ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามราคาอู่นอก Mazda ครับ  (อ่าน 7722 ครั้ง)

ออฟไลน์ F. BMW

• Newbie
  • *
สอบถามราคาอู่นอก Mazda ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 15:13:20 »
สวัสดีครับ ผมขอสอบถามเพื่อนๆ ที่ใช้รถ mazda ทุกคนนะครับว่า เวลาไปอู่ของค่ายนี้ ค่าเช็คระยะที่เป็นพวกเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง กรองเครื่อง แหวนรอง เปลี่ยนไส้กรองแอร์ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ จะได้ค่าเท่าไหร่ครับ และค่าเปลี่ยนอะไหล่อย่างพวกลูกปืน ยางแท่นเครื่อง ยางหุ้มเพลา หรือทั้งหมดเนี่ย ค่าซ่อมทั้งหมดเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ ปล. ทางบ้านผมใช้ Mazda 2 ปี 2011 ครับผม
1993 Nissan Presea R10 Ct.II (Sold) (1993-2011)
2002 Chevrolet Zafira 1.8 CD (Sold) (2002-2010)
2010 SsangYong Stavic SV270 Standard (2010-current)
2011 Mazda2 Groove Sedan (Sold) (2011-2023)
2017 BMW 320d Iconic F30 (2017-current)
2023 MG4 Electric X (2023-current)

ออฟไลน์ Starscream

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามราคาอู่นอก Mazda ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 16:18:48 »
ส่วนตัวผมเข้าอู่นอกตอนหมดประกันพอดี อยู่แถวนวมินทร์ราคาไม่แพงครับ ค่าแรงคนละเรื่องกับศูนย์

อะไหล่แท้ทั่วไปก็ปกตินะครับ ประเมินคร่าวๆ ที่จะของกระทู้จะเปลี่ยน ไม่น่าเกิน 15-20 K รวมค่าแรงครับ ชุดใหญ่พอสมควร

แต่เปลี่ยนแล้วก็ใช้กันยาวๆ เลย
CBA-CZ4A MR

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
Re: สอบถามราคาอู่นอก Mazda ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 16:55:14 »
อู่ดังๆ เท่าที่เห็นใช้อะไหล่แท้ ราคาก็เท่าศูนย์ครับ
แต่ค่าแรงจะถูกกว่าเยอะ และที่สำคัญ ดูเชี่ยวชาญกว่าช่างศูนย์ครับ

ปล. ผมเข้าอู่ดังแถวพระราม9ครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 16:58:49 »
อู่นอก ถ้าเอาอะไหล่แท้ เขาก็ไปเบิกศูนย์มาแล้วก็คิดราคาศุนย์ หรือถูกกว่านิดๆ
ที่ถูกกว่าก็จะเป็นค่าแรงครับ อย่างเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง 300 น้ำมันอื่นๆ เพิ่มเติมก็เพิ่มอีกนิดหน่อย ไม่ได้คิดเป็นจ็อบเหมือนอย่างศูนย์ครับ  ผมยังเข้าศูนย์อยู่  Mazda2 2015 เบนซิน 6ปีละ แต่เน้นเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องกะแหวนรองเท่านั้นเอง   ส่วนกรองต่างๆ ซื้อจาก ช้อปปี้มาเก็บไว้ครับ เปลี่ยนเองได้  ถ้าไปอู่ บางครั้งต้องรอ และไม่สะดวกรอที่อู่ครับ   ไปศูนย์ยังนั่ง BTS กลับสบายๆกว่าครับ (สำหรับผมนะครับ)

อะไหล่อื่นๆ ของแท้ หรือเทียบแล้วแต่สั่ง ที่สำคัญ ได้ค่าแรงถูกกว่าศูนย์ครับ แต่การรับประกัน ศูนย์จะชัวร์กว่าครับ

