ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ เข้าเกียร์ D แล้วรถไม่ขยับเลย  (อ่าน 8230 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
อาการคือ เมื่อช่วงเช้าวันเสาร์ เข้าเกียร์ D แล้วรถไม่ขยับเลยแม้แต่นิดเดียว ลองเข้าเกียร์ว่าง เข้า D ใหม่ ไม่วิ่ง ลองเข้าเกียร์ R ก็ไม่ขยับ
ผมจึงเข้า D อีกที แล้วกดคันเร่ง ก็มีเสียง กึก ดังมาก เสียงเหมือนเหล็กบดกันอย่างแรง
จึงเหยียบเบรคเข้าเกียร์ N ลงมาดูใต้ท้องรถ มีรอยน้ำพึ่งไหลลงมาจากบริเวณล้อหน้านองอยู่ที่พื้นเล็กน้อย

แต่ก็เอารถไปวิ่งต่อ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
เหตุการ์นี้เคยเกิดขึ้นมาแล้ว แต่หาจุดเชื่อมโยงสาเหตุไม่ได้ ตอนนั้นก็เอาไปวิ่งต่อแล้วก็ไม่มีอะไร จนครั้งล่าสุดนี้ ไม่รู้เป็นเพราะว่า

ผมล้างรถเอง แล้วชอบฉีดใต้ท้องรถทั่ว ๆ พร้อมอัดน้ำเข้าซุ้มล้อ เพราะหวังจะล้างช่วงล่าง
ถ้าล้างรถตอนเย็นก็จะไม่ได้เอาไปวิ่งไหน พอเช้ามาก็มีอาการข้างต้น

ท่านใดพอจะทราบสาเหตุบ้างครับ
จะป้องกันได้อย่างไร
และถ้าอนาคตยังมีอาการนี้อีก จะอันตรายมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: สอบถามครับ เข้าเกียร์ D แล้วรถไม่ขยับเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 11:49:55 »
ไม่มีอะไรครับ. เบรคติดเพราะเบรคเป็นสนิมตอนล้างรถเฉยๆ  ไม่อยากเป็นอีกก็ล้างรถวันๆหน่อย ล้างเสร็จก็ขยับรถออกไปตากแดดเพื่อไม่ให้น้ำขังตามซอกต่างๆช่วยได้เยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2015, 11:52:58 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Ex_machina

Re: สอบถามครับ เข้าเกียร์ D แล้วรถไม่ขยับเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 13:48:30 »
ผมทำทุกครั้งที่ล้างรถเสร็จ ให้เดินหน้า-ถอยหลัง 3-4 รอบ แล้วเหยียบเบรกเป็นระยะ
เพื่อไล่น้ำตรงเบรก จะได้ไม่เป็นสนิม  ;)

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 15:22:03 »
.
.
.
ผมเคยเป็นอาการนี้ คลัชท์พัง ต้องผ่าเกียร์
ขออย่าให้เป็นเหมือนกันนะครับ เรื่องยาวเลย

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 21:28:43 »
น่าจะล้างรถแล้วเบรคเปียก เบรคติดมากกว่าครับ

เก๋งอัลมีร่าผมก็เคยเป็น ดังกึ้กเลย ที่ล้อหลัง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 21:31:49 »
ลืมปลดเบรคมือไหมครับ  ;D

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 21:54:11 »
อาการรถไม่ขยับที่ว่า พอเข้าเกียร์แล้วเหยียบคันเร่ง รู้สึกว่ารถพยายามเคลื่อนที่แต่เหมือนมีบางอย่างหน่วงดึงไว้ หรือว่าเร่งเครื่องแล้วเหมือนกับเข้าเกียร์ว่างครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 22:00:45 »
เวลาเข้าเกียร์ D หรือ R แล้วจะรู้สึกว่าเกียร์เข้าแล้วแต่เหมือนกดเบรคไว้ -> อาการเบรคติด/ค้าง

เวลาเข้าเกียร์ D หรือ R แล้วจะรู้สึกว่าเหมือนเข้าเกียร์ N -> เกียร์ใกล้พัง ครัชเริ่มหมด
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 11:55:55 »
ผมทำทุกครั้งที่ล้างรถเสร็จ ให้เดินหน้า-ถอยหลัง 3-4 รอบ แล้วเหยียบเบรกเป็นระยะ
เพื่อไล่น้ำตรงเบรก จะได้ไม่เป็นสนิม  ;)

ตามนี้เลยครับ ล้างที่บ้าน ผมก็เป็นบ่อย ถ้าบ้านกว้าง ก็ขับวนในบ้านสักนิด

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 14:28:55 »
ต้องบอกอาการมากกว่านี้หน่อยครับ  ถ้า จขกท บอกว่าปกติเข้าเบรคมือตอนจอดด้วยน่าจะเกิดจากเบรคติด

แก้ไขโดยหลังล้างรถให้เอารถไปวิ่งซัก 1 กิโลครับ ให้น้ำที่อยู่ตามซอกๆออกมาให้หมด เบรคแห้งสนิทจริงๆ

แต่ถ้าไม่ใช่อาการข้างต้น เข้าอู่เช็คเกียร์ด่วนครับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 18:24:37 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

อาการรถไม่ขยับที่ว่า พอเข้าเกียร์แล้วเหยียบคันเร่ง รู้สึกว่ารถพยายามเคลื่อนที่แต่เหมือนมีบางอย่างหน่วงดึงไว้ หรือว่าเร่งเครื่องแล้วเหมือนกับเข้าเกียร์ว่างครับ

เข้า D หรือ R โดยที่ไม่ได้เหยียบคันเร่ง รถนิ่งเลยครับ ไม่รู้สึกถึงแรงดันหรือแรงหน่วง
พอกดคันเร่งแล้ว ก็มีแรงพยายามดันอยู่แป๊ปนึง จนเสียงดัง กึก แล้วก็ขยับได้ครับ

ต้องบอกอาการมากกว่านี้หน่อยครับ  ถ้า จขกท บอกว่าปกติเข้าเบรคมือตอนจอดด้วยน่าจะเกิดจากเบรคติด

แก้ไขโดยหลังล้างรถให้เอารถไปวิ่งซัก 1 กิโลครับ ให้น้ำที่อยู่ตามซอกๆออกมาให้หมด เบรคแห้งสนิทจริงๆ

แต่ถ้าไม่ใช่อาการข้างต้น เข้าอู่เช็คเกียร์ด่วนครับ

ปกติไม่ได้ดึงเบรคมือครับ ไม่ค่อยได้ใช้เบรคมือเลยด้วย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 11:57:02 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

เข้า D หรือ R โดยที่ไม่ได้เหยียบคันเร่ง รถนิ่งเลยครับ ไม่รู้สึกถึงแรงดันหรือแรงหน่วง
พอกดคันเร่งแล้ว ก็มีแรงพยายามดันอยู่แป๊ปนึง จนเสียงดัง กึก แล้วก็ขยับได้ครับ

เกียร์จะพังครับ อาการนี้
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK