ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามศัพย์รถมือสองหน่อยค่ะ  (อ่าน 5222 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
เรียนถามศัพย์รถมือสองหน่อยค่ะ
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 15:17:41 »
คือช่วงนี้เข้าเว็บรถมือสองบ่อยมากค่ะ
มีศัพย์คำนึงไม่เข้าใจ คือ รถสวยบางเดิม รถบางเดิม
คำว่า "บาง" หมายถึงอะไร แล้วมีที่มาที่ไปยังไงคะ

ปล. คือจากประโยคก็พอจะเดาได้อยู่ค่ะ ว่าน่าจะแปลว่า รถเดิมๆ ไม่เคยชน ไม่เคยทำสี แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเป็นคำว่า "บาง"

ออฟไลน์ sukhontha

Re: เรียนถามศัพย์รถมือสองหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 15:45:48 »
บางเดิม หมายความว่า  การทำสี  ซ่อมสีน้อย  รถบุบไม่เยอะ...ประมาณนั้น(หากรถบุบบู้บี้  เขาจะต้องเคาะตามด้วยโป้วสีเพื่อให้ผิวเรียบ  พ่นสีแล้วสวย  แต่ไม่นานมันก็จะแตกลายฯลฯ)

ออฟไลน์ XyteBlaster

Re: เรียนถามศัพย์รถมือสองหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 16:08:11 »
"บาง" คือ ความหนาของสีรถ ตามความหมายตรงนั่นแหละครับ

กรณี รถไม่เคยทำสีไม่เคยชนเลย .. พ่นสีจากโรงงานสีจะบางสวย เรียบ เพราะพ่น ด้วยหุ่นยนต์

แต่กรณี รถชน แล้วไปเคาะซ่อม พ่น ในอู่ข้างนอก สีมันใช้คนพ่นมันจะหนาๆ หน่อย เคาะ จะรู้ครับ

บางทั้งคัน  คือ ไม่เคยชน ครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 16:56:06 »
ขอบคุณค่ะ
  เอ่อ งั้นเราว่าในทางกลับกันคนที่ใช้คำว่า "บาง" ในการประกาศขายรถแสดงว่า "เขี้ยว" พอสมควรนะ??

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 17:40:14 »
ศัพท์พวกนี้คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้ละถูกแล้ว ถ้าโทรไปแล้ว ศัพท์เยอะเกิน เต้นท์ หรื อจับมาขาย ชัวร์

แต่อย่างว่า ในเวปเด๋วนี้ก็เป็นแบบนี้ทั้งนั้น

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 19:14:52 »
ขอบคุณค่ะ
  เอ่อ งั้นเราว่าในทางกลับกันคนที่ใช้คำว่า "บาง" ในการประกาศขายรถแสดงว่า "เขี้ยว" พอสมควรนะ??

ลงขายรถมีทั้งเต้น ทั้งลงขายเอง แต่ล๊ะคนที่ลงขายก็ต้องการขายได้ราคาทั้งนั้น คนขายก็เขี้ยวคนซื้อก็เคี้ยวพอๆกันแหละครับ  แต่ยังไงคนซื้อก็ต้องเขี้ยวกว่ามาก เพราะกำเงินอยู่ในมือ มีรถรุ่นเดียวกันให้เลือกอีกตั้งหลายคัน
คำว่า บางทั้งคันเหมือนกับว่า ทัพศัพท์ภาษาไทยไปแล้ว เหมือน อวทม  แอร์วิทยเทปแม็ก แต่ก่อนใช้กันจังเดี่ยวนี้ไม่มีแล้ว
ผมลงขายรถ ผมลงรถมีเฉี่ยวนิดหน่อยแต่ไม่มีชนหนักไม่เคยน้ำท่วม ผมกลับขายได้ไว 

บางทั้งคัน แต่ถ้าไม่บอกว่าไม่เคยเฉื่ยวชนก็แสดงว่าเคยเฉี่ยวชนมาแล้ว ถ้าตามความหมายภาษาไทย
ถ้าลงว่า บางทั้งคันไม่มีเฉี่ยวมีชน แบบนี้ ถึงจะบางทั้งคันจริงๆ ตามภาษาไทย
ถ้าลงว่า ถ้ามีเฉี่ยวมีชนยินดีคืนเงิน ก็ อาจจะเป็นไปได้ ว่า จริงรึโกหกแน่ๆ
คำย่อทัพศัพท์ภาษาไทย มันยังดีกว่า คำย่อภาษา อังกฎษซะอีก สำหรับผม บางทีงงเลย
อะไรเนี่ย เออ เกิดเป็นคนไทย แต่ดันใช้คำย่อเป็นภาษา อ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 20:59:30 »
ทำสีบ่อย ชนบ่อย สีมันจะหนาครับ