ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกมือถือหน่อยครับ อยากได้ sony xperia  (อ่าน 4354 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ตอนนี้มีแพลนจะซื้อสมาร์ทโฟนเครื่องแรกครับ ตอนนี้มี บีบีเก่าๆ กะ ไอแพต 2
และคิดว่า น่าจะเล่น แอนดรอย ก้เลยดูของ sony ไว้ ที่ชอบเพราะ เห็นของเพื่อนใช้อยุ่แล้วกันน้ำได้ ผมเหนแล้วผมอยากได้มากเลย

ที่คิดว่า เข้าท่าที่สุด ก้คงจะเป็น sony xperia v เพราะ ราคาสมเหตุสมผล 14,xxx เสปคก้เพียงพอใช้งาน
แต่ว่า กันน้ำไม่ได้จริง

หรือจะเพิ่มอีก 6 พันบาท ไปเล่น sony xperia z เลยดี ฟังชั่นครบหมด แต่ไม่รุ้ว่า ส่วนต่าง 6 พันจะคุ้มรึป่าว

หรือไม่ก้ ไปเล่น acro s แบบของเพื่อน เพราะถึงแม้จะไม่รองรับ 4G แต่มันกันน้ำได้ เสปคก้พอๆกะ xperia v

เพื่อนๆคิดว่าไงครับ หรือมีท่านไหนใช้รุ่นไหนอยุ่แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ
เครื่องนี้กะใช้ยาว อย่างน้อย 2-3 ปีแน่ ถ้ามันไม่หายซะก่อน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ช่วยเลือกมือถือหน่อยครับ อยากได้ sony xperia
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 23:39:52 »
ผมเคยลองใช้แต่ Z ครับ
ประกอบดีสมราคา กระจกหน้าหลังผมว่าดูดีกว่า iPhone5 อีกง่ะ (ใช้i5 อยู่)
กันน้ำได้จริง เอาว่ายน้ำได้เลยช่วงสั้นๆ (ถ้ากล้าพอ~ดูรีวิวมานะ)
แต่นอกเหนือจากเรื่องกันน้ำ, วัสดุสวยหรูและถูกกว่านิดหน่อย S4 ดีกว่าแทบทุกอย่างเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: ช่วยเลือกมือถือหน่อยครับ อยากได้ sony xperia
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 23:47:21 »
แนะนำว่า รอ ZR ดีกว่าครับ มีทุกอย่าง ยกเว้นกล้องหน้าไม่ชัด

------------------------
ส่วนตัวใช้ TX อยู่ผมพอใจกับมันมากครับ ทั้งฟังก์ชั่น
กล้อง เพลง รอม (ของโซนี่สวยและโอเคแล้ว)

ข้อเสียก็มีครับ
- ดีไซน์กวนมาก ชัตเตอร์กับปุ่มปิดเครื่องหันไปทางไหนก็ตำแหน่งเดิม
- รอมมาช้ามากกกกกกกกกก (ในเวปก็บ่นกันโดยเฉพาะ Xperia S และตระกูล)
- ศูนย์ซ่อมเมื่อก่อนดี ตอนนี้ที่ดีๆเหลือไม่กี่ที่ มีแต่ FIT ที่ห่วยแตกมาก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 00:23:00 »
ถ้าเน้นกันน้ำ เชียร์ให้รอ ZR อีกเสียง

แต่ถ้ารีบใช้ก็ V ครับ

Acro S มันเก่าไปแล้วครับ spec CPU เป็น Snapdragon S3 อยู่ ถือว่าโบราณพอสมควรแล้ว

ศูนย์ซ่อมที่ OK มีแค่ Loxley บางเขน ตรงข้ามแดนเนรมิตเก่า

แต่ตอนนี้ Sony Thai เริ่มมาซ่อมเองแล้วเหมือนกัน คงต้องดูสักพักครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 00:58:21 »
ใช้ z อยู่  ผมว่ารอ ZR ดีกว่าครับ  ผมว่าจอ Z มันใหญ่มาก  จับมือเดียวเล่นลำบาก ใช้มาเดือนนึงยังไม่ชินสักที  

