ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะถามว่าผมขาดของแถมอะไรอีกไหมของ Ma2 4 ประตู  (อ่าน 4979 ครั้ง)

ออฟไลน์ RaKuRa

• Jr. Member
  • **
1. จะขอถามหน่อยคับว่าผมขาดของแถมอะไรอีกไหม พอดีจองรถ Ma2 4 ประตูไว้

1. ประกันชั้น 1 EGA หรืออะไรซักอย่างนี้ละ กับ วิริยะ เลือกได้
2. ฟิล์มของ 3m
3. ชุดแต่งรอบคัน
4. กันสาดข้าง
5. สแตนแลดตรงทางขึ้น
6. พ.ร.บ
7. พรม mazada
7. ปลายท่อ
8. เสาอากาศแบบสั้น
9. เซ็นเซอร์ถอย 2 จุด (ถ้าจำไม่ผิดมันมีมาให้อยู่แล้ว 2 หรือป่าวคับ)
10. เบาะหนังแท้ (แท้จริงหรือป่าวนะ แต่เซลล์บอกว่าแท้อย่างดี)
11. ผ้ายาง กรอบป้ายทะเบียน หมอน mazada 2 ใบ (อันนี้ก็แถบให้อยู่)
12. บัตรเติมน้ำมัน 500 บาท (ขอเต็มเซลล์ไม่ให้)
13. ที่เปิดประตูโคเมียม (แต่ผมว่าจะไม่เอา)
14. ฟรีค่าแรง 1-2-3 หมืนกิโลเมตรแรก
15. ฟรีรถยก 24 ชม.

+ เงิน 1000 เอากระบะท้าย ซึ้งไม่ยอดแทบให้ T^T

2. ผมได้รถจากศูนย์ ลาดพร้าว อยากจะรู้ว่าบริการดีไหม ใครออกที่นี้มีปัญหาอะไรหรือป่าวคับ

3. มีวิธีดูเบาะว่าเป็นหนังแท้ ว่าดูอย่างไรเบื้องต้นงะคับ

4. ฟิล์ม 3m นี้เอารุ่นไหนดีกว่ากันนะคับจะได้บอกเซลล์วันที่เซ็นสัญญา

ปล. - ขอบคุณทุกท่านไว้ล่วงหน้า เพราะได้ความรู้จากเวปนี้มากพอสมควรเลยในการตัดสินใจซื้อ ;D

- แก้ไขแล้วนะคับขอโทษด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2011, 13:41:53 โดย RaKuRa »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: อยากจะถามว่าผมขาดของแถมอะไรอีกไหมของ Ma2 4 ประตู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 17:31:46 »

