ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกยางใหม่ดีๆ แล้วใช้ยาวๆ ไปเลย หรือใช้กลางๆ แต่เปลี่ยนบ่อยๆ แบบไหนดีกว่ากัน  (อ่าน 8592 ครั้ง)

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
ยาง XV ถึงอายุของมันแล้วครับ ตอนนี้ใช้ Dunlop LM704 เปลี่ยนตั้งแต่ 3 หมื่นโล ตอนนี้วิ่งไปได้ 8 หมื่นกว่าโลแล้ว
อยากสอบถามเพื่อนๆ ว่า เปลี่ยนยางใหม่ ใช้ยางดีๆ อย่าง Bridgestone หรือ Yokohama แล้วใช้ยาวๆ อีกสัก 5 หมื่นโล ค่อยเปลี่ยน
หรือใช้ยี่ห้อรองลงมาอย่าง Maxxis, Deestone สัก 3 หมื่นโล แล้วเปลี่ยน

แบบไหนจะดีกว่ากันครับ

ปล. ตอนนี้หลอนยางยี่ห้อ dunlop มาก ขอข้ามยี่ห้อนี้เลย
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ยางกลางๆนี่ หมายถึงนอกจากจะทนกลางๆแล้ว ยังเกาะถนนแบบกลางๆ มีเสียงดังกลางๆ แข็งกลางๆไม่นุ่มเท่าไหร่ ด้วยรึเปล่าครับ  :P

ถ้างบมีผมคงไปใช้พวกยางพรีเมี่ยมไปเลยอย่างพวก BS GR100,RE003 รึถ้าเอาถูกหน่อยอาจจะลอง Toyo C1S แทน (ใน Club แนะนำมา) หรือถ้าเอาถูกกว่านั้นอีกก็ Conti MC5 ตัวติดรถมานี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ Matlab

ใช้ยางดีดีครับ มันไม่ได้มีกฏบอกใช้ยางดีดีแล้วจะใช้ได้นานๆ หรือยางยางกลางๆแล้วจะใช้น้อยๆ แต่ใช้ยางดีดีแล้วมันปลอดภัยกว่าอันนี้แน่นอน เรื่องยางแนะนำให้ใช้ดีดีครับ เพราะมันเป็นสิ่งแรกที่เชื่อมต่อคุณกับถนน(เอ๊ะ เหมือนโฆษณายางเลย)

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
เห็น ปล.แล้วฮา เพราะว่าจะบอกอยู่ว่า dunlop อย่าไปใช้เลย

เลือกของดีๆครับ ต่างกันแบบรู้สึกได้ 

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ใช้ยางที่ดีที่สุดตามกำลังทรัพย์เลยครับ

แต่ไม่จำเป็นต้องขวนขวายหายางนำเข้าอะไรขนาดนั้น

แล้วคอยหมั่นตรวจสอบมัน

เมื่ออาการฟ้องว่าควรเปลี่ยน มันก็ต้องเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ wa330

แต่ก่อนผมเคยใช้ BS GR 90 แล้วเปลี่ยนมาใช้ deestone R302 ราคาถูกกว่าเยอะ
แต่ความนุ่มเงียบ เกาะถนน โดยรวมใกล้เคียงกันมาก ใช้มา4ปีแล้วยังไม่มีแตกรายงา
บางทีแพงกว่าอาจแพงการตลาดแพงแบรนด์ ก็ได้โดยตัวของไม่ได้ต่างกันมาก

ออฟไลน์ nut25784

แต่ก่อนผมเคยใช้ BS GR 90 แล้วเปลี่ยนมาใช้ deestone R302 ราคาถูกกว่าเยอะ
แต่ความนุ่มเงียบ เกาะถนน โดยรวมใกล้เคียงกันมาก ใช้มา4ปีแล้วยังไม่มีแตกรายงา
บางทีแพงกว่าอาจแพงการตลาดแพงแบรนด์ ก็ได้โดยตัวของไม่ได้ต่างกันมาก

GR90....แย่มาก คิดว่าแพงแล้วดี เปลี่ยนทิ้งใน 1 ปี 10000 โล หือๆ

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมเคยใช้ แม็กซิส ใส่แคปติว่าไป ผมว่ามันมีดีพอตัวเลยนะ กับราคาที่ซื้อมา คุ้มค่าครับ ดีกว่า ดันลอปแน่ๆ
(ที่แน่ๆ แม็กซิส ยางไม่หอนไว หรือ หอนดัง แบบดันลอป )

ออฟไลน์ Newhang

เลือกยางที่ดี ใช้ยาวดีกว่าครับ bs ได้เปรียบเลยตรงนี้

จะเห็นตามคลับรถบ่อยครับ ประมูลมามีสองยี่ห้อ  แต่ยี่ห้อนึง ระเบิด รั่ว ซึมประจำ แต่ยังไม่เคยเห็นbs เป็นเลย ทั้งที่ยางติดรถเหมือนกัน สังเกตุดูครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ Sencha

ออฟไลน์ Tien.W

ยางดี ไม่ได้หมายความว่า จะทน นะครับ แต่อาจจะดีด้านการทรงตัว ความนุ่ม หรือ ???

