ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้ใช้มาร์ชหรือผู้รู้หน่อยคับ(เรื่องแอร์)  (อ่าน 16164 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
พอดีเอานิสสันมาร์ชเอาตจว.มา เเล้วอากาศมันร้อยเลยเปิดพัดลมแอร์เบอร์3-4 เเต่ที่นี้พอขับไปเรื่อยๆรู้เลยว่าตอนเร่งเเล้ว ลมเเอร์มันค่อยลงจนรู้สึกได้ เเต่พอถอนคันเร่งลมก็กลับเเรงขึ้นเหมือนเดิม เลยสงสัยว่าพี่ๆเป็นกันบ้างมั้ยหรือมันมีไรเสีย? ขอบคุณร่วงหน้าคับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: ถามผู้ใช้มาร์ชหรือผู้รู้หน่อยคับ(เรื่องแอร์)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 22:01:08 »
คลัชคอมแอร์หมดหรือเปล่าครับ มีคนเป็นกันมาก ต้องเปลี่ยนคลัชครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: ถามผู้ใช้มาร์ชหรือผู้รู้หน่อยคับ(เรื่องแอร์)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 22:07:02 »
รถผม4ปี วิ่งแค่3หมื่น ก็เป็นครับสังเกตุหลายทีแล้ว นึกว่าเป็นคนเดียวซะอีก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 22:32:36 »
รถผม4ปี วิ่งแค่3หมื่น ก็เป็นครับสังเกตุหลายทีแล้ว นึกว่าเป็นคนเดียวซะอีก

ผมว่าบางที march คอมตัดบ่อยด้วยครับ ลูกเล็กมาก

เวลาเลี้ยว ถอยหลัง ก็ตัดง่ายๆ เลยครับ

บางทีวิ่งช้าๆ คอมแอร์ทำงานรถเลยกระตุกอีกต่างหาก :(

ออฟไลน์ nattauta

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 00:44:20 »
เป็นเหมือนกัน  อาการจะเป็นทุกครั้งที่ ใช้เกียร์R  เป็นมาตั้งแต่แรก 
ถามทุกศูนย์ที่เข้า  ได้คำคอบว่า  "แปลกดีนะคับ มันเป็นอย่างนั้นเหรอ"
ตอบเหมือนๆกันทุกศูนย์  เลยถือว่านี่คือมาตรฐานเดียวกันของเค้า
ถามไป  ได้คำถามกลับ  ก็  ...............
แต่เข้าใจเองว่ามันตัดการทำงาน เพื่อไม่ให้เครื่องทำงานหนักเกินไป
พอกลับมาเป็นเกียร์อื่นที่ไม่ใช่ R  แอร์ก็กลับมาทำงานปรกติคับ
ใช้งาน ได้ตามราคาค่าตัวคับ  ไม่คิดมาก
ไว้มีโอกาสก็เปลี่ยนคับ 

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 07:03:51 »
ผมใช้อัลมีรา ถอยหลังไม่ตัดนะครับ เพราะผมต้องถอยหลังออกจากบ้านทุกวัน ก้เย็นปกติ

แต่ตู้แอร์รั่ว ซ่อมร้านนอก เซงจิต

ครั้งหน้าไม่ซื้อแล้วนิสสัน เซ็งกาารบริการ เซ็งคุณภาพ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 08:34:51 »
เป็นเหมือนกัน  อาการจะเป็นทุกครั้งที่ ใช้เกียร์R  เป็นมาตั้งแต่แรก 
ถามทุกศูนย์ที่เข้า  ได้คำคอบว่า  "แปลกดีนะคับ มันเป็นอย่างนั้นเหรอ"
ตอบเหมือนๆกันทุกศูนย์  เลยถือว่านี่คือมาตรฐานเดียวกันของเค้า
ถามไป  ได้คำถามกลับ  ก็  ...............
แต่เข้าใจเองว่ามันตัดการทำงาน เพื่อไม่ให้เครื่องทำงานหนักเกินไป
พอกลับมาเป็นเกียร์อื่นที่ไม่ใช่ R  แอร์ก็กลับมาทำงานปรกติคับ
ใช้งาน ได้ตามราคาค่าตัวคับ  ไม่คิดมาก
ไว้มีโอกาสก็เปลี่ยนคับ

ผมจะเปลี่ยนยี่ห้ออื่นก็เพราะอาการแบบนี้แหละ ลังเลมากเลยเพราะยี่ห้ออื่นก็มีจุกจิก ปี2010 รุ่น VL สิ้นปีนี้ครบอายุ 5 ปี ปัจจุบันวิ่งใช้อยู่ 80,000 กว่าโล

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 09:08:07 »
ผมใช้อัลมีรา ถอยหลังไม่ตัดนะครับ เพราะผมต้องถอยหลังออกจากบ้านทุกวัน ก้เย็นปกติ

แต่ตู้แอร์รั่ว ซ่อมร้านนอก เซงจิต

ครั้งหน้าไม่ซื้อแล้วนิสสัน เซ็งกาารบริการ เซ็งคุณภาพ

อยากทราบว่าอาการตู้แอร์รั่วนี่เป็นไงคับ คือแอร์จะไม่เย็นหรอ? เเต่ก็จิงนะคับเปลี่ยนศูนบริการมาสามที่เเละยังไม่มีที่ไหนถูกใจเลย เดียวเดือนหน้าจะไปลองศูนย์ที่สี่ดู ถ้าไม่โอทำข้างนอกละ เพราะรถสามปีกว่าเเล้ว

