กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
Discussion Forum / Re: ทำไมในประเทศไทยถึงไม่นิยมรถทรง wagon ครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย XyteBlaster เมื่อ วันนี้ เวลา 17:01:15 »
ผมชอบ V60 นะครับ ทั้งรุ่นเก่า และรุ่นปัจจุบัน จะทำให้มันหล่อก็ทำได้ครับ แต่ไม่ค่อยนิยม

อาจเพราะสาเหตุ .. ตจว ยังไงขับ suv คันเล็ก วิ่งสบายกว่า 
ใน กทม ถนน บางซอยก็อุกาบาต แถมน้ำท่วมบ่อยด้วย เลยหนีไป suv กันหมดครับ
2
Discussion Forum / Re: ขอแสดงความชื่นชมความทนทานของโตโยต้าขั้นสุด
« กระทู้ล่าสุด โดย ballioni เมื่อ วันนี้ เวลา 16:41:21 »
คนหาเช้ากินค่ำแบบคนชับรถแท็กซี่เช่า อู่แท๊กซี่เช่า จะรู้กันดีครับ ว่าโตโยต้าวิ่งแก๊สชนล้านกิโลเมตร เป็นเรื่องปกติมาาาก คนใช้รถบ้าน ย่อมไม่เคยเข้าใจหัวอกคนหาเช้ากินค่ำ และรถแท๊กซี่หลายๆคันนั้น บำรุงรักษาตามงบก็เย่อะมาก ไม่ได้ใช้ของแท้ศูนย์อะไรหรอกครับ เอาว่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ตามรอบ เปลี่ยนของสิ้นเปลืองจนมันใช้ไม่ได้จริงๆเช่น ผ้าเบรค แอร์จนกว่าจะเสื่อมสภาพ และราคาเปลี่ยน ถ้ารถบ้านรู้ราคาจะยิ่งตื่นตาตื่นใจกับการทำรถโตโยต้าได้ทนและเป็นมิตรกับคนใช้ แท็กซี่คือจำนวนประชากรอ้างอิงงานวิจัย อยากเปิดโลก ลองไปตามอู่ที่ซ่อมแท๊กซี่จะเข้าใจ อันนี้ยังนับรวมไปถึงรถแท็กซี่ Fleet สนามบินโรงแรมอีกต่างหาย คือ ไม่ใช่แค่อัลติส แคมรี่ อินโนว่า ฟอร์จูเนอร์ ก็ทำได้เป็นปกติไปแล้ว 
3
Discussion Forum / Re: ขอแสดงความชื่นชมความทนทานของโตโยต้าขั้นสุด
« กระทู้ล่าสุด โดย sukhontha เมื่อ วันนี้ เวลา 15:34:44 »
ติดแก็ส วิ่งขนาดนี้ ไม่เคยวาล์วยันวาล์วรั่ว เลยหรอ ... เคยวัดกำลังอัดไหม ...

เอาแค่เครื่องยนต์อย่างเดียว วิ่งขนาดนี้บอกไม่เคบเปิดฝา ตั้งวาล์ว ผมไม่เชื่อครับ

นอกจากว่า เครื่องสั่นก็ชั่ง เบาดับก็ชั่ง ทนวิ่งไปไม่เปิดฝามาตั้งวาล์วเลย อันนี้เชื่อครับ
ไม่เกี่ยวครับ  ผมว่าเข้าใจคลาดเคลื่อนนะครับ  การจุดระเบิดแต่ละครั้งผลที่ได้มาคือ  พลังงาน+ความร้อน   การจุดระเบิดที่สมบูรณ์ ไม่ว่าจะเป็นเชื้อเพลิงแต่กต่างกัน(แก๊สโซลีน) ผลที่ได้ก็ไม่แตกต่างกัน  การสึกหรอก็ไม่ต่างกันครับ

