ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องยางแบนหน่อยครับ  (อ่าน 5047 ครั้ง)

ออฟไลน์ Praetorian

• Newbie
  • *
รบกวนถามเรื่องยางแบนหน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 19:54:23 »
 พอดีเมื่อวานไปเติมลมยางแล้วขับรถไปปกติ แต่มาเห็นวันนี้ตอนเย็น ยางมันแบนไปซะแล้วล้อนึงเป็นล้อหลัง
แถมล้อนั้น มันเคยมีรอยปริเล็กๆอยู่ก่อนแล้วด้วย ก็เลยว่าน่าจะถึงเวลาเปลี่ยนยางได้แล้ว

ทีนี้ปัญหาคือ ผมเปลี่ยนยางอะไหล่ไม่เป็นซะด้วย เลยอยากจะทราบว่า ผมจะสามารถขับไปร้านยางทั้งๆที่
ยางแบนได้หรือเปล่า จากที่พักไปร้านยาง ประมาณ4-5ก.ม. ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: รบกวนถามเรื่องยางแบนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 20:01:54 »
สูบไปก่อนน่าดีกว่าครับ แนะนำไปโลตัส ซื้อสูบลมไฟฟ้า ไม่เกิน 200 บาืท (เสียงดัง และรุ่นนี้อาจหมดไปแล้ว)
หรือเรียกร้านยางมาเปลี่ยนให้ จ้างวินมอเตอร์ไซต์มาเปลี่ยนก็ได้ครับ ถามเค้าก่อนว่าเปลี่ยนเป็นไหมครับ

ฝืนขับไปยางน่าจะเสีย กลัวว่าแม็กจะไปด้วยน่ะครับ

ปล. คนรอบๆข้างล่ะไปไหนหมดครับ คนเรามีน้ำใจครับกันเยอะกว่าที่คิดและจินตนาการมากครับ
ไม่ค่อยได้คุยกัน แต่จริงๆไม่เป็นอย่างนั้นครับ ผมเชื่อแบบนั้นครับ เพราะมีปัญหา ผมเจอคนมีน้ำใจตลอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2011, 20:05:18 โดย udis »

ออฟไลน์ book350

• Full Member
Re: รบกวนถามเรื่องยางแบนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 20:31:34 »
เปลี่ยนยางอะไหล่เองง่ายมากครับ ลองซักครั้งจะรู้ อิอิ แต่อาจเสียเวลานิดนึง กะใช้แรงหน่อย

คลายน็อตทั้งหมดของล้อที่จะถอดให้ไม่แน่นเกิน (อาจจะต้องใช้เท้าเหยียบที่ขัน)
ยกรถด้วยแม่แรงที่มีมา (รองแม่แรงไว้จุดที่กำหนด) จนล้อที่จะเปลี่ยนลอยขึ้นมานิดนึง
ถอดน๊อตล้อทั้งหมด (เราคลายมันหน่อยแล้ว ตอนนี้ใช้มือกับเครื่องมือขันออกได้ ไม่ต้องเหยียบ)
ถอดล้อ
เอาล้อใหม่ใส่
ขันน๊อตแน่นพอประมาณ
ลดแม่แรงแล้วเอาออก
ขันน๊อตให้แน่น
ขับเอาล้อที่มีปันหาใส่ท้ายรถไปร้านยางเลยคับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D

หรือถ้าสูบลมแล้วไม่รั่วในทันที ก็สูบลมแล้วไปร้านยางได้เลยครับ
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Dvung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 10:09:58 »
พอดีเมื่อวานไปเติมลมยางแล้วขับรถไปปกติ แต่มาเห็นวันนี้ตอนเย็น ยางมันแบนไปซะแล้วล้อนึงเป็นล้อหลัง
แถมล้อนั้น มันเคยมีรอยปริเล็กๆอยู่ก่อนแล้วด้วย ก็เลยว่าน่าจะถึงเวลาเปลี่ยนยางได้แล้ว

ทีนี้ปัญหาคือ ผมเปลี่ยนยางอะไหล่ไม่เป็นซะด้วย เลยอยากจะทราบว่า ผมจะสามารถขับไปร้านยางทั้งๆที่
ยางแบนได้หรือเปล่า จากที่พักไปร้านยาง ประมาณ4-5ก.ม. ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
คงต้องถึงเวลาพลิกวิกฤตเป็นโอกาสซะแล้วครับไม่ลองก็ไม่เป็นซักทีครับ อย่าขับไปทั้งๆที่แบบนเลย
แรกๆผมใช้เวลาเปลี่ยนยางอะไหล่เป็นชั่วโมงเลย เดี๋ยวนี้ 15- 20 นาทีก็เสร็จแล้ว
ใครจะไปรู้ว่าได้ว่าจะต้องฉุกเฉินเมื่อไหร่ หวังพึ่งใครไม่ได้ก็ตัวเรานี่ล่ะ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 10:35:30 »
เสริมนิดนึงเรื่องเปลี่ยนยางเอง มันขันออกไม่ง่ายครับ แนะนำว่าต้องมีข้อต่อครับ เพิ่มความยาวตัวจับ แรงจะเพิ่มมากขึ้นครับ
เพราะทางร้านยางหรือโรงงานจะขันมาด้วยเครื่องซึ่งแน่นมากๆครับ

ผมเลยเลือกพกสูบลมไฟฟ้าแทนครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Praetorian

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 18:02:05 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับผม คงจะลองพิจารณาทุกวิธีครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 21:43:59 »
คู่มือรถเขียนละเอียดมากครับ ตั้งแต่วิธีการขันน็อตเลย