ผู้เขียน หัวข้อ: CX-5 VS CRV  (อ่าน 17005 ครั้ง)

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
CX-5 VS CRV
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 14:58:06 »
ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับ
CX-5 รุ่น 2.0 ราคา 1,300,000 บาท   กับ  CRV 2.0E 4wd  ราคา 1,278,000 บาท ดอกเบี้ย 1.59  ส่วนลด 35,000 บาท
ลังเลมาก แต่ไปลองนั่ง ซีอาร์วีมาเบาะ หน้าหลังนั่ง สบาย แต่ยังไม่ได้ลองขับ
ส่วนซีเอ็กห้า ยังไม่ได้ลองเลยครับ

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
Re: CX-5 VS CRV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 15:16:05 »
ผมกลับรู้สึกว่าเบาะหลัง CRV มันนั่งแล้วไหลมากเลยครับ ช่วงรองต้นขาก็สั้น นั่งไม่สบายเลย

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 15:29:06 »
เอารูปลักษณ์ภายนอกก่อนนะ cx-5 ดูตุ๋มติ๋มไป เหมือนกระเทย ยังกะพระเอกเกาหลี หรือพระเอกช่อง3 ภายใน และอื่นๆไม่รู้ครับ  ส่วน cr-v ดูเป็นหนุ่มมาดแมน เหมือนพระเอกฮอลลีวู้ด

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 15:32:49 »
ผมกลับรู้สึกว่าเบาะหลัง CRV มันนั่งแล้วไหลมากเลยครับ ช่วงรองต้นขาก็สั้น นั่งไม่สบายเลย
ผมอาจจะตัวเล็ก ครับเลยรู้สึกว่านั่งสบายในเบาะของ ซ๊อาร์วี ไว้ขับ ไป กทม. นฐ ระยะทาง ไปกลับ ๑๐๐ โล แต่ทางไกลผมจะมานั่งข้างหลังให้คนอื่นขับให้ครับเลยต้องนั้งสบายทั้งเบาะหน้าและเบาะหลัง

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 15:40:18 »
เอารูปลักษณ์ภายนอกก่อนนะ cx-5 ดูตุ๋มติ๋มไป เหมือนกระเทย ยังกะพระเอกเกาหลี หรือพระเอกช่อง3 ภายใน และอื่นๆไม่รู้ครับ  ส่วน cr-v ดูเป็นหนุ่มมาดแมน เหมือนพระเอกฮอลลีวู้ด
ผมว่า CX-5 หน้าดุกว่า Cr-v นะ
H.

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 15:45:08 »
 CX5 หน้าเหมือนเสือชีต้า ส่วน CRV เหมือนวัวไบซัน ท้าย CRV เหมือนคนหลังค่อมไปหน่อย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 15:46:13 »
CX 5 ตัวล่างโคตรคุ้ม ทำเอา CRV กลายเป็น Camry 2 ไปเลย(โดน Teana Accord อัดซะ)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 15:50:56 »
ถ้าชอบขับรถจะชอบ CX-5 มากกว่าครับ ตำแหน่งคนขับดีกว่ามาก ออกแบบมาเอาใจคนชอบขับรถ
แต่เบาะหลังนั่งแล้วอึดอัดกว่า ตัวเบาะผมว่าพอกันแต่ legroom มาสด้าน้อยกว่าเยอะ
ถ้าอยากให้นั่งหลังสบายมากๆ คงต้อง CR-V ทั้งนี้ยังไม่คิดถึงความสบายจากช่วงล่างนะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 16:10:20 »
CX-5 แน่นอนครับ

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 16:21:20 »
ผมว่า CX-5 สวยกว่านะ ยิ่งภายในนี่กินขาดเลย
ส่วนตัวชอบ CX-5

ออฟไลน์ yotsavee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 16:23:45 »
ลองมาแล้วทั้ง 2 คันครับ
คหสต. แบบบ้านๆนะครับ
ลองขับทางเรียบและขึ้นลูกระนาดทั้งคู่CRV 2.0E และ CX5 2.0 High