ยกเว้นคือจูนบาง - หนา กว่าปกติ  ถืงจะทำให้ชิ้นส่วนสึกหรอมากกว่าปกติ
4
Discussion Forum / Re: มาชม Honda civic facelift 2024 สเปค US
« กระทู้ล่าสุด โดย I_AM_M เมื่อ วันนี้ เวลา 15:30:37 »
ดูยังไงก็ไม่เข้าตา สู้ตัวเก่ายังไม่ได้ อันนี้ไฟท้ายยังเหมือนเดิมสว่างยังไม่เต็มเส้นเลยของcityยังสวยกว่ส
5
ที่เห็นคือกระบะแซงอันตรายเกินไป กะระยะไม่ขาด รถก็อาจไม่แน่นมากขนาดต้องยอมเสี่ยงกระชั้นชิดแบบนี้ แถมฝนตกอีก /// ขับต่างจังหวัด ผมเจอคนแซงสวน ระยะแบบนี้บ่อยมาก ส่วนใหญ่ผมจะสาดไฟสูงใส่ก่อนเลย

คิดว่าคันกล้องน่าจะตั้งใจชะลอ แทนหลบซ้ายช่วงกระบะแซง เลยทำให้ความลดลงมาก // ซึ่งก็ไม่ได้ผิดอะไรนะ อาจไม่ชินทาง กลัวลื่น หรือถนนไม่ดี
พอจังหวะกระบะมาใกล้ๆ เลยหักหลบให้นึงนิง ซึ่งตอนนั้น vios มาใกล้มากจนหักขวาไปบวกกับกระบะพอดี

ถ้าดูจากการขับแล้ว คันกล้องน่าจะขับช้า(ซึ่งก็ไมไ่ด้ผิดอะไรนะ) แล้ว vios กำลังจะหาจังหวะแซงอยู่
คันที่ซวยสุดคือ vios คันหลัง ที่พอคันกล้องเบรคก็เลยหักขวาหลบ แล้วโดนกระบะอัดเข้าเต็มๆ เจ็บ แถมเป็นฝ่ายผิดอีก

เคสนีถ้าคันกล้องยกคันเร่งแล้วยอมเบี่ยงออกซ้ายหน่อยตั้งแต่แรก vios ที่ตามมาก็จะได้เห็น ว่าข้างหน้ามีรถกำลังแซงมา อะไรๆจะดีขึ้นครับ
คิดว่าคันกล้องไม่ได้ผิดอะไร แต่การตันสินใจแบบนี้อันตรายกับเพื่อนร่วมทางมากๆ
6
Discussion Forum / Re: ทำไมในประเทศไทยถึงไม่นิยมรถทรง wagon ครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย samaklen เมื่อ วันนี้ เวลา 14:12:49 »
พอยอดขายไม่คุ้ม ก็อดครับ
ขนาด 4 ประตู กับ 5 ประตู
ยังพยายามใช้ชิ้นส่วนร่วมกันให้มากที่สุด
พอเป็น Van ชิ้นส่วนมันต่างกันอย่างเห็นชัดในครึ่งหลัง
ไม่เหมือน 4/5 ประตู ที่เหมือนโดนตัดตัวถังออก
ถ้า Ativ ตัดท้ายออกทำเป็น 5 ประตูได้
คงไม่พลาดทำมาขาย
7
กระตุกจากระบบส่งกำลัง
หรือชิ้นส่วนเคลื่อนไหว เช่นเบรค ล้อ หรือชิ้นส่วนช่วงล่างครับ
8
Suggestion / Re: อยากให้ทำรีวิวเป็นแบบเขียนมากกว่า
« กระทู้ล่าสุด โดย popo2424 เมื่อ วันนี้ เวลา 14:08:01 »
เข้ามา +1 ด้วยคนครับ ชอบอ่านกว่าดูเหมือนกัน
9
ขอปรึกษาหน่อยครับ
Yaris HB 2019 วิ่ง 19000 กม หมดประกันคุณภาพแล้ว
อาการ
ใส่เกียร์ D เหยียบเบรคไว้
พอปล่อยเบรค บางครั้ง มีอาการกระตุกนิดนึงก่อนจะวิ่งออกไป
แต่เวลาวิ่งใช้งานก็ปกติ เร่งได้ปกติ
ทำซ้ำ 3-4 ครั้ง จะพบ 1 ครั้ง
เปลี่ยน นมก แล้ว ไม่หาย
ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
10
คันหลังตามจี้ คิดว่ากำลังจะกดคันเร่งแซง แต่บังเอิญคันหน้าเบรค จังหวะเลยเสีย เลยทำให้หักเสียจังหวะ กอปรกับคันหน้ามา เลยทำให้เป็นดังเห็น

ฟามเห็นส่วนตาม ภาพคลิปล่วนๆ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10