1. ประกันชั้น 1 EGA หรืออะไรซักอย่างนี้ละ กับ วิริยะ เลือกได้  <---- ดูให้ดีๆ ทุนประกันสมัยนี้อยู่ที่ 80% จากราคารถนะครับ เป็นเรื่องปกติ
2. ฟิล์มของ 3m  <----- มาตรฐาน ขอใบรับประกันมาด้วย ในวันรับรถ
3. ชุดแต่งรอบคัน <------ แต่งแบบไหน อย่างไร จะว่าไป ไม่จำเป็น
4. กันสาดข้าง <---------- เอาไปทำไม ไม่จำเป็น รก ใช้งานจริง ก็กันอะไรไม่ได้เท่าไหร่เลย ฝนก็สาดเข้ารถมาอยู่ดี ทุกคัน
5. สแตนแลดตรงทางขึ้น <------ ของสวยงาม ถ้าไม่ใช่ของแท้ ไม่เอาดีกว่า สุดท้าย เอามาแปะกาวให้ทั้งนั้น ทุกราย
6. พ.ร.บ <------ ต้องมีอยุ่แล้ว
7. พรม mazada <------ ที่ถูกต้องเขียนว่า Mazda ในโลกนี้ ไม่มี Mazada ถ้ามี แสดงว่า ของปลอม
7. ปลายท่อ <------ เอาก็ได้ ไม่เอาก็ได้ ไม่จำเป็น
8. เสาอากาศแบบสั้น <-------- แล้วแต่จะชอบ แต่ไม่จำเป็นครับ
9. เซ็นเซอร์ถอย 2 จุด (ถ้าจำไม่ผิดมันมีมาให้อยู่แล้ว 2 หรือป่าวคับ) <------- ไม่มีเซ็นเซอร์จากโรงงาน  มาติดเพิ่มกันข้างนอกทั้งนั้น
10. เบาะหนังแท้ (แท้จริงหรือป่าวนะ แต่เซลล์บอกว่าแท้อย่างดี) <-------- ไม่มีคำว่าแท้ ทุกยี่ห้อ ทุกโชว์รูม เบาะหนังที่แถมให้คุณ เขาเอาไปหุ้มให้ข้างนอก "ทั้งนั้น"
ยกเว้นบางรุ่น ที่ให้เบาะหนังแท้จากโรงงาน แต่นั่นก็ไม่ใช่หนังแท้ ถ้าหนังแท้ต้องแบบ Benz BMW Volvo Lexus รถยุโรป หรือญี่ปุ่น นำเข้าชั้นดี ราคาหลักล้าน โน่นครับ
ที่เหลือ เบาะหนังวีนีล ทั้งนั้น
11. ผ้ายาง กรอบป้ายทะเบียน หมอน mazada 2 ใบ (อันนี้มันก็แถบให้อยู่ละ) <----- ได้พรมแล้ว ผ้ายาง เก็บไว้บ้านนะครับ ไว้ใช้วันฝนตก
อย่าใส่พร้อมกัน 2 ชิ้น มันจะไปติดคันเร่ง ทำให้คันเร่งค้างได้ โอกาสเกิดขึ้นได้ทุกยี่ห้อ อย่าเสียดายครับ หมอน อันนี้ เอาไว้นอนในบ้านดีกว่าอีกเช่นกัน
12. บัตรเติมน้ำมัน 500 บาท (ขอเต็มมันไม่ให้) <------ ไม่ควรเรียกสรรพนามใครเขาว่า "มัน" จนกว่า คนคนนั้น จะทำอะไรเลวๆใส่คุณครับ
13. ที่เปิดประตูโคเมียม (แต่ผมว่าจะไม่เอา) <------ เอามาทำไม? ไม่ต้องเอา
14. ฟรีค่าแรง 1-2-3 หมืนกิโลเมตรแรก <------ มันต้องฟรีอยู่แล้ว
15. ฟรีรถยก 24 ชม. <--------อันนี้ก็ควรจะต้องมีอยู่แล้ว ไม่ถือว่าเป็นของแถม

+ เงิน 1000 เอากระบะท้าย ซึ้งไม่ยอดแทบให้ T^T <------ งงครับ อะไรเอ่ย?

2. ผมได้รถจากศูนย์ ลาดพร้าว อยากจะรู้ว่าบริการดีไหม ใครออกที่นี้มีปัญหาอะไรหรือป่าวคับ <------มีทั้งคนเจอปกติ กับคนเจอเรื่องมา แต่หลังๆ เรื่องน้อยหน่อย

3. มีวิธีดูเบาะว่าเป็นหนังแท้ ว่าดูอย่างไรเบื้องต้นงะคับ <------ เขียนไปแล้วครับ ข้างบน ไม่มีคำว่าหนังแท้ๆ สำหรับการเอาไปหุ้มข้างนอก กับรถแบบนี้ ไม่มีทางเด็ดขาด
เว้นเสียแต่ว่า เซลส์จะอยากได้คุณเป็นลูกึค้ามาก ถึงขั้นยอมควักกระเป๋าตัวเอง หลักหมื่นบาท แถมให้คุณ ซึ่ง ไม่มีวันแน่ๆ

4. ฟิล์ม 3m นี้เอารุ่นไหนดีกว่ากันนะคับจะได้บอกเซลล์วันที่เซ็นสัญญา <------- เขาต้องมี แค็ตตาล็อกตัวอย่างให้เลือกครับ 40% นี่ก็พอแล้ว ไม่ต้องไปมากกว่านั้น

[/quote]

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: อยากจะถามว่าผมขาดของแถมอะไรอีกไหมของ Ma2 4 ประตู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 18:06:32 »
เรื่องฟิล์ม 3m รุ่นที่เขาแถมให้คือ Smart Series ครับ ลองเลือกเบอร์ดูตามลิ้งได้เลยครับ

http://www.3mautofilm.com/%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A1/smart

รู้สึกว่า FX ไม่ปรอท ส่วน FXR ปรอท ครับ อยากได้แบบไหนก็จดรหัสไปให้เซลล์เลย จะได้เบอร์ที่ถูกใจกว่า เพราะได้เลือกเอง

ส่วนเบาะหนัง ถ้ากลัวจะได้ของปลอม (จริงๆ น่าจะเรียกว่าหนังเทียม) ก็ลองขอเซลล์เปลี่ยนเป็นส่วนลดแทน แล้วเอามาทำข้างนอกเองครับ
เลือกแบบ เลือกลาย เลือกสี เลือกเกรดหนังได้เองเลย มั่นใจกว่าด้วย