การโครง หรือโยนตัวของรถ
CRV ขับแล้วโครงกว่า ผมลงมามีมึนๆเวียนๆหัวเล็กๆ
CX5 ไม่เป็นนะครับ

ช่วงล่าง
CX5แน่นกว่าดูหนึบกว่า
CRVออกนิ่มๆ

ความสบายในการขับ
CX5 ขับสนุก
CRVสบายๆ

ความสบายเบาะหลัง
ผมสูง180
CX5 นั่งTestระยะสั้นๆ ไม่อึดอัดนะครับ
CRV กว้างกว่า

ความสวย
CX5เหมือนเสือดาว
CRV เหมือนวัวชน
(ผมชอบเสือ)

อัตราเร่ง
CRVและCX5 ต้องรอรอบนิดๆ(เรียกถูกป่าวมะรู้)
แต่พอๆกาน

ภายใน
CX5ดูSportมาก
CRV ดูภูมิฐาน

ปล.คหสต.ล้วนๆนะครับ

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 16:26:49 »
crv นั่งสบายกว่าจริงๆ โดยเฉพาะเบาะหลัง  ;D

ส่วนเรื่องความสวยแล้วแต่มุมมองของแต่ละคน ว่าใครสวยกว่ากัน

เครื่องยนต์สำหรับ 2.0 r20 ของ crv ก็พอได้แต่ไม่ถึงกับดีมาก เรื่องสมรรถนะ อัตราเร่ง การประหยัด

ส่วน cx-5 ยังไม่เคยได้ลองขับเลยบอกไม่ได้

ถ้าให้เลือก ถ้าชอบความสดใหม่ (บ้านเรา) ต่างประเทศเขาขายมานานและ  เอา cx-5

แต่ถ้ากังวลในเรื่องความเชื่อมั่นของศูนย์บริการ ราคาขายต่อในอนาคต ภายภาคหน้า เอา crv ดีกว่าครับ

ส่วนตัวผมชอบ cx-5 ตัวเครื่องยนต์ diesel เพราะให้ม้า+แรงบิดที่เยอะ แล้วโฆษณาว่าประหยัดน้ำมันอีกด้วย   ถ้างบถึงไป diesel เลยครับ

แต่ถ้าไม่ใช่ cx-5 เครื่อง diesel    เป็นผมเอา crv ดีกว่า  ;D

ออฟไลน์ maxx

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 19:36:52 »
ถ้ายังไม่คิดติดแก๊ส ห่วงเรื่องค่าเชื้อเพลิงและมีปั้มที่ขาย e85 อยู่ใกล้บ้าน => CR-V ครับ
ถ้าขับเรื่อยๆ ขอบใช้ชีวิตแบบสบายๆ ไม่เร่งรีบ => CR-V ครับ

ถ้าไม่ใช่กับที่กล่าวมา ไปลอง CX-5 ก่อนเลยครับ
แล้วค่อยลอง CR-V

หน้าตาภายนอก ภายในห้องโดยสาร แต่แล้วแต่รสนิยมคนชอบ
CX-5 จะดูกระชับกว่าทั้งภายนอกภายใน
feeling เวลาขับ ร้อยคนบอกก็ไม่เท่าลองขับด้วยตัวเอง
เท่าที่ใช้มาบอกได้แต่ว่า CR-V เหมาะกับคนชอบอะไรที่ไม่ยุ่งยาก
ไม่ชอบงมแก้ปัญหาด้วยตัวเอง ไม่ต้องการความเร้าใจในเวลาขับรถมากนัก
คนใช้ทั่วบ้านทั่วเมือง เจอมันบ่อยกว่า Accord ที่ออกตามหลังมาไม่กี่เดือนซะอีก
จะให้ดีรอ CR-V minorchange ค่อยตัดสินใจอีกทีก็ได้ รออีกไม่นานแล้ว

