องยอมรับว่า รถเก่ามันจะอืดจริงๆ มาจากหลายๆส่วน ส่วนนึงมาจากเป็นรถขับหลัง(สำหรับรถผมนะ) อัตราทดเกียร์ อัตราทดเฟืองท้าย อะไรหลายๆอย่าง ก็เลยทำให้มันอืดๆ แต่ผมไม่ได้ซีเรียสอะครับ ดูตามจังหวะเอามากกว่า แต่ไม่เคยเปลี่ยนที่ 3000 เพราะรู้สึกว่าเสียงเครื่องมันดัง สงสารรถ

ผมว่าน่าจะดูจากความเร็วเป็นหลักอะครับ (ของผมเปลี่ยนถึงเกียร์ 5 แล้วเพิ่งได้ความเร็ว 70 เองมั้งครับ 5555)

ลองวัดเป็นตัวเลขได้ไหมครับล 0-100 กับ 80 - 120 ได้เลขที่ลดลงกว่าเดิมไหม

ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะลดนะครับ ตั้งแต่เปลี่ยนมา ผมลองอัดแรงๆดูรอบนึง(แต่ก็ไม่ได้เหยียบสุดนะครับ สงสารรถ อิอิ) รอบมันก็กวาดขึ้นไป 3 พันกว่าๆคิดว่าความเร็งสูงสุดของเกียร์ไม่น่าจะเปลี่ยนไปอะครับ

ลองเร่งแซง อะไรต่างๆแล้ว ไม่เปลี่ยนแปลงเท่าไหร่ จากความรู้สึกนะครับ

จะเปลี่ยนแปลงก็แค่ตอนขับลักษณะปกติ รอบมันตัดเร็วกว่าปกติเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณครับ คุณ gdhsatanic

ยังไงๆ ถ้าใครคิดจะซื้อ ฟอร์ด ละก็ เลือก โชว์รูมและศูนย์บริการกันให้ดีๆ นะครับ
และขอให้โชคดี อย่าเจอรถมี defect นะครับ

เพราะปัญหามันไม่ได้อยู่ที่รถ และไม่ได้อยู่ที่ฝรั่ง (นั่นหนะ เขาพยามช่วยเหลือลูกค้าคนไทยเต็มที่)
แต่มันอยู่ที่ attitude ของสต๊าฟ"ระดับปฏิบัติการณ์" ของคนไทยในบริษัทแม่ ที่เกี่ยวข้องกับการดูแลลูกค้า

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
น่าสนใจมากครับน้าโป้ง ของผมตอนนี้ถึงแม้จะชินแล้วแต่ก็ยังรำคาญครับ
เดี๋ยวต้องลองโทรเช็คกับศูนย์สักหน่อยแล้วว่ามีซอฟท์แวร์มารึยัง?

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
ตอนนี้ ที่ บอร์ด ฟอร์ด fiesta กำลัง พูดถึง ฟอร์ดสีลม เกี่ยวกับการ up software ในกรุงเทพ เพราะเป็นเจ้าเดียวที่มีคนยืนยันเป็นจำนวนมากว่า  เป็นศูนย์ที่มีบริการเรื่องนี้แล้ว  ผมก็เป็นอีกคนที่โทรไปหา ford ek silom เพื่อ จะ up software คนรับสายยืนยันว่าไม่มีการ upgrade software เกียร์ ผมก็ถามว่าที่คนเข้ากันว่าเป็นการ up software กันเป็นจำนวนมาก เป็นเรื่องเข้าใจผิดหรือครับ ทาง คนรับสายยืนยันว่าเข้าใจผิด แน่นอน และบอกว่าลูกค้าก็มา เลิร์นนิ่งเกียร์ กันเป็นจำนวนมาก ในอาทิตย์นี้ ต่างก็พอใจ รอบในการออกตัวลดลง สรุป แล้ว ศูนย์จะโกหกทำไมว่า ไม่มี software ใหม่ หรือ มันแค่ เลิร์นนิ่งเกียร์ ถ้าเป็น เลิร์นนิ่งเกียร์ จริง ถ้าเราใช้ไปเรื่อยๆ มันจะ เลิร์นนิ่ง จากเราจนกลายเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่า งง จริงๆ

แต่ ตอนนี้ คิว ฟอร์ด ซีลม ยาวไปถึงวันจันทร์แล้ว 55