ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากรู้ถ้ารถ hybrid ลงโบ เปลี่ยนท่อจะเป็นอย่างไร  (อ่าน 7696 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
 คือผมขับรถอยู่แล้วเห็น jazz hybrid แต่งสวยใส่ท่อวิ่งผ่านซึ่งก็ได้ยินเสียงท่อดังเหมือนรถ jazz ทั่วๆไป ผมก็เลยสงสัยว่า

1.รถ hybrid บ้านๆ ถ้ายัดเทอร์โบได้หรือเปล่า

2.ถ้าเปลี่ยนท่อ เสียงมันจะดังอย่างไรเวลารถวิ่งหมายถึ่งมันจะดังบ้างไม่ดังบ้าง

อยากรู้ครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

Re: ผมอยากรู้ถ้ารถ hybrid ลงโบ เปลี่ยนท่อจะเป็นอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 15:37:39 »
1. "น่าจะ" ได้ แต่ผมว่าค่อนข้างยุ่งยาก เพราะว่าต้องไปปรับการจ่ายน้ำมัน บลาๆ ที่ต้องไปยุ่งกับ ECU ซึ่งคิดว่า Hybrid น่าจะซับซ้อนกว่ารถปกติอีกแล้ว
อีกอย่างคือ เกียร์มันเป็น CVT ผมว่าการลงเทอร์โบน่าจะยากอยู่ เพราะถ้าอัดแรงไป เกียร์ไปก่อนแน่ๆ CVT ออกแบบมาขับชิวๆ ไม่ได้ตะบี้ตะบันแบบพวกเกียร์ธรรมดาหรือ Auto
เหนียวๆอยู่แล้ว

2. ดังต่อเมื่อเครื่องยนต์ทำงานครับ ถ้าเป็นมอเตอร์หมุนคิดว่าท่อไม่น่าจะดัง เพราะมันมีระบบ Auto Stop อยู่แล้ว เวลาเครื่องไม่ทำงาน = ไม่มีการจุดระเบิด = ไม่มีควันออกท่อ
= เสียงไม่ออก

น่าจะประมาณนี้นะครับ

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
Re: ผมอยากรู้ถ้ารถ hybrid ลงโบ เปลี่ยนท่อจะเป็นอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 15:41:34 »
ยัดโบ ถ้าไฮบริดมันทำงานแบบ CR-Z ก็น่าจะได้นะครับ เห็นฝรั่งมันทำกัน
แต่ Hybrid แบบ Prius ผมหาข้อมูลแล้ว ไม่มีใครกล้าหรือบ้าพอนำมา set turbo ครับ

เรื่องเสียงท่อ ผมเคยคิดเหมือนกันว่าจะเป็นอย่างไร แต่คิดใน Prius นะครับ
Prius มันจะมีโหมดการขับขี่ EV/ECO/POWER    EV Mode น่าจะไม่มีเสียงท่อครับ ECO/POWER มีแน่นอน  ;D

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 17:04:28 »
ยัดโบ ถ้าไฮบริดมันทำงานแบบ CR-Z ก็น่าจะได้นะครับ เห็นฝรั่งมันทำกัน
แต่ Hybrid แบบ Prius ผมหาข้อมูลแล้ว ไม่มีใครกล้าหรือบ้าพอนำมา set turbo ครับ

เรื่องเสียงท่อ ผมเคยคิดเหมือนกันว่าจะเป็นอย่างไร แต่คิดใน Prius นะครับ
Prius มันจะมีโหมดการขับขี่ EV/ECO/POWER    EV Mode น่าจะไม่มีเสียงท่อครับ ECO/POWER มีแน่นอน  ;D

มันคง เงียบ... บรือออ เงียบ... บรือออ  555+ ;D

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 17:14:19 »

CR-Z specเมืองนอกเขาเป็นMTหนะครับเขาเลยทำได้
แล้วก็ถ้าผมจำไม่ผิดCR-Zเครื่องยนต์จะทำงานพร้อมมอเตอร์ไฟฟ้าตลอด ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 17:16:24 »
เดี๋ยวคงมีถอดมอเตอร์มาพันทองแดงเหมือนทามิย่ามั้งครับ  ;D

อุ่ย รู้อายุหมด 55555

ออฟไลน์ EakkyMan

• Jr. Member
  • **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 17:22:38 »
ไม่น่าจะเหมาะนะ, Hybrid ออกแบบมาเพื่อประหยัดน้ำมัน แต่เอามาแต่งให้กินน้ำมัน หรือแต่งท่อน่าจะเงียบสนิท

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 19:39:05 »
เกียกับมอเตอจะไปไวนะครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 19:46:02 »
Prius เคยเล่นเกมส์ gt5 แต่งเครื่อง ท่อ เสียงมันไม่เร้าใจเลย แล้วมันก็ขับได้แบบ smooth as silk มาก5555

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 20:53:20 »
Prius เคยเล่นเกมส์ gt5 แต่งเครื่อง ท่อ เสียงมันไม่เร้าใจเลย แล้วมันก็ขับได้แบบ smooth as silk มาก5555
แอบถามนอกเรื่องหน่อยครับ GT5 นี่ เสียงมาเลียนแบบมาจากรถจริงเลยหรอครับ *-* ถ้าใช่นี่ผมซื้อแผ่นแท้เลยนะเนี่ย

ปล.เล่นภาคล่าสุด GT2 PS1 *-*

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 07:16:38 »
พรีอุสที่บ้านผมตอนเครื่องดับนี่ เลิศมากๆ
แต่ตอนแบตกำลังจะหมดแล้วเครื่องติดขึ้นมาปั่นไฟ เสียงดังอย่างกับเครื่องดีเซล

ดีเซลยุโรปอาจจะเสียงดังพอๆกับเสียงเครื่องพรีอุสตอนติดขึ้นมาปั่นไฟ

ถ้าลงท่อไส้เยื้อง เสียงทุ้มๆ คงฮา

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:04:49 »
เห็นแต่ Hybrid ค่ายฮอนด้า  ที่ผูกโบนอกนั้นยังไม่เห็น

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:38:10 »
แอบถามนอกเรื่องหน่อยครับ GT5 นี่ เสียงมาเลียนแบบมาจากรถจริงเลยหรอครับ *-* ถ้าใช่นี่ผมซื้อแผ่นแท้เลยนะเนี่ย

ปล.เล่นภาคล่าสุด GT2 PS1 *-*

ผมว่าเสียงมันก็ใช้ได้นะ เล่นแบบต่อกับ led tv ยังมีเสียง surround เลย ถ้าต่อแบบ 7.1 คงฟิน 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 09:08:25 »
จริงครับเห็นแต่ค่ายฮอนด้า พวก CR-Z

ไม่รู้ค่ายพี่โตทำไมทำไม่ได้ ถ้าทำได้คงแรงน่าดู