และในกรณีนี้ถ้าเซลล์ให้เบาะหนังแท้จริง ส่วนลดที่ได้กลับมาน่าจะไม่ต่ำกว่า 5,000 นะครับ ถ้าต่ำกว่านี้ PVC ไม่้ต้องถามเลย
ราคาหนังแท้สเป็คโรงงานน่าจะอยู่ในช่วง 8,000-10,000 นิดๆ ครับ ถ้าเป็นหนังแท้ทั้งตัว ราคาก็จะอัพขึ้นไปอีกนิดครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 00:03:46 »
ได้เท่านี้ก็เยอะแล้วครับ ลองตีเป็นมูลค่าออกมาแล้วเทียบกับราคารถดูจะเห็นว่าไม่น้อยเลย
ผมพูดถึงราคาที่จะต้องเอาออกมาทำเองข้างนอกนะครับ คนอื่นไม่ต้องมาตอกผมกลับว่าเซลส์ได้ราคาถูกนะ
เพราะคนที่จะมีส่วนได้ส่วนเสียกับของแถม คือเจ้าของรถ ที่ถ้าไม่เอาแล้วก็ต้องไปติดตั้งข้างนอกเอง

1. ประกันภัยชั้น 1 = 20,000 บาท
2. ฟิล์มของ 3m = 6,000 บาท
3. ชุดแต่งรอบคัน = 15,000 บาท <-- แต่อันนี้ถ้าไม่ได้เห็นของจริงไม่เอาดีกว่านะครับ
4. กันสาดข้าง = 2,000 บาท <-- ถ้าของแท้ใช้งานได้ดีแน่นอน แต่เสียงดังเวลาวิ่งเร็วนะครับ
5. สแตนเลสตรงทางขึ้น = 2,000 บาท <-- ควรดูของก่อนตกลง จะแท้ไม่แท้ก็แปะกาวอยู่แล้ว เพียงแต่ถ้างานไม่ดีก็ขอส่วนลดเป็นเงินแทน
6. พ.ร.บ = 1,000 บาท (ผมอาจจะจำผิดนะครับ)
7. พรม mazda <-- มาสด้ามีพรมแท้จากโรงงานใส่ท้ายรถมาให้ทุกคันตอนแล่นออกจากโรงงาน ไม่ใช่ของแถม
7. ปลายท่อ = 500 บาท <-- ถ้าเปลี่ยนเป็นเงินได้ เอาเงินดีกว่า ปลายท่อพวกนี้ไม่ได้อะไรเลยแล้วถอดขายก็ได้ 100 บาทเองมั้ง
8. เสาอากาศแบบสั้น <-- แล้วแต่ชอบครับ 150 บาท เดินเลือกซื้อตามคลองถมเอาเองก็ได้
9. เซ็นเซอร์ถอย 2 จุด = 2,000 บาท
10. เบาะหนังแท้ = 12,000 บาท <-- รถญี่ปุ่นทุกรุ่น มีแต่หน้าแท้ขอบเทียมทั้งนั้น ไม่มีทางจะแท้ทั้งตัวครับ
11. ผ้ายาง กรอบป้ายทะเบียน หมอน mazda 2 ใบ <-- เรื่องปกติ ผ้ายางถ้าขนาดปกติไม่ใช่แบบมีขอบหนาขึ้นมาเป็นถาด มักจะไม่ติดคันเร่งอยู่แล้ว ของแบบนี้ลองวางดูแล้วทดสอบกดคันเร่ง (ตอนดับเครื่อง) ดูก่อนก็ได้ ดีกว่าจะให้พรมเลอะหรืออมฝุ่น เป็นโรคภูมิแพ้ไปอีก
12. บัตรเติมน้ำมัน 500 บาท (ขอเต็มมันไม่ให้) <-- เจ้าอื่นน้ำมันติดก้นถัง และไม่ควรเรียกใครว่ามันครับ ของแถมถือเป็นน้ำใจครับ
13. ที่เปิดประตูโคเมียม (แต่ผมว่าจะไม่เอา) <-- ดีแล้วครับที่จะไม่เอา
14. ฟรีค่าแรง 1-2-3 หมืนกิโลเมตรแรก <-- ปกติ
15. ฟรีรถยก 24 ชม. <-- อันนี้ไม่ทราบ สมัยปี 2009 ที่ออกมาสด้าไม่ได้มีบริการนี้ด้วย

