ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Chevrolet ชอบเปลี่ยนชื่อรุ่นบ่อยๆครับ  (อ่าน 3822 ครั้ง)

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
ตัวอย่างเช่น Cruze, Cobalt, Cavalier, ...
ทำไมเค้าไม่ใช้ชื่อเดิมให้คนจำได้ติดหูแบบ Honda Civic, Toyota Corolla, Ford Focus

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: ทำไม Chevrolet ชอบเปลี่ยนชื่อรุ่นบ่อยๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 20:27:27 »
ไม่ใช่แค่เชฟครับ รุ่นไหนข่ยไม่ดี ก็ชุบตัว เปลี่ยนชื่อใหม่ด้วย เช่น Tiida

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไม Chevrolet ชอบเปลี่ยนชื่อรุ่นบ่อยๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 22:13:32 »
ขายไม่ดีครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 01:11:18 »
เขาเปลี่ยนรูปลักษณ์ พัฒนาใหม่หมด เปลี่ยนแนว  ก็เลยชื่อใหม่ดีกว่า ลบภาพรุ่นเก่าที่อาจไม่ประสบความสำเร็จพอ ออกไป

ดูอย่างครูซ รุ่นดังประสบความสำเร็จในตลาดโลก รุ่นใหม่ก็เลย ครูซ สืบต่อไป

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 01:23:02 »
ไม่ทราบว่า ครูซ แคปติว่า เนี่ยพื้นฐานเป็นแบรนด์ แดวู แล้ว GM มาแปะเป็น เชฟฯ หรือว่า GM พัฒนาแล้วแปะเป็นแบรนด์ แดวู ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 11:30:00 »
ถ้าชื่อเสียงไม่เวิร์ค เรียกแล้วไม่ติดหู ดูแล้วไม่เป็นมงคล ก็ปลดประจำการไปครับ ไม่ใช่เฉพาะ Chevrolet

จะว่าไป Chevrolet ก็ไม่ได้เปลี่ยนอะไรบ่อยนะครับ เพราะแบรนด์เพิ่งมา(อีกรอบ) จะเปลี่ยนก็แค่ Aveo > Sonic , Optra > Cruze

ดูค่ายอื่นกันบ้าง

Soluna พอ เจอสร้อย VIOS เข้าไป มันติดปาก ติดหูกว่า ชื่อ Soluna ก็หดหายไป (คู่แข่งมัน City ไง เรียกง่ายพอกัน)

ซึ่งหลายๆคน ในเมืองไทย เริ่มไม่รู้จัก Corolla แล้วเหมือนกัน รู้จักแต่ Altis

ตอนนี้ใครยังรู้จัก Hilux อยู่บ้างครับ ทุกคนเรียก VIGO กันหมด

แต่ค่ายที่น่าจะปวดหัวที่สุดก็น่าจะเป็น Nissan นะ ชื่อรุ่นทั่วโลกผสมปนเปข้ามกันไปมา

Sunny > Sentra > Sunny > Tiida > Sylphy+Pulsar

Presea มันอยู่ตรงไหนหว่า C-D ?

Bluebird > Cefiro > Teana

Ford Laser, Aspire, Festiva ก็ลาโลกไปแล้ว แทนด้วย Focus กะ Fiesta
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2014, 11:34:31 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 12:26:53 »
ถ้าชื่อเสียงไม่เวิร์ค เรียกแล้วไม่ติดหู ดูแล้วไม่เป็นมงคล ก็ปลดประจำการไปครับ ไม่ใช่เฉพาะ Chevrolet

จะว่าไป Chevrolet ก็ไม่ได้เปลี่ยนอะไรบ่อยนะครับ เพราะแบรนด์เพิ่งมา(อีกรอบ) จะเปลี่ยนก็แค่ Aveo > Sonic , Optra > Cruze

ดูค่ายอื่นกันบ้าง

Soluna พอ เจอสร้อย VIOS เข้าไป มันติดปาก ติดหูกว่า ชื่อ Soluna ก็หดหายไป (คู่แข่งมัน City ไง เรียกง่ายพอกัน)

ซึ่งหลายๆคน ในเมืองไทย เริ่มไม่รู้จัก Corolla แล้วเหมือนกัน รู้จักแต่ Altis

ตอนนี้ใครยังรู้จัก Hilux อยู่บ้างครับ ทุกคนเรียก VIGO กันหมด

แต่ค่ายที่น่าจะปวดหัวที่สุดก็น่าจะเป็น Nissan นะ ชื่อรุ่นทั่วโลกผสมปนเปข้ามกันไปมา

Sunny > Sentra > Sunny > Tiida > Sylphy+Pulsar

Presea มันอยู่ตรงไหนหว่า C-D ?

Bluebird > Cefiro > Teana

Ford Laser, Aspire, Festiva ก็ลาโลกไปแล้ว แทนด้วย Focus กะ Fiesta

ผมว่าไม่เหมือนกันนะ Chevrolet นี่ถ้าไม่นับกระบะ Colorado แล้ว
ผมยังนึกไม่ออกเลยครับว่ามีรุ่นไหน (ในไทย) ที่ชื่อต่อเนื่องกันข้ามเจนเนอเรชัน
อาจจะเพราะเป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อของบริษัท จากการเอารถเกาหลีมาเปลี่ยนแบรนด์
กลายมาเป็นพัฒนารถรุ่นใหม่ๆ ด้วย Global Platform มั้งครับ เลยไม่อยากให้ใช้ชื่อต่อกัน
คนจะได้ไม่ยึดติดกับภาพเก่าๆ ก็ต้องรอดูกันไปจริงๆ ล่ะ ว่ามันจะมี Cruze#2, Sonic#2, Captiva #2 มั้ย

ส่วน Toyota นี่เจ้าพ่อเจ้าแม่คำสร้อยอยู่แล้วครับ
สมัยนั้น Hilux HERO, Hilux Tiger, Hilux Vigo
เหมือนกับ Soluna -> Soluna Vios และ Corolla -> Corolla Altis
แต่ชื่อรุ่นหลักไม่เปลี่ยนนะ คนยังรู้ว่ามันสืบๆ ต่อกันมา

ส่วน Nissan เป็นพวกชอบออกรถข้าม Segment มันเลยมั่วไปหมด
แต่สาเหตุสำคัญที่มั่วมาก คือตอนที่ยังไม่อยู่กับ Renault มันออกโปรดักมาเป็นร้อยเป็นพันรุ่น
กะจะตอบโจทย์ให้ได้ทุกกลุ่มลูกค้า ไม่ว่าจะเล็กจะใหญ่ มันเลยกลายเป็นมีชื่อรุ่นเป็นร้อยเป็นพันด้วยครับ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 12:37:26 »
ถ้าไทยเป็นเจ้าของแบรน์อาจเจอยี่ห้อแบบ ฑ ฬ ฎ ฆ ผสมอยู่ก็ได้

บอกตรงๆนะครับ ชื่อคนสมัยนี้ผมอ่านออกน้อยมากครับ งง

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 23:30:14 »
Nissan ก็เป็นอีก 1 ยี้ห้อที่ชอบเปลี่ยน ผมไม่เข้าใจเหมือนกัน
เช่น Camry ใครๆก็รู้จัก แต่ Nissan Cefiro ป้าผมรู้จัก แต่ Teana ไม่รู้จักแลปกดีครับ