ส่วน CX30 ยังมีประกันศูนย์ + ฟรีค่าแรงเช็คระยะอยู่ (ซื้อมือสองมา) ก็เข้าศูนย์อีกยาวๆครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 17:16:39 »
M2 1.5 Elegance รุ่นณเดช
น้ำมันเกียร์ ปตท ตัวAutomat ATF 1A ที่Fit Auto แกลลอน3ลิตร ฟรีค่าแรง 750บาท *ถ้าถ่ายของเก่าออกมากกว่า เพิ่มลิตรละ250บาท

น้ำมันเครื่อง+กรอง B quik Fit Auto แล้วแต่โปร

ยางรองแท่นเครื่องFOMOCO น่าจะ2-3,xxx  ใช้ร่วมกันFiestaได้ แล้วแต่ว่าศูนย์ไหนถูกกว่า *ต่างกันแค่ตัวด้ามจับ

ผ้าเบรก, Shockup ใช้ของFiestaได้
หรือยี่ห้อตลาดที่รองรับ

ลูกปืนล้อ ดุมล้อ เทียบOEM Koyo NTN GS-P หลักร้อยบาท-1,xxx (
หลังแพงกว่าหน้า)

สายพานขับอุปกรณ์ 1,xxx

Compressor Air หลายพัน *เปลี่ยนเฉพาะหน้าคลัช 1-2,xxx แล้วแต่ยี่ห้อ

กรองฝุ่นแอร์ น้องใช้M2 บอกว่า ปตทFit Auto 180บาท

อะไหล่สั่งOn lineได้ ถ้ามีอู่ไกล้บ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2021, 20:03:21 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 18:42:13 »
ผมมี M2 ตัว 2010 อยู่เข้าศูนย์ตลอดเลยตั้งแต่ป้ายแดง จะแนะนำให้เข้าศูนย์ก็คงจะแพงไป ... (แต่ส่วนตัวผมโอเค)

ทีนี้ถ้าตั้งใจเข้าอู่นอก สำหรับผมถ้าเราไม่มีอู่ประจำที่ดูแลมาสด้าโดยเฉพาะได้ ผมก็แนะนำ บี-ควิก เนี่ยแหละครับ ...

คือถ้าเราแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะ การเข้าบีควิก มันก็ไม่แพงมาก และอย่างน้อยเค้าก็ได้มาตราฐานกว่า มีประกันงานซ่อม ...

ส่วนถ้าเจออาการหนักๆ เช่นช่วงล่าง ลูกปืนล้อ ยางแท่นเครื่องเนี่ย ถ้ามันเสียหาย บีควิกจะแจ้ง แต่เราก็ไม่จำเป็นต้องซ่อมที่เค้า ให้ถามจุดที่เสียหาย และเราค่อยไปหาอู่เฉพาะทางทำให้เช่น ถ้ายางหุ้มเพลาขาด เราก็ไปร้านซ่อมช่วงล่างไหนก็ทำได้ มาสด้า 2 ตัวนี้มันไม่ได้ซับซ้อนอะไร ... 

และก็ไม่แน่ใจว่าซื้อมาสองมาหรือเปล่า ถ้าใช่ ให้ซ่อมตามอาการครับ เจออะไรพังเสีย เสื่อมค่อยเปลี่ยน ถ้าไปยกชุดเลยจะแพง

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 20:07:10 »
อู่เฉพาะทาง ที่ทำแค่ยี่ห้อเดียว หรือแทบจะเฉพาะรุ่น
ประสบการณ์ที่ เจอทุกวันซ้ำๆ .. ทำเหมือนเดิม คันเก่าไป คันใหม่มา
เอาว่า หลับตาทำยังได้เลย

เสียงแปลกๆนิดเดียว .. ระบุได้เลยว่าอะไรมีปัญหา
เผลอ มีอะไหล่ในสต๊อก มาลองใส่ให้ .. ว่าเสียจริงรึปล่าว

