ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการ ขับรถ ครับ ใช้เวลากันเท่าไหร่กว่าจะมั่นใจในตัวเองครับ  (อ่าน 2916 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
ผมขับในเมืองรถติดไม่ค่อยมั่นใจครับ เอาเป็นว่าไม่เก่งเลยครับ. ยิ่งเข้าห้างถอยจอดนิยอมเลยครับ. ถ้าขับตาม ตจว.  พอไหวครับรถน้อยๆ ปกติไม่ค่อยได้ขับครับ นานทีครั้งครับ   อยากทราบว่าท่ามสมาชิกใช้ระยะเวลากันประมานเท่าไหร่กว่าจะมั่นใจตนเอง. และกล้าที่จะพาคนอื่นไปด้วยกันโดยที่มีเราเป็นคนขับครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
ผมขับมา 20กว่าปี ตอนนี้ยังไม่มั่นใจเลยครับ
ล่าสุดเพิ่งโดนชนมาสดๆ ไม่ชนเขา เขาก็ชนเรา
ผมทำได้ดีที่สุดคือ ทำประกันและไม่ประมาทครับ  :)

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
ต้องทำซ้ำๆบ่อยๆ ครับ เดี๋ยวรถกับเจ้าของรถจะเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน

ตะก่อนผมถอยจอดอย่างเน่า ทุกครั้งที่ขับรถมาถึงที่จอด จะถอยเข้าตลอด ทำทุกวัน ซ้ำๆ

พอเปลี่ยนสถานที่เป็นที่อื่น อย่างน้อยก็รู้จักวงเลี้ยว จังหวะอื่นๆพอสมควรแล้ว มันก็มั่นใจขึ้นมาบ้างล่ะครับ

เกิดมาปุ๊บขับเก่งเลยคงไม่มี ต้องขับให้บ่อยๆครับ เดี๋ยวก็ดีเอง มั่นใจเองครับ  ;D

ออฟไลน์ SitdownstrikE

ผมว่า ขับทุกวัน ไปที่ที่ไม่รู้จัก บ่อยๆ

เป็นเวลา 6 เดือน   ก็น่าจะคล่องแล้วครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
มั่นใจในเส้นทางที่ใช้ประจำครับ

พอไปเส้นทางใหม่ ก็ประหม่าครับ (GPS ช่วยได้ครับ)

;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Buffy

สำหรับผม ประมาณ 1 ปี ครับที่ค่อนข้างมั่นใจ

ปัจจุบัน หากเวลาใช้เส้นทางที่ไม่รู้จัก ค่อนข้างจะไม่มั่นใจ จะขับช้าและใช้ความระมัดระวังมากกว่าดิม

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ต้องขับบ่อยๆครับ และถือคติว่า "เปลี่ยนเลนอย่าทำให้คันอื่นเสียจังหวะ" และ "รอยชนคือประสปการณ์ ใบเคลมคือปริญญา" ประกันมีไว้เคลมครับ ถ้าเรามัวแต่จะกลัวชนขับเท่าไหร่ก็ขับไม่เก่ง

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ตั้งแต่เดือนแรกที่หัดขับ ชม. บินยังไม่ถึง 10 ชม. ระยะทางยังไม่ถึง 1000 กม. ก็ซ่าขับขึ้นเขาค้อแล้วครับ ในถนน 4 เลนส์ทั่วไปผมขับยืนพื้นที่ 120 ตลอดตั้งแต่ยังขับไม่เก่ง แต่ไม่ได้ประมาทนะครับ มีสติ ไม่ง่วง ไม่เมาทุกครั้งที่จับพวงมาลัย

ผมว่าความมั่นใจเป็นสิ่งที่เราสร้างมันขึ้นมาเองครับ ถ้าเป็นคนที่ไม่ค่อยมั่นใจ ต่อให้ขับมาหลายปีก็ยังไม่มั่นใจครับ อาจจะดีขึ้นบ้างแต่ก็ไม่มากอยู่ดี

Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Red Bicycle

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับทุกวัน ขับบ่อยๆ เดือนเดียวเหลือๆเลยครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

10 ปี 500,000 กม. ยังไม่ค่อยได้ดั่งใจเลยครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Activehybrid

