ผู้เขียน หัวข้อ: ดวงดีสุดๆเอารถไปเติมแก๊ส CNG แล้วเกิดระเบิด แต่รอด  (อ่าน 11830 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
เหตุเกิดที่ต่างประเทศ เจ้าของรถนำรถเข้าไปเติมแก๊สตามปกติ ในขณะที่เสียบหัวจ่ายเข้าไปนั้น หลังจากนั้น ไม่กี่วินาที ก็เกิดระเบิดขึ้น

แต่ไม่เกิดไฟลุกขึ้น หนีตายกันแทบไม่ทัน สาเหตุการเกิดระเบิดกำลังอยู่ในขั้นตอนตรวจสอบ

อันนี้แถม Ford Fiesta 2013
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2012, 10:39:15 โดย O_o" »

ออฟไลน์ 6162002

เรื่องธรรมดาครับ CNG ระเบิดแต่ไม่ไฟไหม้ หนีไม่ทันก็ตาย
LPG ไฟไหม้ แต่ไม่ระเบิด กว่าจะไหม้หมด หนีไปถึงไหนแล้วไม่รู้
นี่คือความจริงที่รัฐ และ ปตท. พยายามปิดบัง เพื่อขายแก๊สธรรมชาติ

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
คนที่เดินไปเปิดท้ายรถกระเด็นออกมาเลย... แอบน่ากลัว...
 เฟสต้าใหม่ เหมือน แอสตันมาติน.. ;D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ยางรถยนต์ เติมลม 30 psi เวลาระเบิดทียังน่ากลัวมาก ๆ

ถัง CNG เก็บแรงดัน 3000 psi หัวจ่าย แรงดันมากกว่า3500 psi

นั่นมัน 100 เท่าแรงดันลมยางเลยนะครับ

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
ถังแก๊สมันไม่ได้ระเบิดนิครับ ถ้าถังระเบิดคงเละทั้งปั้ม

ออฟไลน์ vuthtichai

cng เป็นพลังงานทางเลือก อย่างสุดท้ายที่ผมจะเลือก

ออฟไลน์ H.

เรื่องธรรมดาครับ CNG ระเบิดแต่ไม่ไฟไหม้ หนีไม่ทันก็ตาย
LPG ไฟไหม้ แต่ไม่ระเบิด กว่าจะไหม้หมด หนีไปถึงไหนแล้วไม่รู้
นี่คือความจริงที่รัฐ และ ปตท. พยายามปิดบัง เพื่อขายแก๊สธรรมชาติ

แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุขาติดแหงกอยู่กับคอนโซลละครับ....
H.

ออฟไลน์ Cool Runner

CNG อันตรายจากแรงดันจะสูงสุดตอนที่เติมที่ปั๊มนั่นแหละ
ใช้ไปแรงดันมันจะลดลงเรื่อยๆ

ออฟไลน์ MaiSki

แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุขาติดแหงกอยู่กับคอนโซลละครับ....

ถ้าชนหนักขนาดนั้น รถใช้น้ำมันก็ใช่ว่าจะรอด เดี่ยวนี้คนกลัวแก๊สกันจนลืมไปแล้วว่าน้ำมันมันก็ติดไฟนะ รถใช้น้ำมันไฟไหม้เยอะแยะไปแต่มันไม่ค่อยเป็นข่าวเหมือนแก๊สเท่านั้น

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
ผมเคยเห็นรูป ที่ปั้ม NGV ถังรถบรรทุกระเบิด ดีที่ถังปริด้านบน หลังคาปั้มหายหมด ครับ

เป็นแก๊สที่เวลาเติมต้องออกมาจากรถให้หมด

ออฟไลน์ drugprofile

เปิดประตูท้าย แล้วเปิดไฟปุ๊บ ระเบิดเลย แต่เบา น่าจะรั่ว แล้วลอย (ก็คงลอยอยู่ในห้องเก็บของท้าย) พอเปิดไฟ ก็ระเบิดเลย

แก๊ส จะ ลอย ไม่ลอย ที่จริง ใช้ในรถยนต์ส่วนบุคคล มันก็มีโอกาสติดไฟได้เหมือนๆ กัน แต่รัฐฯ ชอบเอามาเป็นข้อดีของ CNG มากๆ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ใครซื้อ เฟียสต้าปีนี้เซ็งยันปีหน้า *-* ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

cng เป็นพลังงานทางเลือก อย่างสุดท้ายที่ผมจะเลือก

Me too  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Larry

ใครซื้อ เฟียสต้าปีนี้เซ็งยันปีหน้า *-* ;D
เซ็งรอล่วงหน้าแล้วครับ พึ่งใช้รถไปได้ 2 เดือน กรี๊ดกันเลยทีเดียว  :D :D :D :D