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 09:26:59 »
ผมว่านะรถคันต่อไปคนใช้มาร์ช และอัลเมร่าคงได้ย้ายค่ายแน่นอน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 10:22:09 »

แต่อะไหล่แอร์ของนิสสัน ค่อนไปทางถูกมากนะครับ

คอยล์เย็น 1800 บ วาล์วแอร์ 350

ก็ตามราคานะครับ

โดยรวมถูกกว่า Denso ของพี่โต พอสมควรครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 10:30:18 »
ถ้าใช้นิสสันแล้วยังไม่พอจัยการบริการ ราคาอะไหล่แสนถูก
แนะนำหั้ยเปลี่ยนไปใช้ เซพโลเลต หรือ ฟอร์ด คับแล้วจะประทับจัย ;D

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 12:05:12 »
ผมว่านะรถคันต่อไปคนใช้มาร์ช และอัลเมร่าคงได้ย้ายค่ายแน่นอน

ผมใช้อัลเมร่าอยู่ แล้วก็คิดแบบนี้อยู่จริงๆ
เงินที่จ่ายออก กับตัวรถที่ได้ถือว่าสนน้ำสมเนื้อนะ แต่...
อะหลั่ยเอ็งมันอายุงานสั้นไปมั้ย ทั้งลูกปืนล้อ พัดลมหม้อน้ำ กับเสียงอื๊ด........ให้ชาวบ้านมอง
เวลาเบรก
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 23:14:52 »
ถ้าใช้นิสสันแล้วยังไม่พอจัยการบริการ ราคาอะไหล่แสนถูก
แนะนำหั้ยเปลี่ยนไปใช้ เซพโลเลต หรือ ฟอร์ด คับแล้วจะประทับจัย ;D

อ๋อ ไม่เป็นไรคับ เกรงใจ...

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 10:24:20 »

ผมใช้อัลเมร่าอยู่ แล้วก็คิดแบบนี้อยู่จริงๆ
เงินที่จ่ายออก กับตัวรถที่ได้ถือว่าสนน้ำสมเนื้อนะ แต่...
อะหลั่ยเอ็งมันอายุงานสั้นไปมั้ย ทั้งลูกปืนล้อ พัดลมหม้อน้ำ กับเสียงอื๊ด........ให้ชาวบ้านมอง
เวลาเบรก
มีอัลเมร่าเหมือนกัน จะครบ3ปีแล้ว เพิ่งเคลมลูกปืนล้อไป 3ล้อ อย่างอื่นยังไม่ออกอาการ สงสัยหลัง3ปีมีแววได้เสียแน่ๆ 555
แบตเตอรี่ก็ไปไวเกิน 2ปี4เดือน ก็ไปซะแล้ว เกียร์ cvt นะ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 11:31:50 »

เวลาเบรก
มีอัลเมร่าเหมือนกัน จะครบ3ปีแล้ว เพิ่งเคลมลูกปืนล้อไป 3ล้อ อย่างอื่นยังไม่ออกอาการ สงสัยหลัง3ปีมีแววได้เสียแน่ๆ 555
แบตเตอรี่ก็ไปไวเกิน 2ปี4เดือน ก็ไปซะแล้ว เกียร์ cvt นะ
โหอึดแล้วคร้าบ ของผมปีเก้าเดือน บ๊ายบายไปละ แต่ผมทำแบตไฟหมดลูกมา2-3ครั้งนะ อาจจะมีส่วน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 11:48:27 »
ที่ จขกท.เป็น คือพัดลมมันเบาลงไปใช่ไหมครับ ไม่ใช่แอร์ตัด

ลองตรวจสอบมอเตอร์พัดลมดูครับ ว่าทุ่นยังพร้อมใช้อยู่หรือเปล่า
ปล. ผมยังชอบมาร์ชอยู่ครับ ซ่อมกับมันไปเยอะ ลูกปืนล้อ เบรคดัง รอบเครื่องสั่น แค่นี้ทนได้
ดีกว่าวัสดุแย่ ประกอบห่วย ของค่ายร่วมชาติเยอะ
แบตลูกแรก ปี กะอีก 6 เดือน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 20:55:24 »
ที่ จขกท.เป็น คือพัดลมมันเบาลงไปใช่ไหมครับ ไม่ใช่แอร์ตัด

ลองตรวจสอบมอเตอร์พัดลมดูครับ ว่าทุ่นยังพร้อมใช้อยู่หรือเปล่า
ปล. ผมยังชอบมาร์ชอยู่ครับ ซ่อมกับมันไปเยอะ ลูกปืนล้อ เบรคดัง รอบเครื่องสั่น แค่นี้ทนได้
ดีกว่าวัสดุแย่ ประกอบห่วย ของค่ายร่วมชาติเยอะ
แบตลูกแรก ปี กะอีก 6 เดือน

ใช่คับๆพัดลมเบาลง เดียวผมลองเช็คดูคับ ขอบคุณคับ