50,000โล หรือ600ชั่วโมง  ถือว่าพอขับได้ นิ่ง ไม่กลัว วิเคราะห์เหตุการบนถนนได้

ถ้า 150,000โล หรือ2,000ชั่วโมง จัดได้ว่ามีประสบการณ์ ขับได้ดี

แต่อันตรายอาจเกิดจากความประมาท และใจร้อนในการขับ หรือสุรา ขับเยอะแค่ไหนก็ยังอันตรายวันยังค่ำ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
เก่งแค่ไหน ถ้าเจอพวกเปลี่ยนเลนกระทันหัน ก็เสียวครับ 555
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ nathadej

• Newbie
  • *
ผมหัดขับไปมหาลัยอาทิตย์นึง4 วัน วันละ 120 โล ไปกับพ่อประมาณ1เดือน โดนบ่นประจำ ตอนแรกหัด fortuner(รถพ่อ) แรกๆระแวงรอบตัวเพราะรถใหญ๋ หลังๆก้เริ่มชิน
เปิดเทอม1พ่อก้ปล่อยให้ขับเอง เอารถอีกคันไป(รถแม่) เล็กลงกว่าเดิม ก้เริ่มมั่นใจตัวเองขึ้นเรื่อยๆ เพราะขับคนเดียว เจอทุกสภาพถนน รถโล่งรถติด ต้องตัดสินใจเองไม่มีพ่อช่วย
ไปกลับอาทิตย์ละ  5วัน มีออกนอกเส้นทางบ้าง(เข้าขั้นบ่อย) เวลาออกนอกเส้นทางก้ใช้ navi รถ แต่ถ้าออกนอกเส้นทางจะขับช้ามากถึงมากที่สุด รุสึกมั่นใจตัวเองตอนออกนอกเส้นทางนี่แหละ 555
ตอนนี้ได้รถคันไหม่มาไม่มีเนวิ จะไปไหนต้องอ่านป้ายอย่างเดียว รุสึกมั่นใจขึ้นมากกว่าเดิม ถ้าหลงค่อยใช้ google map เอา
หัดขับคันใหญ่ แล้วเล็กลงทำให้รุสึกมั่นใจเวลามุดช่องแคบๆ เริ่มมั่นใจตัวเองก้ประมาน 2 เดือน แต่รู้สึกยิ่งมั่นใจตัวเองความรอบคอบเริ่มหายไปบ้างไม่เหมือนตอนแรกๆระวังนู่นนี่
พยายามทำให้ตัวเองรู้สึกว่ารถเป็นส่วนหนึ่งของร่างกายไม่ใช่อะไรที่เราไปบังคับมัน
ปล. ถอยจอดนี่สบายมาก ไม่เคยมีปัญหาซักครั้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2015, 02:06:22 โดย nathadej »

ออฟไลน์ wa330

ถ้าเอารถคนอื่นมาขับจะขาดความมั่นจัยไปเยอะยิ่งรถแพงๆ
ขับช้าๆห่างๆคันหน้าเยอะๆไม่กล้าตีคู่คันข้างๆกลัวเบียด

ออฟไลน์ dusitmon123

ผมว่าเรื่องแบบนี้อยู่ที่คน

ตัวผมเองไม่ได้เรียนขับรถ คุณพ่อสอนขับในหมู่บ้านวันนึง อีกวันพาออกถนนใหญ่ แล้วก็ได้ขับอีกสองสามครั้งก็ไปสอบใบขับขี่เลย

ตั้งแต่ออกถนนครั้งที่สองก็ไม่กลัวแล้วนะครับ ตื่นเต้นหน่อยๆแล้วก็ชินเลย

แต่กับน้องผม ขับยังไงก็ลน ขับมาเป็นปีก็ยังลน เฉี่ยวนั่นชนนี่

ผมแนะนำได้อย่างเดียวคือมั่นใจในตัวเองครับ อย่าเกร็งมาก พยายามลื่นไหลไปกับการจราจร สาเกตุที่คนขับรถใหม่ๆแล้วเกร็งมากคือเบรคไว้ก่อนอย่างเดียว ไม่พยายามทำตัวให้ไหลไปกับรถคันอื่นๆ เอะอะเบรคๆ พอไปเจอรถเยอะๆมันจะยิ่งกดดันครับ

ออฟไลน์ sk-non

หัดขับใหม่ ประมาณเกือบปี 20000 กม.ถึงกล้าออก ตจว.

ตอนนี้ 4 แสน กม.

ถ้าเจออุบัติเหตุปุ๊ป ความมั่นใจจะหายไปทันที

JONNY

• บุคคลทั่วไป
หัดซิ่ง หัดแซง หัดเรียนรู้ทักษะต่างๆ ที่สำคัญต้อง รู้จักกำลังและความสามารถของรถยนต์