สำหรับผม ผมเลือกประเภทให้เหมาะกับการใช้งานก่อน จากนั้นเลือกให้ดีที่สุดเท่าที่งบในกระเป๋ามีครับ

ใช้ยางคุณภาพดีๆแล้วมั่นใจครับ มันเกาะกว่ายางเกรดรองเยอะมาก หลายครั้งมันก็ช่วยชีวิตผมให้รอดจากอุบัติเหตุมาแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมใช้แบบธรรมดาๆครับ เพราะคิดว่าเหมาะกับการใช้งานแล้ว ไม่ได้ขับเร็วอะไร ใช้ในเมือง ต่อให้ยางเริ่มดัง เริ่มแข็งตัว ก็ไม่ได้ดังเข้ามารบกวนมาก

อีกอย่างผมก็ไม่ได้ 5 ปีค่อยเปลี่ยนอะไรแบบนั้น 3-4 ปี ผมเปลี่ยนแล้ว วิ่งไม่มากด้วย ปีนึงวิ่งไม่ถึง 20,000 โล

เช็คระยะทีไร เลขไมล์ไม่เคยถึงซะที

ออฟไลน์ No Trespassing

ใช้ยาวๆ BS เลยครับ

ผมเคยหลอนกับ Dunlop LM702 กับ 703 แล้ว ยังหลอนไม่หาย กินซ้าย เหินน้ำ เสียงดัง

พอหนีมาใช้ MC Pilot เหมือนอยู่คนละโลกครับ เกาะเงียบ รีดน้ำแจ่ม

ยอมแพงกับ BS ดีกว่าครับ ส่วนจะรุ่นไหน ผมคงแนะไม่ถนัดเท่าไรครับ

ออฟไลน์ Darkart

มีงบเยอะ ใช้ยีห้อดีๆไปเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SLuang

Bridgestone ไม่ได้เลิศไปเสียทุกรุ่นครับ
ยี่ห้ออื่นๆ  ก็เช่นกัน 

ในระดับราคาเดียวกัน   พอใจตัวไหนจัดไป 
สำหรับผม ยางใหม่ๆ  จะรู้สึกว่าขับนิ่ม และเงียบ แค่ปีแรก หรือ 1 - 2 หมื่น กม. แรก เท่านั้น จากนั้น ความนิ่มและความเงียบก็จะเริ่มเปลี่ยนไป

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา  จะเปลี่ยนทิ้งทุกๆ  3 หมื่น กม. ก็เป็นเรื่องดีครับ

ออฟไลน์ wa330

GR90....แย่มาก คิดว่าแพงแล้วดี เปลี่ยนทิ้งใน 1 ปี 10000 โล หือๆ
ถ้าใช้งานแบบบ้านๆไม่ซิ่งมากไม่ถึงกับแย่นะ
ปัจจุบันGR100ก็ตัวเลือกอันดับต้นๆรถบ้าน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมเคยใช้ยางกลางๆ แต่ใช้ไปซัก 20000 กว่ากิโล แทบจะอยากถอดทิ้ง
ทั้งหอนทั้งดัง
ตอนนี้ผมใช้ของดีหน่อย Made in Japan ใช้มา45,000 กม. ยังใช้ดีมาก
ผมคิดว่าราคาที่จ่ายไปคุ้มมาก เมื่อเทียบกับยางราคาถูกๆ

เรื่องนี้ก็แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลด้วยนะ แต่สำหรับผมแล้ว
ของเลือกของดีจ่ายแพงหน่อย แต่จ่ายไม่บ่อยเท่าของถูกครับ
สบายใจกว่ากันเยอะ!!!
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ mozart

http://www.tyrereviews.co.uk/Tyre/   ผมดูเวปนี้อ้างอิงเวลาเปลี่ยนยางครับ เข้าใจว่ามันคนละพื้นที่คนละโซน แต่ยังดีกว่าไม่มีไรอ้างอิงเลย

promt

• บุคคลทั่วไป
หากมีประสบการณ์ ลองทำตัวเลข

กิโลเมตร/บาท

จะทำให้ทราบความต้องการ ความพอดีของเรา

ผมให้ Dunlop ไม่ผ่าน กลาง ไม่คุ้มราคา
ผมให้ BS ผ่าน แพงแต่ทน
ตอนนี้มาลองใช้ continental ถูก แต่รอระยะทางพิสูจน์

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Pegasus7700

Toyo โดยรวมๆป็นยางคุณภาพสุ้mc bsไม่ได้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
อยู่ที่สไตล์การขับครับ
ถ้าขับเรื่อยๆ กินลม ไม่ค่อยเกิน 120 ยางแทบทุกยี่ห้อ ก็เอาอยู่ ซื้อถูกเข้าไว้ก็ได้

ถ้าเป็นรถแรงม้าน้อยๆ ช่วงล่างไม่ดี ไม่มีสมรรถนะ ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ยางเทพครับ เปลืองโดยใช่เหตุ

แต่ถ้าขับเร็ว ต้องการความมั่นใจ และเหมาะกับสมรรถนะของรถ
มีเงินเท่าไร ก็เปลี่ยนให้ดีที่สุดครับ

ยางมีส่วนสำคัญที่สุด ในการเกาะถนน

ช่วงล่างดี ยางห่วย ก็ลื่น ตกถนน เบรคไม่อยู่ ฯลฯ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ถ้าในคำถาม ถ้างบถึงก็จัดตัวดีๆแล้วใช้ตามเกณฑ์ปกติแบบที่จขกท.ใช้นี่แหละครับ
แต่เพิ่มเติมคือ อยากให้เทียบยางเป็นรุ่นๆไป ไม่อยากให้เทียบว่ายี่ห้อนี้ดี ยี่ห้อนี้ไม่ดี เพราะแต่ละยี่ห้อมันก็มีรุ่นล่าง กลาง บนของเขาครับ

ออฟไลน์ tubtup

ขับชิวๆ เร็วบ้างเป็นบางครั้ง ใช้ยางทั่วๆไปก็ได้ครับ
แต่ถ้านิดๆหน่อยก็ซิ่ง เอายางดีๆไปเลย

แต่ตอนนี้ จขกท มี wrx ไว้ซิ่งอยู่แล้ว ผมว่า xv คงไม่ได้เอาไปซิ่งมากมาย เอายางทั่วๆไปก็น่าจะพอครับ