ข้อเสียก้แบตหมดไว ช้าบ้างตามประสาแอนดรอย  จะชาตต้องถอดจุก  ซื้อด้อกมา ไม่ต้องถอดจุก แต่ใส่เคสก้เสียบด้อกไม่ได้อีก  - -"   (z)

V ก็คุ้มนะ  แต่ผมว่า ZR น่ารอกว่า
จอเล็กประหยัดไฟ  จับถนัดมือกว่า Zแน่ๆ   กันน้ำมีก็ดีนะ  เครื่องเป็นคราบมันๆล้างน้ำได้เลย  ฟิมกันรอยไม่หลุด

จอ 1080p กับ Bravia มันชัดและสวยมาก  ดูหนังบนมือถืออย่างเดียวเลยตอนนี้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2013, 01:01:06 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 01:47:23 »
htc one น่าสนนะ 5555 ;D เสียงดีจริง กระหื่มมาก กล้องไม่ขี้เหร่นะ ดูดีเลยหล่ะ ลื่นนะ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 09:28:23 »
Z กับ ZL มีปัญหาเรื่องเฟิร์มแวร์ครับ แต่ Z มีเฟิร์มแวร์ออกมาแก้แล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 22:29:23 »
ได้ยินมาว่ารุ่นใหม่ๆยังอึดไม่เท่า Active ครับ

แต่ ZR แหละน่าจะดีแล้ว

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 09:29:36 »
ใช้ Z อยู่ครับ (ใช้ Note2 ด้วย)
ปัจจุบัน ใช้ดี ชอบ กล้อง(Manaul) ถูกใจมาก

ประสบการณ์ของศูนย์ ตามนี้ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,29816.0.html

ถ้ารอได้ผมอยากให้รอ รุ่นกันน้ำที่มีปุ่มชัตเตอร์ครับ สะดวกกว่าเยอะ (ไม่ทราบว่ารุ่นอะไรนะครับ)

ถ้าจะซื้อเครื่องประกัน แนะนำ ซื้อที่ AIS, DTAC ดีกว่าครับ เรื่องการรับประกันน่าจะดีกว่า TG FONE ครับ
โดยเฉพาะ เปลี่ยนเครื่อง ถ้ามีปัญหาภายใน 7 วัน

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 15:23:34 »
ใช้ Xperia Z อยู่ครับ
โดยรวมผมว่าในราคา 20990 คุ้มค่านะครับ
หน้าจอไม่ได้แสบตาแบบ S4 แต่ออฟชั่นก็น้อยกว่าเช่นกัน

กันน้ำได้จริง แต่อย่าเอาไปเล่นแบบจงใจมากนะครับ ไม่กันน้ำทะเล น้ำในสระที่มีคลอรีนมาก เพราะพวกนี้จะทำให้กาวที่ซีลไว้เสื่อมได้ครับ

ในเรื่องของกล้อง แนะนำให้ปรับ Manual จะสวยกว่า เพราะ Auto จะไวเกินไป ภาพเลยไม่คมนัก
เสียงลำโพงเบาไปนิด แต่ผมไม่ต้องการให้ดังมากอยู่แล้ว ตรงนี้เลยไม่เป็นปัญหา

ตัวเครื่องเป็นกระจกทั้งหมด ทั้งหน้าและหลัง ดังนั้นควรหาเคส Aluminium Bumper มาใช้ จะอุ่นใจขึ้นนิดนึง แต่เครื่องจะดูหนาๆ แต่ยังคงความสวย เห็นฝาหลังเงาๆอยู่

กล้องหน้าถ้าแสงไม่ดี ภาพ Noise เยอะมาก ต้องแสงดีๆหน่อย ภาพจะขาวกว่าตัวจริง แทบไม่ต้องใส่แอป
ตัวเครื่องทำงานรวดเร็วมาก  S4 เล่นของเพื่อนแล้วหน่วงนะ ลงแอปพอๆกัน เหมือนว่าระบบ Samsung ยังรักษามาตรฐานเหมือนเดิม

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 21:12:06 »
สรุปว่า จบที่ xperia tx ครับ อัพรูปมะได้

สวยอะ ชอบมากเลย แต่ไส่ซิมยังๆงก้ม่ายรุ้ :(