ผมก็ชอบ CX-5 เหมือนกันนะ
รู้สึกว่า MAZDA พัฒนารถมาถูกทาง รอให้ tecnology skyactiv เขาแน่นกว่านี้ก่อน

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 23:40:56 »
CX-5 ผมว่าต้องรอสร้างความน่าเชื่อถืออีกสักระยะ ส่วน CRV เขามาหลาย G แล้ว
ผมกลัวว่า CX-5 จะเป็นเหมือน Tribute ที่ดูฮือฮาในช่วงแรกและราคาแพงด้วย สุดท้าย ขายมือสองราคาไม่ถึงครึ่งของตอนซื้อ
CX-5 ดูดีมากๆ  แต่ถ้าสองตัวเลือกนี้ผมเลือก CRV  ครับ :)  มันเป็นความเชื่อครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 10:49:58 »
ถ้ายังไม่คิดติดแก๊ส ห่วงเรื่องค่าเชื้อเพลิงและมีปั้มที่ขาย e85 อยู่ใกล้บ้าน => CR-V ครับ
ถ้าขับเรื่อยๆ ขอบใช้ชีวิตแบบสบายๆ ไม่เร่งรีบ => CR-V ครับ

ถ้าไม่ใช่กับที่กล่าวมา ไปลอง CX-5 ก่อนเลยครับ
แล้วค่อยลอง CR-V

หน้าตาภายนอก ภายในห้องโดยสาร แต่แล้วแต่รสนิยมคนชอบ
CX-5 จะดูกระชับกว่าทั้งภายนอกภายใน
feeling เวลาขับ ร้อยคนบอกก็ไม่เท่าลองขับด้วยตัวเอง
เท่าที่ใช้มาบอกได้แต่ว่า CR-V เหมาะกับคนชอบอะไรที่ไม่ยุ่งยาก
ไม่ชอบงมแก้ปัญหาด้วยตัวเอง ไม่ต้องการความเร้าใจในเวลาขับรถมากนัก
คนใช้ทั่วบ้านทั่วเมือง เจอมันบ่อยกว่า Accord ที่ออกตามหลังมาไม่กี่เดือนซะอีก
จะให้ดีรอ CR-V minorchange ค่อยตัดสินใจอีกทีก็ได้ รออีกไม่นานแล้ว

ผมก็ชอบ CX-5 เหมือนกันนะ
รู้สึกว่า MAZDA พัฒนารถมาถูกทาง รอให้ tecnology skyactiv เขาแน่นกว่านี้ก่อน

CR-V minorchange ช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ puccainbkk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 14:28:08 »
คิดเหมือนกันครับ ระหว่าง 2 คันนี้
ได้Fortuner มาให้ลองแล้วไม่ชอบเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 22:02:43 »
CX-5 ผมว่าต้องรอสร้างความน่าเชื่อถืออีกสักระยะ ส่วน CRV เขามาหลาย G แล้ว
ผมกลัวว่า CX-5 จะเป็นเหมือน Tribute ที่ดูฮือฮาในช่วงแรกและราคาแพงด้วย สุดท้าย ขายมือสองราคาไม่ถึงครึ่งของตอนซื้อ
CX-5 ดูดีมากๆ  แต่ถ้าสองตัวเลือกนี้ผมเลือก CRV  ครับ :)  มันเป็นความเชื่อครับ

เกือบลืมไปเลยครับ ว่าเคยมี Mazda Tribute ด้วย  :) :) :)

ออฟไลน์ maxx

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 22:18:26 »

CR-V minorchange ช่วงไหนครับ
จากข่าวนี้ครับ 
ถ้านับอายุตลาดโลกก็ เร็วกว่าปกตินิดหน่อย ถ้านับตลาดไทย ก็น่าจะอีก ปีกว่าๆถึงจะเปลี่ยนตามตลาดโลก
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=6768