บวกดูแล้วก็ปาเข้าไป 60,000 กว่าบาท นี่รถราคาระดับ 6 แสนนะครับ
ไปออกเจ้าตลาดได้ส่วนลด 8,000 บาทก็ต้องแทบก้มกราบเท้าเซลส์แล้ว

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 12:13:36 »
เอาแค่พอสมควร ครับ

จะซื้อรถไม่ได้ซื้อ ของแถมรถ

ถ้าถึงขนาดว่า ได้ของแถมไม่เยอะก็ไม่ซื้อ นี้ัแปลๆว่าจะซื้อรถหรือซื้อของแถมรถ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ OsSn

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 12:56:21 »

จะว่าไป ลูกค้า ของ มาสด้า ก็ออกแนว ได้คืบจะเอาศอก เหมือนกันนะครับ

ผมว่าเดิมๆ ก็แถมเยอะ จนสงสัยเลยว่า ทำไมค่ายอื่นไม่แถมแบบนี้บ้าง

(ก็พอรู้ว่าการตลาดต่างกัน แต่ก็ลอกเลียนกันได้นิ 555+)

ปล. ผมก็ขับ มาสด้า 2 ซีดาน เหมือนกันครับ

แต่ได้ของแถมน้อยกว่าเจ้าของกระทู้เล็กน้อย

(แค่นี้ก็เกรงใจเซลล์จะแย่แล้ว (ผมคนขี้เกรงใจ) 555+)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 13:15:06 »
มาสด้า 2 ของแถมโคตรเยอะเลยครับ

ก่อนหน้านี้ผมไปถามได้เต็มที่ 3 หมื่นเองครับ คุ้มโคตรๆเลย  ;) 6 หมื่น

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 13:47:04 »
ขอบคุณมากคับเพราะเป็นคันแรกเลยดูเป็นพิเศษหน่อย ;D

งันขอถามเพิ่มเลยนะคับว่า แถวบางนามีศุนย์ไหนดีๆ บ้างคับเวลาจะเอารถเข้าไปเซ็คจะได้เข้าถูก

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 13:53:13 »

จะว่าไป ลูกค้า ของ มาสด้า ก็ออกแนว ได้คืบจะเอาศอก เหมือนกันนะครับ

ผมว่าเดิมๆ ก็แถมเยอะ จนสงสัยเลยว่า ทำไมค่ายอื่นไม่แถมแบบนี้บ้าง

(ก็พอรู้ว่าการตลาดต่างกัน แต่ก็ลอกเลียนกันได้นิ 555+)

ปล. ผมก็ขับ มาสด้า 2 ซีดาน เหมือนกันครับ

แต่ได้ของแถมน้อยกว่าเจ้าของกระทู้เล็กน้อย

(แค่นี้ก็เกรงใจเซลล์จะแย่แล้ว (ผมคนขี้เกรงใจ) 555+)

ผมก็ลองขอไปดูนะคับ พอดีได้ก็เลยเอาแต่ก็ไม่คิดว่าจะได้แถมมากขนานนนี้ ^^

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 21:31:17 »
ของแถม จะโหดดีนะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 11:25:18 »
1. ประกันภัยชั้น 1 = 20,000 บาท
2. ฟิล์มของ 3m = 3,000 บาท
3. ชุดแต่งรอบคัน = 12,000 บาท
4. กันสาดข้าง = 1200 บาท
5. สแตนเลสตรงทางขึ้น = 1200 บาท
6. พ.ร.บ = 1,000 บาท
7. พรม mazda
7.1 ปลายท่อ = 300 บาท
8. เสาอากาศแบบสั้น
9. เซ็นเซอร์ถอย 2 จุด =600 บาท
10. เบาะหนังแท้ = 7,900 บาท  รองนั่ง + ที่พิงหลัง ชิ้นเท่าฝามือ
11. ผ้ายาง กรอบป้ายทะเบียน หมอน mazda 2 ใบ
12. บัตรเติมน้ำมัน 500 บาท
13. ที่เปิดประตูโคเมียม
14. ฟรีค่าแรง 1-2-3 หมืนกิโลเมตรแรก
15. ฟรีรถยก 24 ชม.

สีแดง คือสิ่งที่ควรมีมาให้อยู่แล้ว เอาเป็นส่วนลดซัก 25000 แล้วไปซื้อข้างนอกสบายใจกว่าครับ เอาประกัน(และ)ฟิมล์ ก็ได้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้