ออฟไลน์ IncarRus

ถ้าขาติดแหง็ก,,, ถ้าไฟลุก จองวัดได้เลยคับ
....ตายเหมือนกันหมดคับ,,, ไม่ว่าจะ CNG, LPG หรือ น้ำมัน

ออฟไลน์ nouiii_1

• **
ก็เค้าบอกว่าปลอดภัยไง้ ถึงไม่ตายยยยย :'(

ออฟไลน์ 6162002

ขาติดชีวิตมลาย นะครับ >_<

ออฟไลน์ ch>.<

• **
http://www.gasthai.com/boardgas/question.asp?id=A37494

อันนี้ข่าวเก่าครับ แต่ก็ยังทำให้กลัวอยู่ดี สุดจะลังเลกับ City CNG จริงๆ
เห็นบอกว่าเป็นถังมือสองมาตรฐานไม่ได้ แล้วถ้าผมใช้ถังมือหนึ่งมาตรฐานดีแต่เติมปั้มเดียวเวลาเดียวกับถังมือสองละ =="

ออฟไลน์ superden

เจอปั็มแกสต้องรีบขับให้ไกลละแบบนี้
ส่วน เฟียสต้ามาร์ติน  ใครว่ามันสวยกว่าเดิมบ้างเนี่ย

ออฟไลน์ Nikle_pk

Me too  ;) ;) ;)

Me too
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ benzd

ยังจำข่าว NGVระเบิดแล้ว หูแตกกันได้ไหมครับ ที่พอถังระเบิด หูพิการเลย  น่ากลัวจริงๆ

ออฟไลน์ H.

ถ้าขาติดแหง็ก,,, ถ้าไฟลุก จองวัดได้เลยคับ
....ตายเหมือนกันหมดคับ,,, ไม่ว่าจะ CNG, LPG หรือ น้ำมัน
แล้วแต่ว่าอันไหนจะตายไวตายช้ากว่ากัน  ;D ;D ;D ;D ;D
H.

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ท่านที่บอกว่า น้ำมันเบนซิน ก็ระเบิดได้เหมือนกัน ผมเห็นต่างนะครับ
เพราะอย่างน้อย เวลาเติมน้ำมัน ก็ไม่ต้องกลัวว่าถังมันจะระเบิด

เชื้อเพลิงทุกตัวมีอันตรายทั้งนั้น แต่ถ้าเวลาเติมต้องมาระแวงเนี่ย...ก็คิดกันเองละกัน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ดวง+กรรม ครับ

ต่อให้นั่งอยู่บ้านเฉยๆ ก็ตกเก้าอี้คอหักตายได้ ถ้าถึงคาด

ไม่มีสิ่งไหนปลอดภัย 100%ฮะ ฉะนั้น ทำอะไรก็ต้องระมัดระวังเอง

ขับรถน้ำมัน ก็ต้องระวังชน เวลาเติม ก็มีไอ ต้องระวังประกายไฟ จากไฟฟ้าสถิตย์อีก

ขับรถติดแกส(ภายหลัง) ก็ต้องหมั่นตรวจสอบระบบที่ดัดแปลงให้สมบูรณ์อยู่เสมอ

ถ้าทำเต็มที่แล้วยังเจอ ก็ถือซะว่า เป็นวาระที่เหมาะเจาะพอดี (แน่สิ ถ้าไม่เหมาะเจาะจะมาเกิดกะเราไหม)

เรียกง่ายๆว่า ซ ว ย ฮะ

ทำใจ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
จะอะไรก็ระเบิดหมดล่ะครับ

แต่ผมก็มองว่า น้ำมันปลอดภัยที่สุด ตราบใดที่

เวลาชน ไม่ไปชนถูกจุดจริงๆ

แล้วก็หากเติมน้ำมันอยู่ในปั๊ม ผมจะหลีกเลี่ยงการรับโทรศัพท์ทุกกรณี

รวมถึงการจุดบุหรี่ในอาณาบริเวณสถานีบริการ (แต่ก็ไม่วาย เจอก้นเกลื่อนในห้องส้วม)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