เจออู่ดีๆ สบายใจได้เกิน 50% ครับ .. ส่วน % ที่ยังขาด คือคุณต้องมีความรู้บ้าง ในการควบคุมการซ่อม

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 21:05:13 »
อู่นอก ถ้าเอาอะไหล่แท้ เขาก็ไปเบิกศูนย์มาแล้วก็คิดราคาศุนย์ หรือถูกกว่านิดๆ
ที่ถูกกว่าก็จะเป็นค่าแรงครับ อย่างเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง 300 น้ำมันอื่นๆ เพิ่มเติมก็เพิ่มอีกนิดหน่อย ไม่ได้คิดเป็นจ็อบเหมือนอย่างศูนย์ครับ  ผมยังเข้าศูนย์อยู่  Mazda2 2015 เบนซิน 6ปีละ แต่เน้นเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องกะแหวนรองเท่านั้นเอง   ส่วนกรองต่างๆ ซื้อจาก ช้อปปี้มาเก็บไว้ครับ เปลี่ยนเองได้  ถ้าไปอู่ บางครั้งต้องรอ และไม่สะดวกรอที่อู่ครับ   ไปศูนย์ยังนั่ง BTS กลับสบายๆกว่าครับ (สำหรับผมนะครับ)

อะไหล่อื่นๆ ของแท้ หรือเทียบแล้วแต่สั่ง ที่สำคัญ ได้ค่าแรงถูกกว่าศูนย์ครับ แต่การรับประกัน ศูนย์จะชัวร์กว่าครับ

ส่วน CX30 ยังมีประกันศูนย์ + ฟรีค่าแรงเช็คระยะอยู่ (ซื้อมือสองมา) ก็เข้าศูนย์อีกยาวๆครับ

จากประสบการณ์ผมตรงกับท่านนี้เลยครับ
ดังนั้นรักจะใช้ยี่ห้อนี้เข้าศูนย์ไปเลยครับคุ้มกว่า

อย่าไปกลัวค่าแรงครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 21:40:58 »
อู่ มาสด้าที่ผมใช้ 

ถ้า นมค. เอาของอู่ ราคาก็พอกับตามเน็ตอาจจะแพงกว่าก็ 50-100  อันนี้ไม่มีค่าแรงเลยครับ
ถ้าหิ้วไปเอง  ค่าเปลี่ยน 150

งานเบาอย่างเปลี่ยน พัดลมหม้อน้ำ  ถ้าอู่ที่ผมใช้บิลออกมาอะไหล่จะถูกกว่าศูนย์ 20-25%  จะไม่มีค่าแรง
เพราะอู่ได้ค่า %จากร้านอะไหล่ที่ดีลกันอยู่
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ pudding

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2021, 19:25:28 »
ผมเข้าศูนย์ครับ ลองคิดดูราคาก็สมเหตุสมผลนะครับ
น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ 1250 กรองแท้ชัวร์ 210 แหวน 20
ค่าแรงถ่ายน้ำมันเครื่อง 460 ค่าแรงแพงกว่าอู่ แต่รวมล้างรถดูดฝุ่นก็คุ้มละ ไหนจะห้องรับรองดีๆ ของทานเล่นระหว่างรออีก  (ถ้าพนักงานชวนทำอะไรเพิ่มเติมพวกล้างแอร์ ล้างหัวฉีด ก็ปฏิเสธไปครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2021, 19:28:01 โดย pudding »

ออฟไลน์ cresendo31

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2021, 13:27:44 »
ผมเคยมี Mazda 2 1.5 ปี 2012 รุ่นณเดช
พอรถเลยระยะการรับประกัน ปกติผมจะเข้าอู่แถวพระราม 9 ครับ เพราะดูแลกันตั้งแต่ NA จน เซ็ท Turbo
บางครั้งก็ไปอู่โซน นนทบุรี
ลำลูกกาก็มี
เก็บไว้เป็นทางเลือกละกันครับ สะดวกแบบไหนไปแบบนั้นครับ